Abari zetu dunia. Mukunda Milemba, tuna wasalimu nyinyi wote wenye kuwa nasi njiani mwa anga wapata habari zetu katika lugha bora la like Kiswahili. Kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe, Kinshasa Waziri wa Kwanza Adolfo Muzito akisindikizwa na mawaziri wake ine alijulisha waaskofu wa dini Katolika, wanamemba wa Senko hali na jinsi deni la Kongo lilivutwa. Alijieleza juu ya pesa zile. Adolfo Muzito alijibu hivi kwa maoni ya Senko juu ya nini watu huenda kukuwa wamasikini ingawaje pesa zipo. <tune> Komisheni ya uchaguzi wa taifa huru sini kwa kifupi ilijulisha jana mpango wake wa uongozi wa chumba kunako korti kuu ya sheria nchini. Hiyo inayo siku makumi tatu kwa kujieleza juu ya mpango ule msingi wa kazi wa sinii jimboni Maniema. Mji mkuu wa jimbo lile Kindu upo katika bila moto wa umeme muda wa siku tatu, na jambo ni kama mtumishi wa SNA aliyetumwa Kalima kwa kutengeneza moto wa umeme amefukuzwa na watumishi wa Sakima habari kamili kuhusu kuvutwa kwa deni la Kongo Kidemokrasia iliyokuwa nayo ni milioni mia mbili ya dola za Kimarekani ilizotolewa kwa mipango ya uadhibishaji na milioni makumi tano kwa sekta ya afya. Hayo ndiyo yajulishwa leo hii siku ya ine na waziri wa kwanza Adolf Muzito kwa maskofu wa dini Katolika wakiwa na memba wa komiti ya mkutano wa episkopa ya taifa ya Kongo yani SENKO katika makao ya Karitasi Kongo hapa mjini Kinchasa. Waziri wa kwanza na mawaziri wake ine walienda kujibu hivi kwa swali la SENKO juu ya faida ya kuvutwa kwa deni lile kwa manufaa ya maisha ya raia. Ripoti ya Jefengoi Mengi Sidontu Yafati na Jean Desire Kanyama. E, maskofu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo huenda kutamani kufahamu vinyume vya kuondolewa kwa deni ya nchi hasa sana katika sekta za elimu na afya. Sababu kanisa ya Katoliki ilishirikishwa katika kutimizwa kwa vinyume vya bajeti katika kuondolewa huko kwa deni kwa kupinga umaskini, kanisa hilo linapendelea kushimikwa kwa mwenendo wa kazi wa uongozi na wa kufata utimizi wa hatua hiyo. Padri Leonard Santedi, katibu mkuu wa SENKO, anasema kuna kipande kilichotayarishwa kwa sekta hizo, na kanisa inatamani kufahamu utimizi wake. Ikiwa tayari malipo ya mishahara ya walimu itapita katika njia za kanisa, kwa kupinga rushwa ni mbinu gani? ni moja kati ya swala zilizoulizwa kwa waziri mkuu, aliyotoa wa mjibu mzuri, anasema padri Leonard Santedi. Ikiwa kanisa inangoja waziri mkuu azungumzie shughuli hizo katika baraza la mawaziri, kanisa Katoliki sawa mshiriki mkuu wa serikali katika sekta nyingi za kijamii, ili furahishwa na usaidizi ulioripotiwa na serikali kwa daosisi mbalimbali mbali, kwa kazi za kijamii kwa manufaa ya wananchi. Liwali wa jimbo la Kasema Ngaribi kwa muda Bwana Ibere Mbigbo alijibu kwa swali siku ya pili lenye kuelekea hali ya maisha ya raia mbele ya baraza la bunge jimboni. Ulizo lile liloandaliwa na mwanabunge bunge Klovisi Is, Osia Isia lilielekea hali ya madaraka yake ya muda na pia jua uongozi wa mapato wa mamoja kutokana na kazi mbalimbali mbali jimboni. Liwali Iber Mbiko aliomba pia ajulishe wanabunge sababu za kukataza kazi kwa muda kwa