Tuna wasalimu nyinyi wote wenye kuwa nasi njani mwa anga wafuata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza pateni vitu vikubwa vya habari zenyewe. Kinshasa. Shirika la kutetea haki za binadamu la Voix des Sans-Voix linaomba kuanzishwe tena kesi kuhusu kuuawa kwa rais mzee Laurent Desire Kabila. Shirika lile linasangaa miaka kumi kisha kuuawa kwa mzee Laurent Desire Kabila, ukweli haujulikane ni wanani walimuua. Yeah. Jimboni Kivu Kaskazini, madaraka ya wanabunge jimboni huenda baadaye kumalizika katika mkutano wa kawaida ulioanzishwa jana siku ya pili, presidenti wa baraza la bunge jimboni aliomba wanabunge wachungue mipango kwa faida ya raia. Mjini Kalemi jimboni Katanga, komisa wa distriki ya Tanganyika aliwakusanya wafanyabiashara ili washiriki wa katika mipango ya usafi wa mji wa Kalemi. Habari kamili Shirika la kutetea haki za binadamu la Voix des Sans-Voix linaomba kuanzishwe upya kesi kuhusu kuuawa kwa mzee muzee Laurent Desire Kabila. Patana na shirika lile VSV, hatua hiyo huenda kuvumbua walio msingi kwa kuua mzee muze Laurent Desire Kabila na kuweza hivi kuwafunga waliotenda uuwaji ule. Hayo ndiyo maoni yaliyojulishwa na shirika lile, e, katika tangazo lake kiserikali ya tarehe 17 Januari mwaka huu wa 2011. Shirika lile la kutetea haki za binadamu VSV linasanga kutambua kama miaka kumi kiisha kuuawa kwa mzee Laurent Desire Kabila ukweli haujulikane, kusema kama kurti ya kijeshi inaendelea na uchunguzi, kumbe kesi jambo lile bado hujulikana mpaka sasa mwisho. Dolly Ibefo, kiongozi cha Voix des Sans Voix, anajieleza njiani mwa simu na mimi Ingumba Mulungu. Wengi ni sababu ya kazi waliofanya katika shirika za usalama, na kesi ilijulisha kwamba uchunguzi uliendelea. Nasi tunaona miaka kumi baadaye uchunguzi unaendelea kufanyika. Tunasema mambo yaharikishwe kwa kuanzisha kesi hiyo, tunafahamu nini ilipitika katika uwaji wa rais aliyeongoza nchi, nani alifanya nini, nani alipanga uwaji huo, na hiyo itaruhusu kumaliza hali ya ukosefu wa usalama na kufaidisha wamoja. Sisi tulibaki na kiu, hata watu wengi wale baki katika kiu. Sekta ya DDRRR ya MONUSCO iliweza kuwapokonya wapiganaji wa FDL elfu moja mia munane na makumi mnane na moja silaha na kwa upande wengine, kuwarudisha wapiganaji wa zamani elfu moja na mia moja makumi sita na tano wageni kwao. Hiyo ndiyo ripoti ya mwaka wa elfu mbili na kumi iliyojulishwa kiserikali na MONUSCO wakati wa mkutano wake wa kila juma leo hii. Na wapasha habari patana na msemaji wa MONUSCO bwana madenod munubai, idadi ya waliopokonywa silaha ni juu sana, na mwaka wa elfu mbili na kumi pia idadi ya maofisa wenye kujiuzuru iliongezeka, ndivyo walihakikisha bwana madenod munubai ambaye mnamsikilize msiki maoni yake yaliyochukuliwa na mimi ya ngumba ulungu mwaka wa elfu mbili na kumi DDRRR ilirudisha nchini mwao wapiganaji wa kigeni elfu moja, mia moja, makumi sita. Kati yao elfu moja, makumi tatu na ine, wa Hutu wa Rwanda wa FDLR pamoja na wengine wapiganaji wa zamani wa Kongomani mia mnane makumi ine na saba DDR, na DDR, RR, Vilirudisha kwa yote wapiganaji wa FDLR 1818 na wanamemba wa jama zao wakiwa 1175. Idadi ya wapiganaji wa FDLR waliorudishwa ilibaki ya juu, hata kama ilishuka kidogo mbele ya nambari ya mwaka wa 2009, ikiwa wapiganaji karibu 2000. Idadi ya maofisa waliorudi ilizidishwa pia. Mwaka wa 2010 DDR ilikaribisha maofisa 165. Madaraka ya wateule wa jimbo la Kivu ya Kaskazini huenda baadaye kumalizika. Jana siku ya pili, kulifunguliwa mkutano wa kawaida wa mwisho wa baraza la bunge jimboni. Ikiwa kama prezidenti wa baraza lile la bunge jimboni aliomba wanabunge wakazanie katika mkutano wao mipango huenda kufaidisha raia shirika la raia lilijulisha kwa upande wake kama kazi ilizofanyika na wanabungi jimboni Kivu ya kaskazini hao kuelekea faida ya raia. Ripoti ya Yadenis Lukezo Menge, Tuyafate Sidion na Benarde Nyangi kwa muda wa miaka mane yaliyopita ripoti peke zilitangazwa rasmi na baraza la bungi la Kivu ya kaskazini. kwa upande mwengine sheria 11 zikiwemo sheria mnane za bageti zilikubaliwa kwa kura kwa wawakilishi wa jamii ya raia. Matokeo haya hayatoshi Kambale Lwanga ni kiongozi wa shirika la kutetea wafanyakazi. Ingawaji walitoa wa sheria hayakuwa na vinyume ya kuridhisha kijamii. Kwetu sisi raia, inayotuvutia ni maisha yetu na yale ambayo hawakufanya kwa muda wa miaka ine, si kwa miezi sita ndiyo watafanya