Kampeni ya chanjo kwa kupinga ugonjwa wa polio mjini Kinshasa itaanzishwa leo siku ya tatu. Kampeni hiyo ya siku tano inaelekea wakaaji wote wa mji mkuu wa Kinshasa, watoto sawa vile wakubwa, hata wageni wanaopatikana mjini humo wakati wa kampeni yenyewe. Jimboni Kivu ya Kusini, kiongozi mkuu wa kundi la zamani la silaha Kapopo ameingia katika majeshi za FRDC tangu tarehe kumi na nne mwezi tunao hapo kipupu katika shefria Itombwe mtaani Mwenga. Kuingia huko kuliongozwa na kamanda operesheni ya amani leo, Kanali Delphin Kaimbi Ishere. ya sikukuu limwenguni ya maji ni leo hii, siku ya pili tarehe makumi mawili na mbili mwezi wa tatu. Wakati huo wakazi wa mji mkuu wa Kinshasa wana matatizo ya kweli kwa kupata maji kutoka shirika la Regie des Eaux. Hali ya kugawa maji katika mji huo ni gani? Jibu ni katika taarifa hii ya habari. Salamu, karibuni na usikilivu mwema Karibuni mara tena. Kampeni ya chanjo kwa kupinga ugonjwa wa polio mjini Kinshasa itaanzishwa kesho siku ya tatu. Kampeni hiyo ya siku tano inaelekea wakaaji wote wa mji mkuu wa Kinshasa, watoto sawa vile wakubwa. Kiongozi wa mpango wa taifa anaohusika na chanjo anajulisha kwamba kundi elfu tano zinatayarisha kwa kufikia wakaaji milioni mnane mjini humo. Kampeni inaelekea hata wageni wanaopatikana mjini Kinshasa wakati wa kupokeza chanjo itaendeshwa katika manyumba na katika nafasi za watu wengi. Sikilizeni mafasirio ya Daktari Audrey Mulumba akiwa njiani mwasim na Suzan Nzobo odra aile vaksination itakuya baekipe ndio tanza kwenda vers bapopulation donc kila muntu fasil eko ekipe itakuya jua kumpatia vaksin yake baekipe itapita fasi yote mafasi ya kazi mumasoko bafasi ya baret de bus bafasi ya baentre komoko kubaaeroport na tunapashwa kila mtu yote kinjaza apate vaksin yake e. Na wilayani Ituri, watu tano walifariki na ugonjwa usio bado tambulishwa kwenye idadi ya wagonjwa makuu matatu na mnane tangu juma moja katika eneo la afya la Laibo ni katika Kolektivite Shefria Kaliko mtaani au kwenye umbali wa kilomita mia tatu kaskazini ya mji wa Bunia. Idadi hiyo ilitangazwa jana siku ya kwanza na kiongozi wa eneo la afya la Laibo. Wakuu wa afya wanahakikisha kwamba tayari hatua zilichukuliwa kwa kupinga ugonjwa huo kabla ya matokeo ya uchunguzi kwa kufahamu hakika ni ugonjwa gani. Tutajiunga na mwandishi wetu wa buni ya Isaac Remuyope. Mganga msimamizi eneo ya afya ya Laibo anasema wagonjwa wanakuwa na alama ya homa kali, pia shida ya kugeuza shingo yao. Ugonjwa hiyo inakumba hasa zaidi vijiji miwili kwa eneo ya afya ya Amasi, lakini daktari Jacques Loate anasema wamechukua tayari kipimo ya hiyo ugonjwa kwa kufanya utafuti kwa kutambua hiyo ugonjwa. Mganga msimamizi eneo ya afya ya Laibo anashutumu ukosefu ya dawa kwa kutunza wagonjwa, anaomba msaada kwa viongozi ya afya. Anajulisha pia kwamba wanaendelea kuhimiza raia kwa kuepuka ugonjwa hiyo uendelee kuambukiza watu. Upande wake Sultan ya muji asili ya Kaliko anasema amekamata hatua ya kukataza