U habari zetu dunia mkunda. Wasikilizaji wetu wapendwa, mjambo, karibuni kwa kufata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza pateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Jimboni mashariki, kiongozi wa askari polisi la taifa katika mtaa wa Upala, kilomita mia mbili makumi matano kusini mwa Kisangani, yupo nguvuni mwa sheria ya nchi. Umaraki Mujanju alisafirishwa jana kuna kugereza kula Kisangani akistakiwa kuwa kinga wa askari polisi waliobaka wanawake mwaka jana. Jimboni Katanga, waziri wa usikae na afya jimboni mule anasangaa kutambua kama vituo vya afya vya jimbo lake havina dawa ya kuwachanja watoto ijapokuwa jimbo la Katanga linalipa pesa huenda kuombwa na serikali kuu kila mara. mm. leani Ituri, mzozo kuhusu ukingo wa ushuru kutokana na malipo ya ukataji wa miti mikubwa unawachonganyisha dijerade kazi ya mazingira na mfuko wa serikali FFNA. Habari oh, kamili jimboni mashariki, kiongozi cha askari polisi la taifa katika mtaa wa Palapa kilomita 250 kusini mwa mji wa Kisangani Alifungwa na kupelekwa Kisangani kuna kugereza kuu la kijeshi tawi la Kisangani. Komisa mkuu Kumaraki Mujanju alifuatwa na sheria ya nchi, kwani ni mmoja aliyesaidia kwa maoni ili wanawake wabakwe na waaskari polisi wa eneo lake mwezi wa kumi na mbili mwaka jana katika lokalite moja ya mtaa wa Upala. Mengi tuyafati na mwandishi wetu Jake Mukonkole tangu Kisangani. Mwezi wa Desemba unayopita, askari polisi kenda chini ya usimamizi ya kamanda Mbaingama walitumwa kijijini ya Kongolo pa kilomita makumi nne na tano na muji Opala. Huko walipasha kufunga wanamemba wa moja wa shirika la wabebaji wa mizigo walioshtakiwa kisha kupigana na kuumiza watu wa moja katika kijiji hicho. Kisha kufika hapo na usiku, askari polisi walifunga gundi ya watu, kati yao wanawake kumi na munane, walipiga pia masasi na kupora mali ya raia nyumba moja kwa moja Wanawake walioachiwa uhuru kisha saa nyingi na ine, kati yao walibakwa. Auditeur militaire anajulisha ya kama kamanda Kumaraki, kiongozi ya polisi ya mji Opala, hakuhukumu kitendo hicho au kutuma ripoti kwa wakubwa wake. Hata hivyo aliamuriwa na kiongozi ya mutaa ni kwa hiyo anafungwa kufatana na Statu ya Roma. Mji Kisangani, Jacques Mukonkole, Radio Okapi. Mjini Kinshasa kuhusu hali ya usalama katika mtaa wa Masina hujulisha kwa kama milio ya mitutu imesikika usiku uliopita katika maeneo ya Karta sifo, ni kati ya mtaa wa Masina na ule wa Kimbaseke. Washahidi husema kama askari polisi walikuwa wakiwafuata kundi la wajambazi. Akiulizwa juu ya jambo lile, kiongozi cha mtaa wa Masina anajulisha kama katika usiku ule hakuna hata kimoja kilichotendeka kisha kuuawa kuwa siku ya tatu iliyopita kwa kijana mmoja wa Karta ile. Mwandishi wetu Mimie Ngumba Mulongo ambaye alitembelea mahali pale aliweza kuelezewa na washahidi kama milio ya bunduki iliyosikika hapa Kingasani ki, ki, ki, ya suka iliweza kusikika mda wa dakika ya pata makumi tatu. <coughs> Waziri ausikae na afya jimboni Katanga anahuzunishwa na hali ya ukosefu wa dawa ya uchanjo kwa kupinga magonjwa mbalimbali jimboni mule Katanga anasangaa kutambua kama jimbo la Katanga linakamata sawa majimbo mengine eh, kwani jimbo lile la Katanga linatoa pesa kuhusu jambo lile la madawa kwa serikali kuu kila mara. Ni tangu sasa Jumatatu hizo watoto wapate chanjo mengi tuyafate, na bibi Madeleine Waila, tangu mwaka jana jimbo la Katanga peke yake imepeleka kwa ofisi ya waziri kitaifa anayehusika na afya kiasi cha dala ya kimarekani 1112. Hii ni mchango wa jimbo la Katanga kwa kununua chanjo, lakini tunashindwa kuelewa kwa sababu gani jimbo la Katanga linashindwa kupokea chanjo yake hadi sasa ameanena hayo siku ya nne hii kwenye Radio Okapi. Dr Ilunga Njoloko, waziri jimboni anayehusika na afya, ameongeza kusema kwamba wafadhili wanayohusika na chanjo wameomba siku za mbele nchi ya Kongo Kidemokrasia isharikiani na kiasi cha dala ya Kimarekani milioni munane kusudi ipokee chanjo pekee yake. Jimbo la Katanga imekwisha toa mchango wake. Ilunga Njoloko amejulishwa upande mwingine kwamba viongozi wa jimbo la Katanga wapo na jitahidi kuleta suluhisho kwa muda. Tawi la UNICEF Katanga linalohusika na jambo la chanjo hujulisha kwamba serikali kitaifa ya RDC imepeleka kiasi kidogo sana cha pesa kwa wafadhili wanayohusika na kutoa chanjo, ndiyo sababu nchi ya Kongo Kidemokrasia inashindwa kupata chanjo mara kwa mara. Ofisi ya UNICEF Lubumbashi huwalika wazazi kukinga