Habari zetu katika lugha bora tatufu na Kiswahili. Fuateni kwanza vichwa vya habari tunazo. Maofisa wawili na wanajeshi kumi na tatu waliohukumiwa miaka miwili hadi tatu siku ya posho iliyopita pa Oicha kisha kesi iliyoendeshwa na mahakama ya kijeshi ya Butembo, Beni. Walishutumiwa kukataa hatua za wakuu na kupoteza risasi tarehe 24 Februari iliyopita katika mji mdogo wa Oicha mjini Bunia. Zaidi ya maofisa na maofisa wa chini mia moja wa FRDC wanafadhaishwa na kustolipiwa mishahara ya miezi miwili na wakuu wao. Kamanda wa operesheni wa FRDC wilayani Ituri anasema ni wanajeshi makumi sita walioharifiwa kukimbia majeshi na waliotoka katika vikosi vyao kwa kazi zisizohalali katika mwitu. Na kata nyingi za hapa mjini Kinshasa zina matatizo ya milele ya kutolewa umeme kwa muda wala ya ukosefu wa umeme, hiyo ijapokuwa shirika la moto umeme linatawanya jenerata za moto na kushimika singa za mpya za kusafirisha umeme. Ujambo ndugu msikilizaji, popote ulipo, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari ya habari. Hukumu ya miaka miwili hadi tatu ndiyo ilitangazwa siku ya posho iliyopita pawicha, kisha kesi iliyoendeshwa na mahakama ya kijeshi ya Beni Butembo. Kesi hiyo ya maofisa wawili na wanajeshi kumi na tatu wa chini iliendeshwa kwa kukataa hatua za wakuu na kupoteza risasi kupotezarisasi tarehe makumi mawili na nne Februari iliyopita katika mji mdogo wa Wicha. Msemaji wa operesheni Ruenzori, Kanali Celestin Gelika, anafasiria kesi zilizoendeshwa kwa kapiteni mbili ambayo ni wakomanda ya kompanyi Badibanga Mwamba na Manzongo Andoi, weko kondane ku mois ya servitude penale principale, na watalipa amande ya 127,000 fran congolais, sababu walikatala kuheshimisha oda ya viongozi wa militeri saba wa deuxieme classe wao weko kondane ku 12 mois watalipa elfu makumi mbili na saba franc congolais ya man transactionnel sababu walipiga piga masasi ovyo waliharibu masasi ya serikali bila sababu yoyote. Lakini kuku wa militare sita nao pia ni wa deuxieme classe, wao waliwaacha huru sababu hakuna maelema ambayo inahakikisha kama walikuwa implike katika ile pujo ya siku ya, ya ile tarehe makumi mbili na ine mwezi wa pili mwaka huu na jimboni Kivu ya Kusini, kisha mtawafizi ni eneo la Kalehe, umbali wa zaidi ya kilomita mia moja kaskazini ya mji wa Bukavu, ndiyo lilikaribisha wakata mashtaka ya korti ya kijeshi ya mji wa Bukavu. E, kesi zilianza tangu leo hii siku ya kwanza na zitakomeshwa kisha siku kumi kwa kuchungua swala za wanajeshi kumi wa FRDC wanaoshutumiwa mauaji ya kibinadamu. E, ni katika mpango wa kupinga ukosefu wa hukumu dhidi ya ubakaji wa wanawake. Kesi hizo zinatoa wajibu kwa ombi wa usaidizi wa kisheria usio na malipo. Taarifa iliyoandaliwa na Kadia Zuba tangu Kalehe, inasoma kutoka Bukavu na Jean Baptiste Ntunga. Kikao cha hii siku ya kwanza kilihusu kusomwa kwa makosa yaliyofanyika na kutambua washtakiwa na wahanga. Walifika mbele ya korti washitakiwa watatu peke yao, miongoni mwao luteni kanali mmoja, meja mmoja na kapiteni mmoja. Wengine mnane wanaohusishwa katika kesi hiyo, yaani maafisa mnane na