raia kuzunguka kwa eneo yake kwa kupiganisha ugonjwa hiyo kuweza na kutawanyika kwa eneo ya afya ya jirani ya Ariwara. Viongozi ya afya wamechukua pia hatua kwa kujikinga na hiyo ugonjwa. Nikiripoti toka Bunya, Isaac Remoyope, Radio Okapi. Kwa kifupi, jimboni Kasai ya Mashariki, ugonjwa wa shurua umefika katika mji wa Mbushi Mai kiisha maeneo za afya za Tilenge na Kasansa pambushi mai, mitaa inayoguswa ni amuya na dibindi. Kwa yote ni zaidi ya watoto mia tano makumi saba wa chini ya miaka tano ndiyo waligonjwa shurua katika eneo hizo. Watoto wane walifariki katika mitaa tatu za afya jana siku ya kwanza. Serikali ya jimbo ilitosha dola za Kimarekani 1500 kwa matunzo ya wagonjwa na kwa chanjo. Jimbo ni Kivu ya Kusini, kiongozi mkuu wa kundi la zamani la silaha Kapopo Ameingia katika majeshi za FRDC tangu tarehe kumi na ine mwezi huu wa tatu, hapo kipupu, katika shefria Itombwe mtaani Mwenga, kwa mjibu wa kamanda wa operesheni amani leo, kanali Delfin Kaimbi aliyeongoza kuingia uko katika majeshi. Kati ya shurti alizoomba kiongozi Mai Mai Kapopo, atakuwa mpatanishi wa umizaji wa wahuni wa Rwanda wa FDLR, lakini pendekezo hiyo itakubaliwa kwanza na wakuu wa ngazi za juu wa FRDC mafasilio mengi nawe, Michel Tirimwami kutoka mji wa Bukavu. Kapopo, kamanda wa zamani wa batalioni katika brigedi ya mia moja na saba halafu mmoja kati ya waliotia saini makubaliano ya amani ya Goma. Pia mwanaye Kanali ya Lunda, kamanda wa brigedi wakati wa uasi wa RCD, alijiunga upya na jeshi la taifa pamoja na wapiganaji wake mia tatu sitini na nane ambao waliingia katika majeshi yanayopigana katika operesheni ya amani. Leo hapo hapo Kipupu walitoa bunduki kama mia moja hivi, silaha ndogo ndogo, kwa mujibu wa Kanali Delfin Kahimbi aliyeongoza harakati hizo za kurudilia jeshi la taifa. Kapopo alileta madai fulani fulani kabla ya kurejea katika jeshi la taifa. Alitaka awekwe mwenyekiti wa shughuli za kuwahimiza FDLR kurudi makwao. Sababu ni kwamba ngome aliyokwemo ndiyo pia sehemu wanamokaa hao wapiganaji wa kigeni FDLR. Vilevile vile, kama alivyoeleza Kanali Delphin Kahimbi, Kapopo alishirikiana sana na uongozi mkuu wa hao wapiganaji wa Nyarwanda wa FDLR jimboni mwa Kivu ya Kusini, na huenda anaweza kuwahimiza katika kurudi makwao nchini Rwanda. Tujulishe kuwa hilo ndilo kundi la pili la wapiganaji waliosalia kujiunga na jeshi la taifa FRDC, baada ya lile kundi la FRF. Bukavu, Michel Chirimwami, Radio Kapi. Na kundi moja la ofisa wa FRDC lilitembelea jana katakuya MONUSCO Maofisa wakuu makuu mana na kenda waliopokea mafunzo ya miezi sita hapa mjini Kinshasa katika uhusiano wa kijeshi wa Jamhuri ya Ufaransa kunako Monisco. Wanajeshi hao walizungumza muda mwingi na Generali wa Brigade Philipe Beny kuhusu pia mambo mengi. Huyo anasema shabaha ya ujio huo wa maofisa wakuu. Masehemu yake alichukuliwa na Vikii Bolingola. Andrea Piasia ya shurki ya kamati ya kimataifa yenye kuendesha hali nzuri katika kazi za majeshi zenye kuwa