afya ya watoto kuwapa chakula ya kutosha na yenye nguvu na kulinda pia ushauri wa usafi. Lubumbashi, Madeleine Waila, Radio Okapi. Kwa mwaka huu wa elfu mbili na kumi na moja kazi za kiutu jimboni Manyema huenda kuelekea zaidi upande wa mashariki na jimbo lile upande ambao unao mitaa iliyokumbwa na mizozo na upande mwingine wa jimbo lile la Manyema huenda kuchungua hali muhimu ya kazi kama vile kuhama kwa wakaaji, magonjwa mbalimbali, misiba kutokana na udongo na kadhalika, na kuchungua pia makundi ya watu wenye kuwa katika hali mbaya. Mpango huo wa kazi za kiutu ulijulishwa wakati wa sherehe kiserikali kuhusu mpango ule wa mwaka wa elfu mbili na kumi na moja. Mwandishi wetu Diadone Tumba Mobile, ambaye alikuwa mahali pale, alijulisha kama mashirika ya kiutu yatatia mkato au nukta kubwa kwa kuchungulia upande wa mashariki wa jimbo la Manyema. Wilayani Ituri, hali ya masikilizano si nzuri kati ya kazi za serikali za sekta ya mapori kuhusu uongozo wa pesa kutokana na ukataji wa miti mikubwa degerade na kazi zenye kuhusika na mazingira. Wanastaki Fonds Forestier National katika lugha ya Kifransa kwa kifupi FFN kusafirisha pesa za uchuru mjini Kisangani pahali pa kuziingiza katika benki mjini Bunia. Viongozi vya degerade na mazingira husema kama hali ile ni ya kupokonya pesa za serikali. FFN inatupilia mbali maoni yale. Ripoti ya Delphine Waisala Mengi Menge Sizontu ya Fati na Isaki Remu Yope viongozi ya ofisi ya dgrad na ya mazingira wilayani Ituri wananena kwamba ofisi inayohusika na mwito ya taifa FFN kwa kifupi inatumizia kartasi ya kodi zisiyo na muhuri ya serikali kwa kulipisha kodi. Pesa ya kodi wanaokusanya kwa Ituri wanayetuma kwa viongozi yao mjini Kisangani. Wanasema tendo hiyo inajulisha kwamba watumishi ya FFN wanaiba pesa ya serikali. Kwa kuepuka wasitajwe katika hiyo wizi, wanakamata hatua ya kuondoka katika komisioni iliyounda kwa kusimamia hizo pesa ya kodi juu ya mti. Upande wake, kiongozi kuu jimboni mashariki ya FFN anatupilia mbali mashtaka hiyo na anasema washtaki wake hawana alama yeyote ya jambo wanaotangaza. Anajulisha kwamba kulipisha kodi juu ya kupanda mti siyo madaraka ya ofisi ya Degerade na mazingira. Mwaziri jimboni mashariki anayehusika na ukingo ya mazingira anasema atafanya uchunguzi kwa kujua ukweli kuhusu hiyo jambo. Unya izakremo yope, Radio Okapi. Jimboni Ekuatoria hujulisha kama mchunguzi mkuu mpya wa masomo ya kiprimari, sekondari na ya ufundi anapana angalisho kwa viongozi vya masomo juu ya gisi wapo unaomba pesa ya masomo iliyokatazwa nchini kote. Bwana Mishele Jamba alijulisha hatua ile wakati wa safari yake ya siku tatu mjini Mbandaka. Alitoa mwito kwa wasaidizi wake wawe na mioyo ya upendo wa kazi kwa kushimika mipango bora ya maendeleo ya masomo jimboni Ekuatoria. Ni hivi mchunguzi mkuu inspekta mkuu wa mashule anakataa viongozi vya masomo kulazimisha malipo kwa kuwaandika wanafunzi masomoni au tena pesa kwa kuhakikisha nafasi zao, ni kusema kuhakikisha kama wameandikwa masomoni na pia pesa kuweza kuleta kuchanga kusudi ya kwenda kuchungua hali ya mwenendo wa mitihani ya serikali wa kupata cheti cha ja somo la sita. Mishele Jamba yupo mbele ya mikrofone ya Rishar Malengera. mafre nyee nakatazwa perse michael huko mafre ya kontroli ya dosie ile batoto a bawezi kulipa hayo hapana. E, surtout hii mambo ya haya ya wizi yetu, nasikiaka sikiaka asema kuko fre ya suivi ya examen detat ile haikala keko mtoto kama anafanya nafanya examen d'état yake, yafaa ngoe tu resultat. Wakati itatoka kuko bengine leko na tembea tembea ma masomo ku percevoir ma franga, asema ni mas... ni frais ya suivi. ile franga ile tuko na nawinisha tu ni ba bamwizi, ndio tuko na nawinisha. hakuna ma frais ya suivi chaque direction scolaire, wakati franga ya salaire natoka bana banabapatiaka ma frais de fonctionnement ma. kuko tena frais ya piscine inye. serikali anapanaka tuache ku... kusumbua bazazi ma mazazi, ku wakati yote kubaombaka ma frais wakati ma ile ma frais ya serikali anaisha kukataza kabisa, mwenyewe batamkamata tamu mwile maperception ilicite ma fre prohibe, kazi yake itaharibika. Na ni hapo takomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili kipindi cha leo kwa niaba ya fundi wa mitambo Dedona Nyangasa na waandishi wetu kutoka majimboni wale, Kisangani Boyoma, Jacques Mukonkole na Madheleni Waila pamoja na Moizaki, tunawapigia asanti sana na kuweza kuwatakia mwisho wa juma njema kwa heri.