watumishi wa serikali na wengine hufukuzwa wakati yeye anachukua uongozi wa jimbo la Kasai ya Magharibi. Mwandishi wetu Sadar Shabani alisema kama watumishi wa serikali wananung'unika sana na uongozi wa liwali huyo kwa muda Iber Mbiko. Mpango wa sheria kuhusu uongozo wa komisheni ya uchaguzi wa taifa huru ulijulisha jana siku ya tatu kunako korti kuu ya sheria nchini. Ni msingi wa kazi huenda kuongoza wanamemba kazi na ujumbe wa wanamemba, na hiyo ni kulingana na sheria ya mwezi wa saba iliyopita juu ya mwenendo wa seni. Mpango ule uliandaliwa na wanamemba peke yao wa chumba cha seni, na mpango ule ulionyeshwa kuweko kwa wanamemba kester umbalimbali na sei korti kuu ya sheria inayo siku makumi tatu wa kujieleza juu ya mpango ule na kuchukua hatua zake kiserikali, na ndipo wanamemba wa senii huenda kuwapa kiapo juu ya mipango ya uchaguzi mbalimbali mbali nchini. Tumsikilize bwana Kabanga Koi, mwanamemba wa chumba cha senii, yupo mbele ya mikrofoni ya bibi Engumba mimi Engumba Mulungu. La specificite du reglement, la CENI, upeke wa kanuni ya seni mbele ya seni ni kusema, katika seni tuna mweka wazina na ofisi ya wanawemba saba, maana yake prezidenti na makamu wake, mwandikaji mkuu akiwa msemaji wa seni, kuna wandikaji makamu wawili, mweka wazina na makamu wake. Kudana na sheria ya mwenendo wa kazi ya seni, inaomba kufikisha mradi wa sheria ya ndani kunaokorkikuu ya sheria kwa mapatano na katiba ya taifa. Kwa hiyo korti na siku makumi tatu kwa kutoa msimamo wake na kuchungua kama yenye tuliyotayarisha, sawa sheria inaambatana na katiba ya taifa. Kwa soala hilo, tuliomba korti itoe amri yake haraka, sababu tumechelewa, na sasa inabidi tutumike. Nasi tunatia matumaini kwa hekima ya korti kuu ya sheria tuwape kiapo na tuanze kazi. Uso kwa uso leo hii ne Mwanda Nsemi na Vital Kamerhe hapa mjini Kinshasa. Patana na maelezo ya Vital Kamerhe, kukutana kwake na watu mbalimbali ni lengo la kukokota upinzani kwa kundi moja la mpango kupitia mwenendo wa pamoja, Prezidenti wa chama cha siasa Union pour la Nation Congolaise, wakisema katika lugha ya Kifaransa kwa kifupi ENC alihisha kama mkutano wake na Ne Mwanda Nsemi kama vile ule wa jana na Etienne Tshisekedi unalingana pia na hatua ya kubadilishana maoni kati ya wabingwa wa upinzani nchini kwa nyakati za kutangulia uchaguzi mbalimbali. Tumsikilize bwana mwanabunge la taifa, Ne Mwanda Nsemi, akiwa pia presidenti wa chama cha siasa Bundu Dia Mayala, BDM kwa kifupi, yupo mbele ya mikrofoni ya Belinda Bosuma tayari tulitumika naye katika baraza ya Bunge. Kwa kupenda mtu inaomba kufahamu mtu na inaomba tena kukutana mara nyingi na kuzungumzia masuala zote pamoja. Hakuna mtu anaye nizuia kukutana naye, hakuna mtu. Nchi inacheza, kuna mambo mengi yenye hayaendeke katika nchi. Ni ya kawaida watendaji wa kisiasa wakutane na kuzungumza pamoja na kutafuta suluhisho kwa matatizo yetu. Mimi sipende utengaji usio na maana, hata katika tawi letu la upinzani linachunga uhuru wangu. Sawa, kiongozi wa pedem inabaki kurudi katika tawi letu la upinzani usa na kuwasadikisha kwamba mwenendo tulioandaa ni wa maana. Kindu, mji mkuu wa