Kyaekaribuni hey, kufuata matangazo yetu ya jioni. Ufuateni kwanza muhtasari wa habari tunazo. Sikukuu ya kimataifa wanawake ni kesho, tarehe nane mwezi wa tatu. Katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, wanawake wanahudumia usawa na wanaume katika mafunzo tutasikiliza punde maoni ya Bi Marselini Ndandolela, mwalimu kunako Izam masomo ya taifa ya sanaa na kazi mbalimbali. Watumishi wa shirika la uchumi la usafirishaji na bandari ONATRA ya zamani wanapatikana katika mgomo wa kazi tangu mwisho wa juma jana. Wanadai kuondoshwa kazini moja kwa moja kwa mkuu kiongozi wa shirika lao na pia malipo ya mishahara ya miezi mingi iliyopita na zaidi ya wahukumiwa makumi saba katika kesi ya Jenerali Munene walihamishwa siku ya posho iliyopita kutoka mji wa Matadi hadi gereza kuu ya Makala seperka ya mji mkuu wa Kinshasa. Wafungwa hao raia kama vile wanajeshi walihukumiwa siku ya posho iliyopita na mahakama ya kijeshi ya Matadi kwa kufungwa hadi miaka makumi mawili kwa kushiriki katika kundi la uwasii Ujambo ndugu msikilizaji, popote pale ulipo, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Sikukuu ya kimataifa wanawake ni kesho tarehe mnane mwezi wa tatu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sikukuu hiyo itasherekewa chini ya uswala la usawa wa wanawake na wanaume katika mafunzo. Maendeleo yanaonekana katika heshima haki za wanawake, kutokana na wa mapigano ya wanawake wamoja kwa mema ya wenzao. Hayo ni maoni ya Bi Marceline Ndolela anayefanya kazi ya mwalimu kunako Izam, masomo makuu ya taifa ya sanaa na kazi mbalimbali mbali. Lakini anasema mambo mengine ya kutosha yanapaswa timizwa katika mapigano ya wanawake kwa kufikia usawa wa wanaume na wanawake katika jamaa, hasa sana katika sekta ya elimu. Bi Marceline Ndolela, maseme kelchukuliwa na mimi Engumba Mulungu. Mwanamke mkongomani anatumika sana. Sasa mwanamke mkongomani anaweza kutetea wenzake kupitia mikutano mbalimbali zinazoendeshwa katika ulimwengu mzima. Wakati wa zamani mwanamke hakukuwa na uwezo wa kusema neno lolote, lakini sasa tunapima na tunaweza kukomesha oga etu. Kama tunataka mwanamke anapashwa kujua haki zake na mapashwa yake. Kama tunatumika kuhusu haki za mwanamke, ni sababu mara mingi mwanamke hajue haki zake, ndio sababu tunapiga nukta zaidi kuhusu haki za mwanamke, lakini mwanamke anapashwa pia kujua mapashwa yake. Ebi Marceline Dolela masemeke ikichukuliwa na mimi Ngumba Mulongo. Watumishi wa shirika la uchumi la usafirishaji na bandari Onatra ya zamani wanapatikana katika mgomo wa kazi tangu mwisho wa juma jana. Waliandamana leo siku ya kwanza mbele ya ofisi ya wakazi kwa kuonesha uzuni yao hapa mjini Kinshasa. Kati ya madai yao, wanaomba kufukuzwa moja kwa moja kwa, kwa kiongozi mkuu wao na malipo ya mishahara ya miezi mingi iliyopita. Taarifa ya Nadine Fulansimba inasoma, studio nawe, Elise Chikota. Matawi na makartasi zingine mikononi, sanduku la wafu lenye kubeba migrodumu zenye kuchomwa. Hii ni namna ya kuonesha siha yao, yao, tuseme wafanyakazi wa shirika la Onatra. Wafanyakazi hao wakaanza kutembea na sanduku la wafu ndani la mpango la shirika la Onatra, walianza kuimba mimbo ya kiongozi yao bwana Baswala, kufuatana na semi ya mfanyakazi mmoja ambaye tulikuta fasihi akisema kwamba sanduku hii la wafu yenye kuonesha kama wapendi tena kiongozi yao Andre Vital ambaye Kiongozi wa kundi la wafanyakazi ya Onatra akisema kwamba tunaomba watulipe mishahara yetu ya miezi makumi mbili na tano njia ya wafanyakazi wa jimbo zingine za inti na miezi tatu njia ya wafanyakazi wa Kinshasa, akiendelea kwamba wafanyakazi hawapendi tena kiongozi yao, tunapenda watutumie kiongozi mwingine ule ataweza kupata jibu kuhusu shida yetu. Tulifanya namna yote njia ya kupata kwa njia ya simu kiongozi wa shirika hii, na ilikuwa magumu kwetu sisi kumpata kwa njia ya simu. kufuatana kiongozi Kazi, mgomo huu ulianzishwa tangia siku ya tano iliyobaki yenye kuendelea leo hii katika jimbo la Bakongo na mudi wa Mbandaka kwa kifupi jimboni Kasai ya Mashariki. Waliomaliza muda wa kazi korana na umri wa juu wanafadhaishwa na malipo wanaotolewa kwa mwezi, wanaendelea kupokea fedha za kikongomani mia sita pahali pa elfu makumi mbili na mbili zilizoahidiwa na kiongozi wa sekta yao tangu mwaka jana wakilishi wao walisema hivyo mwisho wa juma jana kisha kupokea fedha mia sita za kongomani kwa mwezi wa kwanza. Kwa upande wake waziri jimboni wa watumishi wa