Habari zetu. Jean Desire Kanyama, jimboni Kivu ya kaskazini, watu wenye silaha walishambulia jana, siku ya pili, kijiji cha Lukanga kwenye umbali wa kilomita makumi tatu kusini ya Butembo katika mtaa wa Lubero. Mtu mmoja aliuawa na vitu vingi vya wananchi vilipelekwa na washambulizi. Hapa mjini Kinchasa, wanafunzi waliomaliza masomo ya kisekondari mnamo mwaka wa elfu mbili na sita wana uwezo sasa wa kupokea vyeti vyao vya mwisho wa kipindi hicho, sawa vile wanafunzi wa jimbo popote katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Vyeti elfu mia moja makumi sita na tano vilitolewa leo hii kwa mainspekta wa majimbo. Maandamano yakiongozwa na waziri wa masomo ya kimsingi na sekondari. Ikisha kutangaza kuondoka katika madaraka kwa liwali Tresor Kapuku wa Kasai ya Magharibi, wanabunge wa upinzani sawa vile wao wingi wanawaza kwamba ni lazima kujiandaa sasa katika mpango ya kazi tano kubwa kwa kuepuka kuchelewa mengi. Ni katika taarifa hii ya habari. Ujambo ndugu msikilizaji, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Jimboni Kivu ya Kaskazini, katika mtaa wa Lubero, watu wenye silaha walishambulia jana, siku ya pili, kijiji cha Lukanga kinachopatikana kwenye umbali wa kilomita makumi matatu kusini ya Butembo. Mtu mmoja aliuawa na vitu vingi vya wananchi vilipelekwa na washambulizi. Taarifa ya Etienne Muindo kutoka Butembo inasomwa Sidoni na Karin Ndamuso. Mashambulio yaliendeshwa jana pasatano ya usiku kama li esema mkaji mmoja wa Lukanga anasema kama wajambazi wakiwa na silaha na mipanga walipinga risasi juru mara nyingi, walishambulia wakaaji na pia mjambazi mmoja aliwawa pale pale mkaji ambaye alitisha kuwapinga. Mshuhuda anaongeza kusema kama katika mapambano wajambazi walinyanganya fedha, simu za mikono na mambuzi kwa wakaaji. Shirika la kiraia la Lubero linajulisha kama mashambulio yale yalisa abiswa na wapiganaji wa Maimai Mai Pareko. Shirika la kiraia linaongeza kusema kama wapiganaji wanashambulia wakaaji katika vijiji vingi mara kwa mara sawa vile pa Masereka, Kipese, Kamandi na Mbwaviniwa. Kila shambulio inaendeshwa na uwizi, ubakaji na mauaji. Shirika la kiraia linakumbusha kama kwa wingi vijiji vile vinapatikana umbali na vitu vya wasta. Kwa upande ungine mbele ya uzulumu Waganda, wa wapiganaji wa wa elera mbele ya hali yao ya kubadilisha mwenendo wao, Monisco ilikusudia kutumia mbinu za mpya wakati wa mkutano wa kila juma na wapashahabari leo hii, siku ya tatu, msemaji wa kijeshi wa Monisco alifasiria njia tatu za mbinu hiyo na kupinga wapiga, za kupinga wapiganaji wa LRA. Moja kati ya njia hizo ina shabaha ya kufikia moja kwa moja kiongozi wa uasi huo wa Uganda. Fuateni mafasirio ya Luteni Kanali Mama Dugai. Maseme yake alichukuliwa na Jeff Ngoi. tunaendesha kazi katika mipango tatu. Kwanza, maoperesheni tunaendesha ya na lengo la kukomesha wanaongoza kundi la wasi wa LRA kwa kuwakomesha, tunaongoza kundi za uchunguzi kusudi ya kujua wale ambao wanaongoza kundi la LRA. Mpango wa pili ni kutumika pamoja na wakaaji katika maoseano kusudi waweze kutujulisha jambo mbele ya wakati. Mwisho ni kuendelesha ushirikiano