Wanawake wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo walijiunga na wengine walimwengu mzima. Maandamano yaliendeshwa hapa mjini Kinchasa na kama vile katika miji mikubwa ya jimbo la Equateur. Kwa wakati huo huo, jimboni Katanga, wanawake wa kiwanda cha sodi miko walisherekea sikukuu hiyo katika mafikiri mm. E jimboni mashariki, matokeo ya operesheni za tarehe tatu na tarehe nne mwezi huu wa tatu hapo Dungu tayari yanajulikana wanajeshi wa FARDC walijulisha kwamba wahuni watatu wa Elera walishikwa wawili, wali, waliuawa na mwanajeshi mmoja alifariki. Leo hii ni siku ya pili ya mgomo wa kazi wa watumishi wa ofisi ya mea wa mji wa Goma, jimboni Kivu ya Kaskazini, wakishutumu kiongozi wao. Wafanya kazi hao wanadai malipo wa ya mishahara ya miezi kumi na moja. Rashidi Tumbula, mea wa mji wa Goma, mwenye kufahamu kwamba ni mishahara ya miezi sita ndiyo haijatolewa anatupilia mbali mashtaka ya wizi wa mishahara hiyo. Tutasikiliza maoni kutoka pande hizo mbili. Sikukuu njema kwa wanawake wote papate wanaposikiliza. Tarehe mnane mwezi wa tatu ni leo sikukuu ya kimataifa ya mwanamke. Hapa mjini Kinshasa, maandamano yaliendeshwa kunako nafasi ya miaka makumi matano ya uhuru. Mbele ya jumba la raia, mamia wanawake walishiriki katika maandamano hayo yaliyokuwa chini ya uongozi wa mke wa rais, akiwapo pia waziri wa mwanamke, jamaa na watoto na mabalozi wengi wanaotumika hapa mjini Kinshasa. Mwandishi wetu Suzan Zobo Odra alifika nafasi hiyo na kutuandalia taarifa inayosoma studioni na Elize Chikota. Wamama wengi walinena kwamba siku hii yenye kuwa na lengo ya kuonesha vita ya wanawake kuhusu kugawanya kwa viti vya ongoza kati ya wanawake na pia wanaume. Lakini wanawake wengine walisema kwamba siku hii ni siku kuu ya wamama, ndio maana wamama hao walifanya maandamano ya kutembea. Kiongozi wa kundi lenye kuitwa NBP, yeye mwenye kuwa na wazo lingine kuhusu siku hii. Kwake yeye, maandamano ya kutembea yenye kuonesha wazo lenye kuja nje ya inchi, wazo ya kuhusu kugawanya kwa viti vya uongoza pamoja na wanaume, ni masemi ya Patricia Tatu. Lengo ya siku hii lenye kuomba kufundisha pamoja watoto wote masomo, wanawake hata wanaume. Binti Mulumba Meta anaomba kwa wamama kupeleka watoto wote masomo, akiendelea kwamba hata pesa ziku kidogo, kya muyumu kukabula pesa hizo, ndio ya mtoto mwanamke hata mwanaume. Tujueni ya kwamba maandamano ya kutembea kwa wamama mama ilifanika pa fasi wanaoitwa Place du Cinquantenaire katika lugha ya Kifaransa hapa Kinshasa, jimboni Equator. Hey, Sikukuu ya kimataifa ya mwanamke ilishirikiwa kupitia maandamano mengi, wanawake waliendesha, wanawake walitembea katika miji mikubwa sawa Mbandaka, Gemena, Lisala, Badolite, Boende na Basankusu. Mafasirio ya swala la usawa kati ya mwanamke na mwanaume, vijana kama vile wasichana kwa kufikia kongo ya pamoja ni gani? Ijibu ya Bi Charlotte Songe wa ofisi ya pamoja Umoja wa Mataifa kwa haki za binadamu jimboni Equateur akiwa mbele ya mikrofoni ya Dominique Olombi Monga Mpangi. L'égalité entre l'homme et la femme c'est une égalité devant la loi. Usawa kati ya mwanamke hata mwanaume mbele ya sheria ya nchi, na wazo hii haiko njua kusema mwanamke ataweza kuwa na nguvu sawa mwanaume, lakini 000 kama mwanaume anafanya kazi muda ya saa mzima na wakamulipa franc za wa Kongo 1100 mwanamke naye kama anafanya kazi muda ya saa mzima jambo ya mwanamke kama wanatoa malipizi kwa mwanamke na kwa mwanaume mzuri naye kumutoa malipizi kwa kifupi. Jimboni Katanga, wanawake wa watumishi wa Sudi mkuu walichagua kusherekea sikukuu kima ya kimataifa ya mwanamke katika mafikiri, walikataa kushiriki katika maandamano yaliyoandaliwa na kiongozi wa kiserikali hapo Kasumbalisa. Wanawake hao walitamani kuonesha wakuu maisha ya ukosefu watumishi wa kiwanda cha sodi mkuu tangu miaka mingi. Kwa sikukuu hiyo walitayarisha sala bila malisho yoyote jimboni mashariki. Matokeo ya operesheni za tarehe tatu na tarehe ine mwezi huu watatu padungu tayari yanajulikana. Wanajeshi wa EFARDESE walijulisha kwamba wahuni watatu wa elera walishikwa, wawili walifariki na mwanajeshi mmoja wa