jimbo la Manyema, upo katika giza sasa, ni muda wa siku tatu. Hali ile ni kinyume cha watumishi wa shirika SAKIMA kumkataza mtumishi wa SNE alitumwa Kalima kwa kutengeneza chumbu kilichoharibika katika kituo cha moto wa umeme cha Ruchurukulu. Ripoti ya bibi mimi Alili Salumu. Kufuatana na mjumbe ya wafanyakazi wa Sakima, msimamizi ya kiwanja cha umeme ya Ruchurukulu, mfanyakazi ule wa Snel hastahiri kuingia kunako kiwanja kile kutumika kazi, kwani wafanyakazi wa Sakima hawalipwe mishahara yao inakuwa sasa miezi mbili. Kufuatana na yeye tu ni kwa sababu chumba cha Snel haipende kulipa deni ya kuchugua moto ya Ruchurukulu kuSakima. Ni ndiyo maana wafanyakazi walimzuiza mtaalamu wa Snel aliyetumwa toka Kindu kutumika kazi ndani ya kiwanja cha umeme ya Ruchurukuru kwa ngambo yake, kituo cha Snel wanashangaa wa mwenendo ile ya wafanyakazi ya Sakima na kukamilisha ya kama hawana na deni ya Sakima, kwani malipo yote inaendeshwa kupitia mapatano iliyosaini ndani ya buku ya mapatano kati ya vyumba vile viwili. Kwa ukosefu hiyo ya masikilizano, wakaaji wa Kindu waomba kwa wakuu viongozi wa serikali jimboni, wapate kutafuta surulisho kwa jambo hiyo kwa ajili ya faida ya wote tujelekeze katika kaskazini mwa jimbo la Katanga. Ni sasa miezi unane wateja wa shirika la akiba na mkopo liitwalo Ugala Letu wanaozunishwa sana kwani shirika lile limefungwa na chumba cha mastaki kunako kurti kuu ya Kalemi. Shida ni kutambua kama shirika lile la akiba na mkopo halikuwa tena na gisi ya, kutum, ya kutimiza mipango kwa manufaa ya wateja wake ni hivi linapashwa zaidi ya dola za kimarekani elfu makumi sita. Wateja wa gala letu wanatoa kelele na hawajue kwa nani watategemea, kwani benki kuu ya Kongo tawi la Kalemi lilihakikisha kama gala letu halikuruhusiwa kutumika na benki kuu ya Kongo. Ripoti mengi zaidi na SPD Mwamba Mubi. Miongoni mwa wateja wa shirika Gala Letu, wamoja ni wanawake waliojiondoa wa jeshini. Wanawake hawa wamefata shauri ya shirika zinazowasindikiza katika maisha ya kiraia. Wengine ni wateja wa tarafa ya kati, sawa vile bwana huyu jina lake Kibondo Manara, bahasha ya Kalemi, siyo chini ya dola ya kimarekani sitambayo, ni kwa jumla pesa shirika gala letu udaiwa na wateja wa Kalemi. Mimi binafsi ninawashawishi watu wengi sawa vile kanisa letu sepeko Parokia ya Bomberger, pia waze wa kanisa letu, hata wasaidizi wangu ofisini wameyegeza pia gala pesa zao kwenye gala letu nayo. Na shirika ya viwanda, yani FEC inaendelea kudai dola elfu makumi tatu na saba ya washirika wake. FEC imeiandikia benki kuu la taifa, alakini kiongozi wa benki kuu tawi la Kalemi amesema kwamba gala letu haikupata kibali kwa kuanzisha kazi yake. Tumefanya bidii ili tudiadiliane na viongozi wa gala letu alakini hatukufaulu. Tokaa Kalemi, mimi ni Espedi Mwamba Mubi, Redio Kapi ni pamoja nawe. Espedi Mwamba Bumbi takomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili kipindi cha jioni, kwa niaba ya fundi wa mitambo Alengoi na wandishi wetu kutoka majimboni na Jandeziri ka Nyama Dunia, Mukunda Milemba na wapigi ya kisanti sana, tunawacha katika mikono ya Narasisi baya o Kapi, o kapie,