kati ya majeshi na pia katika Tunaendesha kazi pamoja na majeshi jirani. Kwanza kuna jeshi la FRDC la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kuna jeshi la SPLA la Sudan ya Kusini na jeshi la nchi Uganda, jeshi la UPDF linatuma batalioni tatu katika Kongo Soudan, ya Kidemokrasia, katika kou Afrika ya Kati na Sudan ya Kusini. Kuna pia ushirikiano katika eneo la maziwa makuu. Na jimboni Kivu ya Kusini mwenendo wa na jeshi wa FRDC hadi kampi ya mkusanyiko pa Kale Centre unapelekea wakaaji wa milima mirefu ya Kale kuhama makao yao. Ni wakaaji wa lokalite za Nyawarongo, Bushenge, Ramba, Nyamugari, Ziralo, Mubugu, Kambumbiro, Mabingu, Nyamutwe na kazalika. Wakaaji hao wanaarifu kwamba wapiganaji wa utu wa Rwanda wa FDLR wanashambulia eneo zimoja kisha kuenda kwa wanajeshi wa FARDC nalo shirika la kiraia la Nyabibwe linajulisha kwamba zaidi ya jamaa elfu moja kutoka milima mirefu ziliwasili hapo Nyabibwe, upande wa wanajeshi wa FRDC. Pakalehe imehakikishwa kwamba hatua za usalama zimetayarishwa. We, Jean Kasami. raia wanaohama makwao wanatokea vijiji ya pata kumi vya Kalehe. Vijiji vitatu vilishambuliwa na wa FDLR usiku wa siku ya tano kuamkia siku ya sita, wakaaji walihama kwa wingi na kuelekea kando kando ya barabara kubwa Kasheke na Chofi ajili ya usalama wao. tunajitahidi kutuma waaskari wa kukaa pale wenzao walikuwa milimani Kalehe. Hayo ni masemi ya afisa mumoja wa FRDC sekta ya ishirini na nne huko Kalehe, amehakikisha kuwa wa askari hao wenye kuondoka milimani na kuelekea Kalehe Centre wanakuja kujikusanya ajili ya kuunda rejima kufuatana na ombi la uongozi mkuu wa jeshi la taifa. Aliendelea kusema kati ya brigedi mbili zinazopatikana Kalehe, moja itaunda rejima na nyingine itatumiwa kwa kuziba mapengo yanaoachwa na wenzao huko milimani Kalehe, ambako wakaji wanakimbia sababu ya kuhofia mashambulizi ya wa FDLR. Kavu, Jean Kasami, Radio Kapi vyeti vya masomo ya kipindi cha sekondari vya mwaka wa elfu mbili na sita vipo tayari. Vyeti hivyo vilitolewa kwa mainspekta wa majimbo wa masomo ya kimsingi na kisekondari. Maandamano yaliongozwa leo siku ya tatu hapa mjini Kinshasa na waziri wa, wa masomo maker mwangu, walifurahishwa na kazi iliyofanyika na ofisi kuu ya inspekta wa masomo iliyoruhusu wanafunzi kupata vyeti vyao vya mwisho wa kipindi cha sekondari. Masemi yake yalichukuliwa na Suzan Nzobo Odra. Ya de du bilan kuna namuna ya kutupigia aksanti kuhusu kazi tuliofanya kwa kuona kama leo hii chumba cha mambo za majifunza kimesha kumaliza ndeni yake ya kutosha vyeti vya masomo njuu ya mwaka wa elfu mbili na tatu, elfu mbili na ine, elfu mbili na tano na pia elfu mbili na sita. Serikali ya inti ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo itadikaza namuna yote kwa ajili ya kumaliza jambo hii ya vyeti vya masomo njuu ya mwaka wa elfu mbili na munane, elfu mbili na kenda kwa sababu vyeti vya mwaka wa elfu mbili na saba vyenye kuwa tayari. Kwa upande wengine, tuko wenye kuomba kwa wainspekta dimboni njo wakukabula vyeti havyo kwa wenye vyeti, na hakuna pesa hata moja akupeleka njo kubeba cheti chake, na serikali wa