Oh, heshima ya katiba ya taifa uhuru wa seni kupunguza matatizo katika operesheni za uchaguzi ndio zimoja kati ya shabaha za tume ya taifa ya uchaguzi huru. Ni katika mkutano wa pasha habari leo siku ya tano hapa mjini Kinshasa Ndiyo Pasta Ngoi Mulunda, kiongozi wa Seni, alizindua rasmi kazi za tume hilo nalohusika na uchaguzi. Hatua ya kusimamisha kazi leo siku ya tano katika mtaa wa Beni iliheshimiwa, shirika la kiraia ilitamani kwa maandamano hayo ukumbusha wa kuwa wa kiserikali mapasha ao ya kulinda wananchi na mali yao, na mkutano wa kuchungua utimizi wa mpango jimboni Kivu ya kusini ya ubakaji kwa mwaka wa elfu mbili na kumi na, na wa kutayarisha mpango wa kazi kwa mwaka wa elfu kumi na moja unaendeshwa mjini Bukavu. Mwaka uliopita ni zaidi ya kesi makuu mawili ndio ziliendeshwa kuhusu ubakaji jimboni humo. E, kiongozi wa Seni yani komisheni ya taifa ya uchaguzi huru alizungumza na wapasha habari leo siku ya tano kunako hoteli Sultani hapa mjini Kinshasa kwake Pasta Ngoi Mulunda. Mazungumzo hayo ndiyo alizindua rasmi kazi za shirika hilo. Alionesha mpango wa kazi wa kituo hicho kitakachohusika na uchaguzi katika jamhuri kidemokrasi ya kidemokrasia ya Kongo. Taarifa ya Stefan Mukendi Ntita mengi sijioni nawe, Karin Ndamusu. Mwanzo wa tangazo yake Pasangoyi Mulunda lijulisha shaba ya komisheni ya taifa kuhusu uchaguzi huru kwa kifupi seni: shabani eshimu ya katiba, kulinda uru wa seni, kuongoza cheti cha uchaguzi, kupunguza matatizo kuhusu uchaguzi na mwisho kuendesha mambo katika sheria. Kuhusu eshimu ya katiba, president wa seni ananga kwa eshimu kila sehemu ya uchaguzi. Mpasangoi Mulunda naeleza kama kweli mwenendo wa uchaguzi unachelewa, ataarikisha kuongoza kalendari na kuijulisha kwa watu wote, siku zitakazokuja pamoja na watumishi wake Pasta Ngoi Mulunda anatamani kuepuka makosa za komisheni ya uchaguzi huru mwaka wa elfu mbili na sita. Katika sehemu ya kwanza ya uchaguzi watu asilimia makumi tatu hawakuchagua, pia katika sehemu ya pili asilimia makumi tatu na tano hawakuchagua, kwa sababu wakati ule wa sehemu ya kwanza wachaguzi walitembea makilomita na mguu kwa kufikia senta za uchaguzi. Kwa kumaliza matatizo, Pasta Ngoi Mulunda anatamani kuzidisha senta za kuandika watakaochagua kusudi wakue karibu na mahali pa kuchagua bila kupendelea pande fulani na kuongeza idadi ya vifaa vya uchaguzi kwa asilimia makumi tatu. Anaomba msaada kwa mashirika yote ya jamhuri na kwa wasaidizi wa kimataifa. Pia anaaga kuongoza uchaguzi katika uhuru, uwazi na udemokrasia. Kwa kifupi, Rais Joseph Kabila aliwasili leo nyuma ya mchana mjini Kisangani akitokea mjini Nairobi nchini Kenya. Mpango wake wa kazi jimboni mashariki hauyajulikana bado, lakini kisha kuwasili kwake Rais Joseph Kabila alielekezwa kunako makao yake ya kipekee kwenye umbali wa kilomita saba na mji wa Kisangani. Kumbukeni kwamba Rais Joseph Kabila ametokea Nairobi, ambako alikutana na mwenzi wake Mwai Kibaki. Pamoja walizungumzia mkataba pamoja baina ya nchi hizo mbili kuhusu usalama katika kanda la Afrika ya Maziwa Makuu na pia kuhusu matatizo yanayoelekea uhusiano kati ya nchi hizo mbili. Jimboni Kivu ya Kaskazini, hatua ya kusimamisha kazi siku ya leo katika mtaa wa Beni iliheshimiwa. Shirika la kiraia lilitamani kwa maandamano hayo kukumbusha wakuu wa kiserikali mapasha ao ya kulinda wananchi na mali yao, namna pia ya kuomboleza jamaa zilizopoteza watu kutokana na ukosefu huo wa usalama mdogo. Taarifa ya Rosali Zawadi kutoka mji wa Goma. Omar Kavota presidenti wa shirika la raia mtaani Beni anasema, kama wakaaji wa Beni walifuata mwito wa shirika la raia. Yeye anaongeza kama ikiwa viongozi hawachukue jukumu lao la kulinda