Vitendo vingi vya uharibifu wa usalama vinahesabiwa mtaani Masisi, jimboni Kivu ya kaskazini vinavyosababisha pia kuwawa kwa watu wengi. Polisi ya eneo hilo haifahamu wanaotenda maovu hayo, lakini naarifu kwamba ni watu wenye silaha. Jimboni Kasa ya Magharibi, shirika Lizadel inatoa mwito kwa wazazi ili walinde watoto wao. Ni katika mpango wa matayarisho ya kutangaza idadi ya vitendo vya ukabaji, vya, vya ubakaji mwisho wa juma hapo Kananga. Bunge ya jimbo la Bakongo inashutumu watumishi wazaliwa wa ushina wa kiwanda Krekset wanaouzisha katika hali ya kimagendo vifaa vya ujenzi kwa wenzao wa mji wa Noki inchini Angola. Ujambo ndugu msikilizaji, popote pale ulipo, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Jimboni Kivu ya Kaskazini, usalama mdogo naarifiwa kuharibika ikiwa na watu wengi wanaouawa tangu tarehe sita hadi mnane, mwezi huu wa tatu katika nafasi nyingi za mtaa wa Masisi. Wenye kutenda maovu hayo wakati wa usiku hawajulikane. Polisi polisi inaarifu kwamba ni watu wenye silaha Taarifa Gisel Kaj kutoka mji wa Goma inasoma Musidioni nawe Karinda Musu katika mtaa wa Luambula pa kilomita kumi na tano mashariki mwa Masisi centre, mwekazi na mmoja alipigwa risasi nyumbani mwake masa moja ya usiku, kati ya siku ya kwanza na siku ya pili iliyopita. Kama waliosema bapolisi wa chache mtaani Masisi, watu wenye silaha walimwingilia nyumbani mwake na kumpiga risasi wakati alikuwa na kula kisha uwaji walitoka bila kupeleka kitu chochote. Katika usiku ule tu pasaine ya usiku, kijijini Mululu katika mtaa wa Kibabi pa kilometa makumi tatu magharibi mwa muji mkuu wa mtaa wa Masisi, mutu mwengine alipigwa risasi nyumbani mwake. Polisi najulisha kama mpaka sasa wa uwaji hawajulikana. Mwisho kuanzia tarehe sita hadi tarehe saba mwezi tunao, mfanyabiashara mmoja kutoka ngungu kwa kwenda Goma aliwawa pasa moja ya usiku pa mitumbala kati ya mushaki na sake akiwa na pikipiki. Watenda maovu hawakuiba kitu chochote, lakini polisi ya masisi najulisha kama kunafunguliwa uchunguzi sababu ya umawaji wa yale. Hapa mjini Kinchasa, MONISCO iliyoongoza leo siku ya tatu maandamano ya watumishi wake wanawake wa sekta zote kunako kampi ya wanajeshi wa jamhuri ya Ghana, wakati huu wa kuzungumzia namna ya kufikisha wanawake nafasi ya kwanza katika mipango ya amani. Kiongozi wa sekta wanawake ya wanawake alisema idadi ya wanawake ni ya chini katika sekta zote za MONUSCO. namna gani idadi hiyo inaweza panda? Jibu ya BLC Efang, katika masemi yaliyochukuliwa na nunungoi Il y a plusieurs niveaux. Kuna matokeza muhimu zilionekana katika vipanda fulani fulani. Kia kwanza inafaa kuonesha vya muhimu kusema kama mainti ambamo kutuma wa skari jeshi, kutuma zaidi wa skari jeshi wanawake. Ndio kusema upo moyo wa skari wanawake ata wa skari polisi wanawake katika manti zao. Na tena katika makundi fulani fulani kufanya na muna yote na lengo ya kupa moyo wa mama kwa ajili wa jerekeza wengi katika maviti vya uongozi na pia kufundisha wanawake wenye kuwa nawaza kama mambo zote zimefanika, kuna namna ya kupata faida hii. Ndio yenye kuhakikisha siku hii ya wamama kupa moyo pia wanawake ambao wenye kupatikana ndani ya MONUSCO na pia kupa moyo viongozi