serikali ni mwenye kufahamu madai hayo Jean Claude Muzas Mayong aliahidia kwamba suala la watumishi walioeneza muda wa kazi litatatuliwa na serikali ya jimbo hapa mjini Kinchasa. Na jimboni Kivu ya Kaskazini, kazi zote zilisimamishwa katika mji mdogo wa Kirumba kwenye umbali wa zaidi ya kilomita mia moja kaskazini ya mji wa Goma, katika mtaa wa Luberu masomo, duka kubwa sawa vile duka ndogo, soko vyote vilifungwa tangu asubuhi, kutokana na mwito wa shirika za kiraia za Kirumba zilizoomba hivyo kutokana na mauaji ya siku ya posho usiku ya mfanyabiashara mmoja wa eneo hilo. Maelezo mengi nawe Bernard Nyangi kutoka mji wa Goma. Raia wengi wa Kirumba walibaki manyumbani kwao siku hii ya kwanza. Hata mashule hazikufungua milango yake. Hakuna kazi yote ya biashara iliyoendeshwa dughu toka huko za ripoti kwamba hata mashirika za kiutu hazikufungua milango yake leo, huenda ni sababu ya hofu ya kufuatiliwa na raia wengi kasirani Mwito huo wa mgomo ulitolewa jana siku ya Mungu na jamii ya raia pa Kirumba kutokana na mauaji ya mwendesha biashara wa pahali huko. Katika kitangazo chao, jamii ya raia iliomba kazi zisimamishwe hadi siku ya sita tariki kumi na mbili Machi ijayo. Ni mashule pekee zitafungua tokea siku ya tatu ijayo. Huko jamii ya raia inaomba kwa viongozi kwa ngazi zote waondoshe kabisa wanajeshi wote wanaokuwepo na kuwabadhiri na wengine, ikiwa kwamba ni wao wanaoshukiwa na jamii ya raia kuendesha mauaji yale. Goma, Bernard Nyangi, Radio Kapi. Jimboni Equateur, katibu mkuu makamu wa chama cha kisiasa cha MLC anapatikana katika ziara ya kazi tangu siku ya tano mnamo wilaya ya Mongala kwake Jean Lucien Busa zera hiyo akazi na lengo ya kukaza elimu ya wakuu wa chama na kuhimiza wanamemba dhidi ya kazi wanazopashwa kutimiza, wakati tunao na zidi ya uchaguzi. Jean Lucien Busa amealika wanamemba wa chama cha MLC kushiriki kwa wingi katika operesheni ya kujitambulisha na kuhesabu watakaochagua itakayoanzishwa rasmi mwezi huu tunao tumusikiliza akiwa njiani mwa simu na Dominic olombi Mongapangi. Mwaka wa elfu mbili na kumi na moja ni mwaka wa kukomesha kazi, lakini pia mwaka wa kuanzisha tena kazi kwa wale ambao walichaguliwa mbele. Inafaa kwanza kuchungua hali ya mambo yote nchini na konesha raia wetu kama tunaendesha mpango muhimu kuliko mpango wa upande wa wingi kwa rais amp na vyama vya kisiasa udemo na palu. Kwa hiyo, inafaa kama siku zijazo cheti cha uchaguzi kitabadilishwa na pia kuandika akuandika watakaochagua. Tunakuja hapa sababu ya kuomba raia wetu wa jimbo la Equator watowe angalisho kwa mpango huu wa kubadilisha cheti cha uchaguzi kusudi waweze kuandikwa wengi sana. Wakati kuna usawa katika kuandikwa, inasaidia kutoa viti vya madaraka katika usawa kwa kila jimbo, kwa kila wilaya na kila mtaa wa eneo la uchaguzi chama cha kisiasa cha MLC Jean Lisebusa akiwa njani mwasim na Dominic Ulumbi monga mpangi zaidi ya hukumiwa makumi saba katika kesi ya jenerali Munene waliamishwa siku ya posho iliyopita kutoka mji wa Matadi hadi gereza kuu ya Makala seperka ya mji mkuu wa Kinshasa. Wafungwa hao raia kama vile wanajeshi walihukumiwa siku ya posho uliyopita na mahakama ya kijeshi ya Matadi eh, kwa kufungwa hadi miaka makumi mawili sababu wali shiriki katika kundi la uasi. Taarifa ya Giroje Nyampala inasoma Sio na Karinda Muso. Viongozi wa sheria jimboni ba Kongo hawakutoa jambo kuhusu sababu ya kupeleka wafungwa wale makumi saba na saba gerezani kuu ya Makala, lakini duru ya kipekee nadhani kama ni swali la kuepuka idadi nyingi katika gereza ya mulai pa Matadi ambako sasa idadi ya wafungwa ni mia tatu na makumi kenda na kenda. Wafungwa amba walipelekwa Kinshasa walikuwa wakisindikizwa na waskari jeshi na pia waskari polisi. Kwa ukumbusho, jweni, kama siku ya tano iliyopita, mahakama ya kijeshi ya Matadi ili hukumu bila sheria mfungwa Fostin Munene gerezani milele na milele, na kumulipisha dola za kimerekani miliardi tano sawa pesa za faida. Wafungwa makumi saba na saba ambao wanafika Kinshasa wote wanaukumiwa kwa miaka makumi mawili gerezani na kulipa karibu pesa za kikongomani milioni moja sawa faida ya serkali. Kati yao kuna kiongozi wa mipango za television CCTV Matadi. Wafungwa wengine sita walipewa uhuru. Mwakili Elei Lofele, mmoja wa watetezi wa upande wa utetezi Alijulisha kama kesi haikuendesha katika usawa. Wafungwa waine kati ya makumi saba na saba wanaomba kufunguliwe kesi kwa ngazi za julu. Okapi. Okapi, <laughs>