EFARDESE aliuawa ni wakati wa mapambano pa Bitima na pa Bamokandi mtani Dungu. Watu waliotekwa nyara walipata pia uhuru na silaha mingi za vita zilichukuliwa. Maelezo mengi nawe Jacques Mukonkole kutoka mji wa Kisangani. Pakijiji Bitima, kilomita mia moja na makumi mbili kaskazini na mji Dungu, waskari FRD FRDC wali nasa wa elra tatu moja kati yao ni mkongomani wa kijiji Bangadi, kama vile aliyenena jemadari Jean-Claude Kifwa, kiongozi wa jimbo la kenda la kijeshi. Ilikuwa wakati wa FRDC walitaka waliteka wa elra nyara. Jemadari Jean-Claude Kifwa alijulisha tena yakama kwa wakati ule wa FRDC C walinyang'anya pia sila tatu kwa wajambazi hawa. Wasijani wawili pia waliachishwa uhuru, moja ni wa inchi Sudan ala wengine ni mkongomani patare ine wakati mapambano pa karta bamokandi kiisha mapambano, wa elera wawili waliwawa, askari jeshi FRDC moja aliwawa pia, sila tatu zilifungwa pamoja na watu tatu waliotekwa nyara walioachiwa uhuru. Habari hiyo inahakikishwa na prezidenti wa komisioni ya josezi ya Dungu yeni kuhusika na uhaki pia amani. Jemadari Kifwa anaongeza ya kama maoperasheni hizo ya kutafuta tafuta adui zinaendelea upande wa jito Uele. Mujikisangani, Jacques Mukonkole, Radio Okapi. Pitch. Leo hii ni siku ya pili ya mgomo wa kazi wa watumishi wa ofisi ya meya wa mji wa Goma, jimbo ni Kivu ya Kaskazini. Wafanyakazi hao walioandamana wa jana kwa kuonyesha hasira yao hadi kunako ofisi ya liwali wa jimbo wanadai malipo wa ya mishahara ya miezi kumi na moja. Wanashutumu meya wa mji kuiba mishahara yao. Mmoja kati yao anashuhudia. Miezi kumi na moja hii, hatupokee japo tuko ba responsable ndio tunalomba maire de la ville Rashid Tumbula atupatie prime yetu. Tangia zamani malalamiko yetu franka yote yeye peke ndio anakuwa anaangaje ba percepteur kisha anabaita bana muletea franka kunyumba magharibi ni gestion gani ile eh? Kwa upande wake maire wa mji wa Goma anatupelia mbali mashtaka hayo fesa hizo azikuibwa anahakikisha Rashidi Tumbula, mwenye kufahamu kwamba ni mishahara ya miezi sita ndiyo haijatolewa. Hata yeye binafsi ana hali moja ana wafanya biashara wafanya kazi hao, hali hiyo inatokana na ukosefu wa fedha upande wa jimbo tangu mwezi wa Septemba uliopita. Afuataye ni Rashidi Tumbula. Nawaza kama iko nyingi haipite miezi sita na miezi sita tunaitia ku, ku, kiwango cha magumu yenye tuko nayo tangu minere ilifungiwa, na ile haiko tu meria ya Goma, kama mataksi ziko ile taksi ya maprodui ya mamine enye ilifungiwa tangu mwezi wa tisa. Gouvernement provincial ilikatwa kipande ya makumi tano juu ya mia ya sehemu yake ya budget, taksi ya gouvernement provincial ya, ya, ya, ya nyingi yenye inatusaidia kupata retrocession mingi hailipiwe. Sasa watu wengi wenye tuko nao hapa nawaza hawaelewe. Watumishi wa ofisi ya mea wa mji wa Goma wanasema wataanza kazi wakati watapokea mishahara yao ya miezi kumi na moja. Na kaskazini ya Katanga, duka za masomo zinatumia vyakula vilivyopitisha wakati. Katika mtaa wa Kongolo, hali hiyo ilionyeshwa na shirika za serikali. Ziara katika zaidi ya masomo makumi mawili iliruhusu kuvumbua karibu toni sita za mahindi zilizopitisha wakati pamoja na mafuta. Vyakula hivyo viliganywa na Caritas diosezen katika mpango wake wa uhusiano na mpango wa chakula ulimwenguni PAM. Kwa sasa kiongozi wa kiserikali ana nia ya kuondosha vifaa hivyo katika maduka za masomo ili viunguze mafasirio mengi. Nawe Expedi Mwamba Mubi ofisi inayohusika na uchumi ilitoa angalisho kwake bwana nkulu kabulo yeye ni kiongozi wa ofisi iyo unga umekwishapitisha muda wake wa matumizi tangu tariki kumi na nane julai mwaka wa elfu mbili na kumi yapata mifuko mia mbili makumi saba ya unga mfuko mmoja unao uzito wa kilograma makumi mbili na tano kunayo pia mafuta shule makumi mbili inayohusika na swali iyo amehakikisha kiongozi wa masomo naye na mnyampara wa kongolo kamuru vya vyakula hivyo viondoshwe kwenye shule. Shirika Caritas iliyogawa unga haikupendelea kusema chochote, lakini imetoa gari kwa uchukuzi wa vyakula hivyo vitakavyoteketezwa na ofisi za serikali. mimi tokea Kalemi, mimi ni Expedit Mamba Mubi, Radio Okapi oh.