inti ya Kongo amesha kujipelekwa katika kazi hii, na yeye ndiyo ataleta pesa, ndiyo mana hakuna kuleta pesa hata moja. Kisha kutangaza kuondoka katika madaraka kwa liwali Tresor Kapuku wa kasa ya Magharibi, wanabunge wa upinzani sawa vile wa wingi wa urais wanawaza kwamba ni lazima kujiandaa katika mpango ya kazi tano kubwa kwa kuepuka kuchelewa. Upinzani wa ubunge unaofurahishwa na hatua ya kuondoshwa madarakani huko inafadhaishwa kuwa ni Kinchasa ndiyo ilitimiza haki ya bunge ya jimbo, haki ya kuchungua kazi za serikali ya jimbo. Upande wa uwingi wa wais unangoja msimamo kutoka Kinshasa kwa kutoa maoni kuhusu jambo hilo. Taarifa ya Bili Ivan Lutumba kutoka Kananga. Mengi studioni nawe Elize Chikota. Kwa siku hii ya kuleta kwa habari ya kuacha kazi kwa liwali wa jimbo la Kasai ya Magharibi, hakuna maandamano hata moja ya wakaji yenyi kufanyika mjini Kananga. Kunako chumba cha liwali jimboni hakuna masemi hata moja kuhusu jambo yale, mpaka wafanya kazi ndio wanaozungumuza kati yao kuhusu maneno hii. Wazo moja kunako baraza la bunge jimboni Kasai ya Magharibi, Francois Madila wa chama cha upinzani naye alileta wazo lake kuhusu jambo hii. Alinena kwamba ni furaha kwa kuona hazimio ya rais wa nchi kuhusu jimbo letu, lakini tuko wenye kwa sababu ilipashwa kuwa wazo limetokea hapa baraza la bunge dimboni. Hata vile bado kuonyesha wazo la chama cha uongoza, mwanabunge Augustin Kamwitu mwenye kudai njuu ya masikilizano ndani ya wakadi wa Kasaya Magharibi anaongeza kisema inafaa mtu ule ataweza kufanya vile navyofaa kazi za sanchant. Tujueni ya kwamba kati ya wanabunge kuna majina ya wanavyama vya siasa dimboni Kasaya ya Magharibi yenye kupeleka kwa ajili ya kukamata fasi ya Trezo Kapuku sawaliwali wa jimbo. Mabadiriko gani yanapashwa fanyika katika sheria ya uchaguzi ya mwaka wa elfu mbili na sita ndio swala lililokusanya shirika za kiraia zenye kutumika katika sekta ya uchaguzi. Wa uzuriaji wa mkutano huo ulioanzishwa jana, watatoa wapendekezo kwa wanasiasa kuhusu mawazo ya wananchi, ili uchaguzi uwe wa kweli, uwe huru na wa kidemokrasia. Basi nini shirika za kiraia zinatayarisha sawa mabadiriko? Jibu ya Jean Baptiste Ndundu katibu mtendaji kwa muda wa mkusanyiko wa shirika za haki za binadamu na za elimu ya wananchi za kikristu yupo mbele ya mikrofoni ya Stefani Mukeni Ntita kazi hazikuendeshwa vizuri katika mpango wa mwaka wa elfu mbili na sita sasa ni wakati wa kuongoza kazi vizuri kusudi sheria ya uchaguzi itakaochaguliwa isikuwe na lengo la kisiasa lakini sheria hiyo iweze kufaidisha raia ambao wanapatikana umbali wa vituo vya uchaguzi wasipate matatizo kwa ajili ya kuchagua kusudi wanapashwa kutoka mbali pa kilomita mia moja kwa kufika mahali ambako kuna kituo cha uchaguzi Uzi. Kwa mfano, inafaa kusaidia wagombea wote waweze kutoa maoni yao na inafaa kusaidia wahamzi wa uchaguzi waweze kuendesha kazi kulingana na mwenendo wa uchaguzi. Ndio kwa kifupi, maswali tunatamani kuingiza katika sheria ya uchaguzi na kutoa mapendekezo kwa wateule wateulelepopo. Basi huo utakomesha matangazo ete ya jioni. Shukran kwa wote waliokuwa nasi kwa irini