mwengine mmoja afisa makamu, walikimbia. Hao askari kumi na mmoja FRDC wanashutumiwa ubakaji, utekaji na uporaji, vitendo vilivyofanyika kijijini Katasomwa tarehe makumi mbili na mbili hadi tarehe makumi mbili na kenda Septemba elfu mbili na kenda mahali wanawake zaidi ya makumi mane walibakwa, shule mbili kuharibishwa, mali mengi ya raia kuporwa na mtoto wa miezi mine kutekwa. Korti imeahirisha kikao hicho kwa hii siku ya pili kwa ombi la wanasheria wa upande wa washtakiwa. Pande zote mbili zinawakilishwa na wanasheria wawili kila upande, na wametoka kwenye chumba cha wanasheria wa Bukavu. Kutoka Bukavu, Jean Baptiste Ntonga, Radio Kapi. Kwa kifupi, Pabunia zaidi ya maofisa na maofisa wa chini mia moja wa FRDC wanafadhaishwa na kustolipiwa mishahara yao ya miezi miwili na wakuu wao wakazi, kati ya maluteni na makapteni. Hao waliodai haki yao waliingizwa katika gereza na kupata uhuru baadaye. Wanamemba wa jamaa zao wana, wana matatizo ya malipo ya masomo ya watoto na ya jumba ambamo wanaishi. Kwa kamanda operesheni ya FRDC wilayani Ituri, ni wanajeshi makumi sita walioarifia kukimbia majeshi na waliotoka katika vikosi vyao vya kazi kwa kazi zisizo halali katika mwitu. Kwa upande mwingine, jimboni Kasai ya magharibi, karibu wanajeshi makumi nne au walipiwe mishahara yao tangu karibu miaka miwili. Wanajeshi hao wanatumika kazi yao bila shaka, wakishiriki katika operesheni zinazoandaliwa na jimbo la nne la kijeshi lakini walihesabiwa katika daftari ya malipo kisha kutolea madai yao kwa wakuu wao wa kiserikali. Wanajeshi hao wanaomba usaidizi wa wakuu wa kijeshi wa ngazi za juu, kitendo kinachoarifiwa sawa uasi na kamanda wa majeshi pakananga. Taarifa ya Nike Mputu inasoma Sizoni na Elize Chikota. Ilikuwa nyuma ya kujua kama, kwa nini majina yao lenye kusabwa katika kibarua cha mishara. Wazo hili ndio ilitumwa waskarjeshi kuonesha hali mbaya wanayopatikana. Hii yote hata vile hakuna sheria ya waskarjeshi yenye kuwakataza kusema mambo lolote. Wengine walisha kufanya miezi kumi na ine, wengine pia miaka mbili bila kupata mishara yao. Kufuatana ushuhuda ya waskarjeshi, mambo yote hii yenye kuonesha kwa viongozi wao katika eneo katika, lakini hakuna jibu hata moja kuhusu shida yao. Kwa upande wake society civil katika Kasaya Magharibi anaomba kwawakuvyunguzi kumaliza jambo hii, ni namwona tu ya kulinda wakadi wasiwanyanyasa kwa askari jeshi. Kwa upande wengine, kamanda la jimbo la jeshi la ine alihakikisha kwamba waskari jeshi hao wanapashwa kufahamwa fasi ya kuonyesha shida yao, na anawaomba kwenda kukutana naye kwa ajili ya kupata swali kwa shida lao. Hapa mjini Kinshasa, kipande kikubwa cha wakaji kina matatizo ya milele ya kutolewa umeme kwa muda wala ya ukosefu wa umeme, hiyo ijapokuwa shirika la moto umeme linatawanya jenerata za moto na kushimika singa za mpya za kusafirisha umeme. Mfano, miezi tatu kiisha operesheni ya kugawa generata, hali aibandiriki katika kata nyingi, na kwa sasa tumearifiwa kwamba moja kati ya jenerata za kituo cha Lingwala ina matatizo ya kiufundi. Taarifa ya Belinda Bosuma inasoma studio, somasidoni