wa MONUSCO kufanya namna yote na kufikia kwa matokeo za muhimu kuhusu jerekeza ya mwanamke kufuatana sehemu la kumi na tatu makumi mbili na tano. Jue ni kwamba wakuu wengi walihudhuria maandamano hayo, hususan wakilishi wa shirika za Umoja wa Mataifa, mabalozi wanaotumika hapa mjini Kinshasa na mwakilishi wa rais wa taifa jimboni Kivu ya Kusini. Katika mtaa wa Fizi, wanawake makumi tisa na tano huenda walibakwa wakati wa shambulio wa shambulio wapiganaji wa utu wa Rwanda wa utu wa Rwanda wa FDLR dhidi ya wakaazi wa Bwala. Hayo ni matokeo ya uchunguzi ulioendeshwa tarehe tatu mwezi tunao na ofisi ya pamoja ya Umoja wa Mataifa kwa haki za binadamu katika lokalite hiyo inayopatikana kwenye umbali wa kilomita 115 kusini ya mji wa Uvira. Kwa mjibu wa msemaji kwa muda wa Monisco aliyetoa habari hiyo leo siku tatu, wakati wa mkutano wa kila juma na wapasha habari, mipango mingi inaandaliwa kwa kupinga hali hiyo ya ukosefu wa hukumu katika vitendo vya ubakaji. Afuataye ni Toure Penang nini masemeka alichukuliwa na Michel Kifindangoi. Tulipata habari yenye kujulisha kama kati ya tarehe kumi na kenda mwezi wa kwanza na tarehe kumi na tano mwezi wa pili uliopita, wanawake makumi sita na tano walibakwa katika mteko ulioendeshwa na wapiganaji wa FDLR kwa wakaaji wa kijiji cha Bwala na katika vijiji vingine vinavyopatikana kandokando pa universite ya Kisangani. Kituo cha Umoja wa Mataifa kinachohusika na haki za binadamu kilitoa mafunzo kwa wanafunzi mia mbili wa la tano la, la sheria kuhusu namna ya kufuatilia mambo ya kupinga haki za binadamu na ubakaji. Mwezi mzima wa tatu mwaka tunayo kituo hicho kitaendesha mafunzo kumi na moja kuhusu sheria na msaada wa wasaidizi wanaopatikana majimboni Bandundu, Bakongo, Kasai ya magharibi, Kasai ya mashariki, Katanga na Kinshasa jimboni eh, de Kinshasa, eh, Kasai ya magharibi. Shirika la Lisadel linalohudumia haki za watoto na wanafunzi barani Afrika Linatoa mwito kwa wazazi ili walinde watoto wao. Mwito huo ulitolewa katika matayarisho ya kutangaza idadi ya vitendo vya ubakaji wa wanawake mwisho wa juma hapo Kananga. Kwenye idadi ya vitendo mia saba makumi sita vilivyohesabiwa, zaidi ya asilimia makumi manane vinaelekea watoto. Kwa mwezi wa pili mjini Kananga, vitendo makumi mawili vya ubakaji vilihesabiwa, hiyo kutokana na ukosefu wa usalama na tabia za kikabila zinazoruhusu ndoa ya watoto. Inonsa A Bumba, kiongozi wa Lizadel jimboni Kasai ya Magharibi, alisema hivyo mbele maikrofoni ya François Tibenji. Pour l'an 2010, les cas de violences sexuelles enregistrées. alizadl ndio uh, ya mwaka wa elfu mbili na kumi watu waliobakwa wenye kuwa mia saba makumi sita. Kufuatana idadi hii, watoto wengi ndio walikutana na jambo hii, lakini ndio ya mwaka huu mwezi wa pili tulipata idadi ya watu waliobakwa makumi mbili ndio ya mudi wa Kikamanga. Jambo hii imekuja kufuatana na umaskini ya wazazi hata mambo zingine, na inafaa kujua kama tuko katika mudi ambapo yeye bado kuwa na moto ya umeme. Wazazi wanatuma watoto mangaribi njia ya kununua buji au kununua mkate, na katika njia watoto wale wenye kukutana na mambo mbaya au kuwabakwa. Ndio maana tunaomba kwa wazazi kulinda watoto wao. Na