Habai u karibuni, wasikilizaji wetu wapenzi wa habari wa wa zetu katika lugha bora la Kiswahili, pateni kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe jimboni Kivu ya Kaskazini, katika mtawa Ruchuru, katika shamba la wanyama Virunga, kundi la wachunguzi wa pamoja FARDC na wale wachunguzi wa, wa shambalili la wanyama lilishambuliwa leo asubuhi aulalu mambenga, kwa upande wa barabara ya Tongo. Wachunguzi nane sariki wa wakiwamo tano wa askari jeshi, wengi ya watu wameumia vikali sana. Mjini jimbo la Kinshasa, mvua iliyonyesha usiku wiki huenda kumalizika imeacha vinyume vingi kuharibu vifaa, kuongoa miti, maji na kuja ovyo katika nyumba za makao ya watu. Habari kamili. Kundi la wachunguzi wa SSN lilishambuliwa leo hii, siku ya kwanza asubuhi, payapata saa ine na watu wenye silaha, ni katika eneo la shamba la wanyama Virunga, simbali sana na ulalo Mabenga katika mtawa Ruchuru fatana na maoni ya watu wengi, ni yapata wachunguzi nane waliofariki katika shamba la wakiwamo wa askari jeshi tano, basi waliokuwa katika kundi lile la wachunguzi ambao pia waliuawa. Waaskari wengine tatu wameumizwa vikali sana hata pia raia wengine. Mmoja wa kiongozi cha ISSN ambaye alihakikisha habari hiyo anayohuzuni sana kwa kuweza kupata na kujulisha idadi kubwa ya watu walioumia vikali sana jimboni Kivu ya kusini. Kimya kimerudi tangu asubuhi ya leo pakavumu santre, kilomita makumi tatu kaskazini mwa mji wa Bukavu, katika mtaa wa Kabare. Ni hiyo ukiisha fujo iliyotukia usiku wa jana kuhusu maandamano ya wakaji wakaji wale walikuwa wakidai vijana vijana waliopinga waliopigwa na kufungwa na askari polisi vijana ambao waliweza kushiriki katika mpango wa kumuua mtoto wa miaka saba aliyevumbuliwa mwenye kujitungika katika nyumba ya vijana wale mbili. Shirika la raia la Kavumu lilihakikisha kama milio ya mitutu ilisikika usiku wa usiku pale Kavumu mpaka leo asubuhi, wakati wa maandamano ya wakazi ambao walikuwa na shabaya ya kuwa azibu wenyewe vijana wale mbili waliokuwa mikononi mwa askari polisi paKavumu. Vijana wale walikubali kuwa wenyezi wa kitendo kile cha kumuua kijana yule kupitia kamba, yaani kamba ya maarifa yenye kutumiwa kwa kuwachinja watu katika eneo la kale Kabare na idi na mjini Lubumbashi, maandamano pia jimboni Katanga, lakini hayo inaelekea kuunga mkono hatua ya kuchungua upya na kubadilisha nukta mbalimbali mbali ya katiba ya nchi. Maandamano yale yalifanyika leo mbele ya mchana kati mjini Lubumbashi. Makundi mbalimbali mbali ya raia mjini Lubumbashi yalialikwa na kuja wengi kushiriki maandamano yale. Maandamano yale yaliandaliwa na kundi la uwingi lenye kuwa kuunga mkono raisi wa jamhuri kwa shabaha ya kuonyesha tegemeo lao kwa raisi wa jamhuri lakini maandamano yale hayakubaliwa na watu wote. Shirika la raia la jimbo la Katanga lirusha kama, ingawaje uhuru wa kuandamana unaruhusiwa na katiba ya nchi, maandamano yale ya Lubumbashi haikupashwa kuwalazimisha watu kuja wenyewe, kwani inaonyesha kweli kama kurudi kwa udikteta Cheers. Rais wa Jamhuri alisaini wiki huenda kumalizika dikriti tano ya uraisi tatu zenye kuelekea kutajwa kwa viongozi vikuu na makamu wao katika makampuni tatu ya serikali yaliyoongozwa kuwa na geuza mweneorasi kuwa makampuni ya serikali ni ofisi ihusikana na mabarabara na pia ile ya usafi wa uchafu. Dikriti ine inaelekea kutajwa kwa kiongozi kikuu cha shirika la Kongo lenye kuhusika na kazi kubwa na makamu wake. Tumsikilize mshauri wa rais wa jamhuri ya usikae na kazi za vifaa vya serikali Kimbembe Mazungu aliyojewa njiani mwasimu na bibi Belinda Bosuma. ni kutaja kwa kawaida ikiwa mwenendo ulioanza siku zilizopita na utakaoendelea bila shaka, sio sababu wakuu hao awatamaniwe isivyo, na pia viwanda hivyo vinaongozwa na wajuzi, tuna lazima ayo katika kazi zingine, ndiyo maana inaomba mabadiriko Hawatabaki bila kazi, watatumika katika vituo vya wizara mbalimbali. Kwa kweli tangu kuwasili kwa viwanda vya Ushina OVD na shirika barabara ndiyo shirika zinazoongoza kazi zenye