katika ushirikiano sawa vile jeshi la FRDC. Jimboni Kivu ya kaskazini, zaidi ya wanawake 100 waliendesha maandamano ya kukaa mbele ya jumba la bunge kwa kudai kugeuza kwa kipengele 13 cha sheria ya uchaguzi kuhusu sawa kati yao na wanaume katika mwenendo wa uchaguzi. Katika kibarua walichopokeza makamu kiongozi wa bunge ya jimbo la Kivu ya kaskazini, wanawake hao wanaandikia spika wa baraza ya bunge kwa kudai mkagua wa nukta mbili katika kipengele hicho. Maelezo mengi nawe sifa Maguru kutoka mji wa Goma kwenye vibao na vitambaa vyao tuliweza kusoma ujumbe kama vile tunakataa ubaguzi katika daftari ya uchaguzi. Kwa mujibu wa mama wale, vipengele tatu na nne vya nukta ya kumi na tatu katika sheria ya uchaguzi vinamzuia kabisa mwanamke kuhudhuria kweli kwa uchaguzi. Wanasema kupendelea kusikilizisha sauti yao wakati huu ambako kwenye bunge la taifa wanajaribu kubadili sheria hiyo ya uchaguzi. Gogo Kavira ni mmoja wa wamama wali. Sisi wamama wawakilishi wa mashirika ya wanawake wa Kivu ya kaskazini, tunaiomba bunge la taifa kubadilisha kabisa nukta ya mwisho ya kipengele kumi na tatu ya sheria ya uchaguzi. Sisi tunawaza kama kusitowakilishwa wa kwa wamama kwenye daftari za vyama vya kisiasa vinapashwa kukataliwa. Na upande wake presidenti makamu wa bunge la jimbo Jean Baumbilia aliwahaidia wamama kupeleka ujumbe wao mbele ya viongozi tujulishe. Kama wamama wale hawakukuwa peke yao katika shughuli hiyo, nao walisindikizwa na shirika Raside ikiwa memba wa shirika la raia jimboni Goma. Sifa Maguru, Radio Kapi. Na sherehe ya sikukuu ulimwenguni ya maji, wakaaji wa mji mkuu wa Kinshasa wana matatizo ya kweli kwa kupata maji kutoka shirika la Regideso kutoka Kinkole hadi Kinsuka kupitia Manzalemba na Telecom, maji yanashotwa katika, ma, katika magumu. Hali ya kugawa maji ni gani katika mji wa Kinchasa? Mwandishi wetu Michel Kifinda Ngoe alituandalia taarifa inayosoma Sidoni nawe Karin Damuso. Kutoka mashariki hadi magharibi mjini Kinshasa katika kata mbalimbali, wakati wanatoa malalamiko sawa sawasawa. Magharibi mwa mji wa Kinshasa, barabarani mbuzi mai katika kata Telecom, tangu siku wakati hawapate maji ya reji des eaux. Ukosefu wa maji unaendeshwa pia pa Kinsuka, mtani Ngalema. Kazi za kutengeneza barabara, shida kuhusu umeme na vyombo vya kutoa maji vinavyokuwa vya zamani, ndio sababu ya ukosefu wa maji katika eneo hilo, kama alisema bwana Ngandu Tumangala, kiongozi wa reji des eaux katika eneo la Magharibi. Anajulisha kama kiwanda cha Lukunga hakiwezi kutoa maji safi kwa wakaaji wote wanaopatikana magharibi mwa Kinshasa, upande wa mashariki pa Kinkole mtaani Nsele, pa Kimwenza mtaani Mongafula na Pambanzalema mtaani Lemba, mara mingi maji nakosekana. Kiongozi wa Regideso katika eneo hilo anajulisha kuwa hali hiyo inasababishwa na ukosefu wa umeme. Jueni kama katika mitaa za Bandalungwa, Barumbu, Kintambo, Kinshasa na kadhalika hakuna magumu ya ukosefu wa maji. Ni kusudi Umoja wa Ulaya ulisaidia na