maajabu. Raia hawakufaidika na kazi yao. Kwa upande wake liwali wa, wa jimbo ya Kiva Kaskazini anasisitiza kwamba haikuwa rahisi kujibu kwa yote ambayo raia wanasubiri kwao, ila kwake ya muhimu ilifanyika. Julien Paluku: kwa kweli raia walisubiri wali mengi kutoka bungi haya, ila kila mtu anafahamu kwamba muula wao ulipatwa vikwazo vya usalama mdogo, na hayo yalipelekea tusiwe kabisa na uwezo wowote kwa miaka hizi ine. Wanabungi wa kivya kaskazini wanapendekeza angalau kwa wakati inayobaki kwao kutizamia kwa makini mahitaji za raia. Goma Bernardin ya Radio Okapi. Mjini Kalemi katika jimbo la Katanga, komisa wa distrikti ya Tanganyika aliwakusanya wafanyabiashara jana, siku ya pili, kwa shabaha ya kuwa waomba kutoa msaada kwa usafi wa mji. Kwa upande wao, wafanyabiashara waliaidia kujiunga katika mipango wenda kutetea usafi wa mji. Mengi tuyafati na SPD mwamba mubi akiotubia wafanyabiashara katika chumba cha mikutano cha parokia watakatifu Alberto na Viktori kamisha wa wilaya ya Tanganika bwana Moris Kioningoi ameonyesha uzuni wake kuhusu hali mbaya ya muji wa Kalemi. Mifuko ya plastiki imetupwa kiolela, so majani siyo maua, mifereji zimezigiwa mbele ya maduka zetu, mbele ya ofisi zetu, no visiwa stagmini vya maji mbele ya maduka, tunatupa chafu ndani ya mifereji. Sasa ni wakati wa kuamsha zamiri yetu na kutenda hakika, muji umeharibika wamekubali kutoa mchango wao kama anavyomaanisha mfanyabiashara huyu. Mheshimiwa, umetukumbusha kwamba patia patia, muji ni wetu sisi, si sote kweli? muji siyo tu wa viongozi, wa watu wote. Maoni yetu ni kwamba sikuwe tu salongo, salongo, lakini shughuli ya kila mmoja wetu. Wote wamepangilia kuanzisha kazi ya kutoa majani, kufungua mifereji, kutia vitunga vya kutupia uchafu kupaka rangi nyumba zote kupanda miti kutayarisha nafasi ya kupunga hewa. Tokea Kalemi, mimi ni Expedi Mwamba Mubi, Radio Okapi. Mjini Kinshasa, ni tangu siku nyingi shirika la kugawa moto wa umeme SNL kwa kifupi, lilijiandaa kwa kutawanya vyombo vya moto wa umeme transformatere kwa Kifransa, na pia kushimika singa kubwa upya katika karta mbalimbali za mji wa Kinshasa kwa shabaha ya kusafirisha moto wa umeme operesheni hiyo inayo lengo la kutawanya moto wa umeme mahali pote mjini Kinshasa. Ni sasa yapata mwezi moja tangu kuanzishwa kwa hatua ile. Watu hujiuliza, katika karta na mitaa mbalimbali ya mji wa Kinshasa, hali ni gani kuhusu moto wa umeme? Ripoti ya bibi Belinda Bosoma mengi si jioni, tuyafuate na Jean Desiré Kanyama. Karta nyingi ambamo alitembelea mwandishi wetu zina matatizo ya moto wa umeme. Ni sawa katika karta kimbwala mtaani mwongafula kituo cha umeme cha Makabi kilichofaidishwa na jenereta mpya tarehe moja Januari kina matatizo, na kata hiyo ina shida katika ugawanyo wa umeme. Wakati tunao ni hali moja katika kata Kimbangu mtaani Kalamu. Hapa jambo la kushangaza ni kusema jumba mamo kituo cha kugawa moto kinapatikana hali na umeme katika kata Kinsuka Pesher, mtani Ngalima. Chumba cha umeme Beler katika barabara Maindombe hakina generata. Ni sawa vile pa Bandal Bisengo. Chumba cha umeme kilichoshimikwa tangu miaka michache kando ya blok commercial hakina pia generata. Upande wa wakuu wa shirika la Esnel kunako ofisi ya Kin West, kiongozi ya kuwa hapo na makamu wake alikataa kukaribisha mwandishi wetu hata kunako ofisi ya kugawa moto ya umeme ya mji wa Kinchasa haikuwezekana kuwasiliana na wakuu wa ESNEL. Leo hii siku ya tatu ni siku ambayo ilichaguliwa kwa kuwa siku ya milango wazi kwa wote, kunako hospitali kuu ya mji wa Kinchasa iliyokuwa ikiitwa zamani hospitali Mama Yemo hospitali hiyo ikiwa nayapata vyumba vikubwa kumi na sita na kazi nyingi. Hospitali kuu ya mji wa Kinshasa inakamatwa kama hospitali kuu kubwa nchini, lakini ukosefu wa vifaa vya kuchunga wagonjwa, tena ukosefu wa pesa za kuwapa ushujaa wa ganga, na tena hasa kuzeeka kwa vyumba vingi vya hospitali hiyo inaleta magumu sana mengi. Mwandishi wetu Jake Molima aweza kuchungua kama na kusema, wagonjwa wa wengi hawana vitanda na niapo takomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili, kwa niaba ya fundi wa mitambo Dedone Nyangasa walioshiriki kwa kutengeneza habari hizo, Pele Kipela Mondu na Misheli na Chwala Mupangi na waandishi wetu kutoka majimbuni tunia mkundamilapig ya kisanti sana. Tunawaacha nafasi kwa Tina Salama na nanambala kwa ukarasa wa michezo Okapi, Okapi, ayo.