kuendeshwa na viwanda hivyo, ndio shirika zinazotambua nafasi kazi itafanyika, ndio zinazolipa fedha na kuchungua namna kazi inafanyika. Yote yenye tunatimiza na viwanda vya Ushina ni kutokana na mapatano na mategeneo ya ofisi ya office de route na wala pia OVD. Mjini Kinchasa, mvua iliyoonyesha usiku wa siku ya sita mpaka jana siku ya yenga inayo vinyume vingi, miti iliangushwa na kuunguliwa na upepo wa mvua ile. Mvua hiyo ili, iliharibu pia chuu kitwacho Insiti de Mise Nationau du Congo katika lugha ya Kifaransa, viuma vyake ki sita vilijaa sana maji ya mvua. Sehemu moja ya, ya paa ya chumba, ya chumba, ya chuu, chuu kili mniorazi chenye kuchunga vifaa vya sanamu elfu kumi vyenye kujulisha hali ya maisha ya, ya miji viliharibishwa. Bwana Josefu Ibongo, kiongozi cha uh, chumba kile, alitoa mwito kwa serikali iweze kufanya nguvu wa kuweza kurudisha upya hali ya chumba kile. Ripoti ya Bibelinda Bosoma mengi Sijontu yafate na Elize Chikota. Kia kwanza inafaa kusema kama katika mtaa wa Kimbanseke, mto wa Sanga na pia Mokali yenye kutomboka na makarta nyingi zenye kuyala na maji. Kiongozi wa mtaa wa Kimbanseke anahakikisha ya kwamba hii yote kwa kuona ukosefu wa mifereji ya maji na pia kujenga manyumba mbaya bila kuheshimu kanuni za majengo. Ni mambo moja katika mtaa wa Kalamu fasi yenye kupatikana mto wa Kalamu wenye kutomboka na maji kuyala katika mabarabara sawa Bongolo na Victoire. Pale mtaa wa Limete, Boulevard Lumumba kuna makazi ambayo kwenda kufanika kazi za kutengeneza njia, mvua hii kwenda kuharabisha njia yale, hiyo ndio kuleta magumu kabisa nju ya magari kutembelea katika Petit Boulevard hata Grand Boulevard. Katika mtaa wa Lemba Ngaba na pia Makala manyumba ziliyala na maji, kuna tena ulalo wa Mungu Lujaka wenye kuharabika njia ambaye kwenda pale Unikin yenye kuyala na mchanga hata maji. Kwa upande wengine chumba cha Metelsat kilinena ya kwamba mvua ya namna hii itaendelea kupika siku zitakao kuja jimboni kasa ya mashariki pa bakwa chimuna pa yapata kilomita 15 kusini mwa mbuji mai. Wachimbaji wa njia ya vyombo vya kinyenyezi vya alimasi wanaendelea na kuchimba alimasi katika maeneo yayo ya, ya, ya wakaji na hiyo ingawaje, kiongozi cha mtaa wa Lupatapata aliweza kukataza jambo lile, wachimbaji wale wa alimasi wanategemea barua ya waziri jimboni ya Osikayi na madini, barua aliyoitumia kiongozi cha mtaa wa Lupatapata kama kazi zenye kufanyika ziendelee. Shirika la raia kwa upande wake linatoa kelele na kujulisha kama ni haya sana. Ripoti ya Bili Ivalutumba Mengi situni toyafate na Jean Milinganyo. Ndani ya kibarua alichomwandikia kiongozi mkuu wa mkoa huo, mwaziri jimboni wa madini anapana wazo mbili kufuatana na sheria iliyokamatwa na kiongozi wa mkoa juu ya kuchimba alimasi katika viwanja. Kwanza, kuhamisha wakazi yote wenye kupatikana nafasi kwenye kuwa madini baba kwa chimuna, na tena kufungua kiwazi kuchimba alimasi. Ya pili, kufunika mashimo zote kwenye walikuwa wanachimba alimasi na kuendelesha haraka kazi ya kufunika mashimo kwenye walikuwa wakichimba alimasi na pia kulipa kodi wakati wanaanza kufunika mashimo hizo. Kufuatana na sheria hizo mbili, waziri anawaza kama sheria ya pili ni rahisi kama mkoa inatumika pamoja na mitaa ya bakwachimuna kwake, kiongozi waliopatapata waziri haoneshe vizuri tegemeo lake. Ndiyo maana anashikilia sheria ya kukataza kuchimba madini na akingojea mwangaza kutoka kwa waziri. Shirika la raia linashika mkono kiongozi wa mkoa katika kibarua wa walichomwandikia wa mwaziri. Kufuatana na kukosa masikilizano kati ya waziri na kiongozi wa mkoa, watu wanaendelea kuchimba alimasi katika viwanja wakizarau sheria iliyotolewa na kiongozi. Takomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili, kwa niaba ya fundi wa mitambo Sive Matundu na waandishi wetu Jean Desire Kanyama, Elise Chikota, na Jamii Linganyo wale shiriki nasi na Michelina Twala ambaye aliweza kuongoza taarifa hiyo na kuacha katika mikono ya Tina Salama na Lanambala katika ukarasa wa michezo.