nawe Karinda Musu. Kituo kidogo hicho kinachokuwa mtaani Bandalungwa kinatoa umeme katika maeneo mengi magharibi mwa mji wa Kinshasa, kwa sasa hakiwezi kutoa umeme kwa watu wote sababu ya uharibifu upya, kama aliyesema kiongozi mmoja wa shirika SNEL. Wakati huu haya wanapaswa kuendelea kupata moto wa umeme kwa muda. Mkaaji mmoja wa mtaa wa Bandalungwa anaeleza Sarif, a zero, eh, ayina, tunapata moto wa umeme pasa sita ya usiku wala pasa saba ya usiku tu, lakini mwisho wa mwezi tunapaswa kulipa umeme Aseterla. Kwa mujibu wake kiongozi wa kiufundi katika shirika SNEL anasema kuwa kazi zinaendeshwa kwa ajili ya kutengeneza chombo kikuu cha kutoa umeme kinachoharibika, lakini raia wanapashwa kutumaini. Tumsikilize Jean Toma Lokala ki sa... Kinacho baki mutaani Lingwala ni chombo nipia kinacho saidia kupunguza ukosefu wa umeme kwa sasa. Tutaendelea kukata umeme kwa muda ama delestage, lakini mpango unapaswa kuheshimia ni niliomba watumishi wote wa Snel wawezi kutia mpango wa kukata umeme kwa muda. Kuna nafasi zote kunasa mpango haiheshimiwe. Kuhusu mtaa wa Bandal, tutaendesha uchunguzi kama tuna wanasa, nadhani hakuna fasi yao katika shirika Snel. Jueni kama vyombo vingine vikuu vya kutoa umeme vitafika katika Kongo ya Kidemokrasia siku zitakazokuja. Shirika la moto wa umeme linajiandaa kupunguza wala kukomesha matatizo ya kugawa moto kwa muda naye ukosefu umeme katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kwa hiyo shirika hilo linajulisha kuwasili kwa genereta za umeme makumi tatu na tano mwisho wa mwezi wa tatu, kwa mjibu wa kiongozi mkuu wa kiufundi aliyetoa habari hiyo katika juma ya pili ya mwezi wa tatu. Wafundi wa shirika la Snel wataenda nchini Serbia kwa kuchukua genereta hizo za umeme. Kwake Jean Thomas Lokala vifaa hivyo vya umeme vinaleta jibu, vitaleta jibu kwa mahitaji ya umeme kwa kata za mpya zinazoundwa mjini Kinshasa. Tumsikilize akiwa mbele ya mikrofoni ya Belinda Bosuma tunanunuwa na feza kutoka katika mfuko wa shirika vyombo vikuu makumi tatu na tano vya kutoa moto wa umeme kwa shirika moja la nchi Serbi. Benki kuu ya ulimwengu ilishanunua vyombo vikuu makumi tatu na tatu vya kutoa umeme kwa ajili ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Tena na feza kutoka katika shirika Snel tunanunua vyombo viku makumi tatu na tano pa Areva. Ni kusema tutakuwa na zaidi ya vyombo viku mia moja vya kutoa moto wa umeme kusudia kukomesha matatizo ya kupata umeme na pia kutoa umeme katika miji mipya. Kwa mfano, na usaidizi wa benki ya Ulaya kuhusu maendeleo, tutaongoza kituo kidogo cha utoaji wa umeme katika mtaa wa Kimbanseke. Pamoja na benki ya ulimwengu na benki ya Afrika kuhusu maendeleo, tutashughulikia mahali zote ambako kuna giza. Kunasa mpango utaanzishwa mwaka tunayo pa Mitendi, tutaongoza kituo kidogo cha utoaji pa UPN kwa ajili ya kutoa moto wa umeme. E, basi huo utakuwa mwisho wa matangazo yetu ya jioni. Nasema asante kwa wote walioshiriki katika matayarisho, nikiwa na matumaini ya kukutana nanyi kesho magharibi. Asubuhi ikiwa zamu mwenzetu Dunia Mukunda Milemba. kwa irini.