asilimia makumi mawili na tano ndio idadi ya hesabu ya watoto walioandikwa katika kitabu cha kiserikali cha raia mjini Kinshasa mwenye umri wa chini ya miaka tano. U kwa mwaka wa elfu mbili na kumi. Ndiyo sababu ya mkutano wa kukaza uwezo wa watumishi wa ofisi ya raia ulioanzishwa jana na wizara jimboni ya maswala za ndani katika usaidizi wa kifedha wa UNICEF. Wauzuriaji wanazungumzia swala kuhusu mwenendo wa kutambua watoto wanaozaliwa na namna ya kuchunga kitabu cha kiserikali cha raia kwa muda wa siku mbili. Wauzuriaji makumi kenda na sita kati yao wakuu makumi mbili na ine wa, wa mitaa ya mji wa kinchasa na wengine makumi mbili na nne wa ofisi ya kiserikali ya, ya raia, wauguzi makumi mbili na saba wakuu wa vituo vya afya ya uzazi na wakuu makumi mbili na nne wa vituo vya sheria, pamoja watachungua namna ya kupandisha idadi hiyo ya watoto wanaoandikwa kiserikali. Taarifa ya, ya Stefani Mukendi Ntita inasoma studioni, nawe Karin Damusu. Sheria ya tarehe kumi mwezi wa kwanza mwaka wa elfu mbili na kenda kuhusu ulinzi wa watoto inaomba wazazi waweze kuandikisha watoto wao kwa serikali bila malipo kuanzia siku mtoto anazaliwa hadi siku ya makumi kenda lakini idadi dogo sana ya watoto wanaandikishwa kwa serikali, ijapo kuwa serikali serikali nafanya namna yote kusudia kushughulikia kusudi ya swali hili. Ndio sababu kunaendeshwa mafunzo kwa ajili ya viongozi wa mitaa na wasaidizi wao, kwa jumla wapo makumi kenda na sita kwa ulizi wa kujua kama shida inatoka upande wa wazazi wala upande wa viongozi wa mitaa ambao wanapaswa kuendesha kazi za kupeleka kibarua cha kuandika watoto. Godard Motemona, waziri jimboni ana husika na mambo ya ndani, anasema kama siku zilizopita wazazi hawakushirikia swali hili, kuna pia shida ngambo ya serikali. Kwanza upande wa watumishi wa sheria wanachelewa kwa kusahihi barua, pia viongozi wa mitaa ambao waligombolewa mara nyingi wanaondoka kazini bila kusahihi barua. Vile kuandikisha watoto kwa serikali ni mpango muhimu kwa ajili ya kulinda haki za watoto kujulisha kama ni wananchi, kuwapokea sawa. Wanamemba wa shirika na wajamaa, pande zote mbili zinapashwa kulamusha zamiri yao kusudi ya kuzidisha kuandikisha watoto wachanga katika muji mkuu. Na bunge ya jimbo la Bakongo inashutumu watumishi wa moja wazaliwa wa ushina wa kiwanda Criset wanaozisha katika hali ya kimagendo vifaa vya ujenzi kwa wenzao wa mji wa Noki nchini Angola. Giroje Nyampala ndani la vitu hii kuko mawe madogo majiwe na udongo. Zile watumishi ya shirika Grexet baliujisha na uwizi kwa wandugu zao wale banajenga mtaa Noki ndani la inchi Angola. Mawe madogo hii ilimetokea kijiji Tombagadio na udongo ilianza toka ndani la maji pozo apa Matadi. Mwongozi ya mambo ya madini apa Bakongo alichika mbele ya wanabunge juma iliyopita, ni kweli wana inchi pale bale ya shirika Greg Sete walifanya uwizi. Patrick Mayuba ameongeza kama serikali la jimbo Bakongo atafanya yote juu shirika Greg Sete ilipe pesa ku inchi Kongo ya kidemokrasia juu ya mambo hii ya uwizi. Mujue kama watu wengine walisema bana inchi ya Shin bale baifanya uwizi, bale barudisha inchi yabo tokea Matadi, pala, Radio Okapi, okapi, Okapi, yeah, ayo, Okapi. <laughs>