vema raia na mali yao, shirika la raia litaendesha mpango zingine za kulazimisha viongozi kufanya vizuri kazi yao. Siku hii bila kazi mjini Beni ilitangazwa ajili ya kupinga usalama mdogo unaojitukiza katika eneo hilo. Hivi shirika la raia la omba askari wanaokuwa katika mtaa na mji wa Beni wabaki ndani ya kempi zao na wahudumiwe vema na serikali, pamoja na kuahidi kuzidisha kazi ya kulinda raia. Kanali Celeste Ngilika, msemaji wa Operation Rwenzori, anaalika wakaaji wa Beni kuchangia katika mpango wa kuleta amani. Goma, Rosalie Zawadi, Radio Okapi. Eh, jimboni Bandundu, ugomvi wa uwezo wa kiasili unadumu katika eneo la Bateke Nord mtaani Bolobo katika wilaya ya Plateau, na bado mzozo huo haupate suluhisho. Mwami mpya alitajwa na wakuu wa jimbo, lakini anapingwa na wakaaji wa eneo hilo. Hao wanashangaa kuona mtu aliyechaguliwa na jamaa anakataliwa na wakuu wa jimbo. Maelezo mengi na wewe Fabien Kambizi kutoka mji wa Kikwit. Jambo hii inasumbua wakaaji wa Chumbiri, muji mkuu wa sheferi. Wakaaji hawa husema kama kuna vitu vilivyoharibishwa wakati huyu sulutani mpya aliyechaguliwa na jimbo alipofika mwao. Kwa njia la simu, mkuu wa baraza wazee wa wazee wa mtaa wa Bolobo husema kama ugomvi haitaisha mbio, kwa sababu viongozi wa jimbo hakuheshimu madaraka kwa kushimika mtu yule aliyechaguliwa na jamaa kwa kukomboa sulutani kufatana na asilia ama madaraka ya jamaa. Bwana Moteke Bompata wa kikisha kama bwana Bongubu Siprien mwenye kuchaguliwa alikuwa njoo mwandishi kati jamaa ilikusanyika kwa kuchagua bwana Mapio Ezakani kupita sawa vile sulutani tulipo muoji. Kuhusu hiyo jambo, kamisha ya wilaya wa Plateau alikataa kabisa kusema neno lolote. Ni kiripoti kutokea muji Kikwitu. Mimi ni Fabien Kambinzi, Radio Okapi. na zaidi ya kesi makumi mawili zilitangazwa kwa mwaka wa 2010 kuhusu ubakaji jimboni Kivu ya kusini. Hayo ni masemi ya kiongozi wa tribunali ya Bukavu wakati wa mkutano wa leo kati ya ofisi ya pamoja haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa ya Monisco Bukavu. Mkutano huo unalengwa kuchungua utimizi wa mpango ya ubakaji jimboni Kivu ya kusini kwa mwaka wa elfu mbili na kumi na kutayarisha mipango ya kazi kwa mwaka wa elfu mbili kumi na moja. Taarifa ya fuateni Adel Kagarabi, kiongozi wa Kofas akiwa mbele ya mikrofoni ya kadi ya Zuba. Tunakuwa na shida kwa siku za leo kwa kupata malipo ya hasara. Wakati wahanga wa ubakaji wanapewa sheria yao na mwamzi, siku zote tunaomba serikali awe na mpango ya kuwalipa hao wahanga, kwa hao waaskari wanaoadhibiwa kwa ubakaji hawana lolote kwa malipo ya wahanga. Na kwa hiyo ni jukumu ya serikali kulipa hizo pesa, kwa sababu ni serikali inayo waitikia kwa kazi, kazi za jeshi. Na kisha siku kumi kazi za kutengeneza university ya Kisangani zitaanzishwa, alijulisha leo waziri wa masomo makuu na university Profesa Leonor Mashako Mamba kisha kusaini mkataba na shirika la ushina Zwangei Technic Operation. Ni kwa mara ya kwanza vyumba vya university ya Kisangani vinakarabatiwa tangu ujenzi wake wakati wa ukoloni. Hiyo ni kutokana na fedha kutoka serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, ndiyo kazi hizo zitaendeshwa. Fuateni mafasirio ya Profesa Leonard Mashako Mamba akiwa mbele ya mikrofoni ya Stefani Mukendi Ntita. Pamoja na kamati ya uongozo na kamati ya wanafunzi tulichukua hatua ya kuendesha kazi kwa ajili ya kutengeneza kila chumba cha wanafunzi kusudi wanafunzi, wanafunzi waweze kuishi katika hali nzuri. Mara hii tutatengeneza ndani na nje ya vyumba, tutapanda bustani, tutatengeneza kweli vyumba hivyo kusudi wanafunzi wakongomani wa universiti ya Kisangani ikwe wanaume wala wanawake waweze kuishi katika hali nzuri mahali