Asante kwa kuwa nasi njani mwa anga upata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Pateni kwanza mtasara wa habari zenyewe. Kinchasa, masomo yalianzishwa upya leo hii kunako universiti ya Kinchasa na hiyo ni kiisha siku chache cha uwasiwasi kulingana na kuwawa kwa mwanafunzi mmoja hapa inikin. mm -hmm. Jemadari Foste Munene ni mwenye kufungwa na sheria ya kijeshi mjini Brazavili, kulingana na maoni ya msemaji wa serikali la Mbelemende. Jemadari Foste Munene alikuwa kitafutiwa na sheria ya kijeshi nchini Kongo ya kidemokrasia ili ajibu kwa makosa yake. mm -hmm. Waziri wa serikali kuu wa usikale na afya ni mwenye kupatikana mjini Kananga, jimboni Kasai ya magharibi Victor Makwenge Kapute mwenye kusindikizwa na wataalamu wa OMS, UNICEF na kleb utari ataanzisha kiserikali kampeni ya tatu kwa kupinga polio jumoni mule. Naam, habari kamili. Masomo yalifunguliwa upya mlango zake leo kunako universiti ya Kinshasa Inikini. Kwa kifupi kisha mwisho wa jumamoja iliyokuwa na misukusuku, wanafunzi walionekana leo hii kunako site ya Inikini, lakini idadi yao haikuwa nyingi Kulingana na wanafunzi waliokutaniwa mahali pale, hakukuwa hata askari polisi mmoja katika eneo la Inikin, kwani hao waliondoshwa hapa eneo lile. Ripoti ya mwandishi wetu inaosa ulenga mengi sioni na Jean Desire Kanyama. Hata kama kuanzishwa huko kulifanyika katika hali ya kimya, wanafunzi walionekana wengi mbele ya jumba za universiti ya Kinshasa wakizungumza, lakini wamoja kati yao walihuzunishwa na kusita wasili kwa maprofesa wengi. Katibu mkuu wa UNIKIN alisema maprofesa wamoja peke yake ndiyo hawakufika, lakini masomo ilianza hakika, amehakikisha profesa Kanyakongote, ikiwa ni katika daraja za kutosha. Katibu mkuu wa universiti ya Kinshasa amealika wanafunzi wote wafike kesho, siku ya tatu, kwa kuruhusu kuanzishwa huko bila matatizo. Kwa upande wao, wanafunzi wanaomba serikali kitu kimoja ni usalama yaani ukingo wao. Ilipangwa mkutano leo nyuma ya mchana kati ya waziri wa masomo makuu na univesiti profesa mashako mamba, na kamati ya uongozi wa unikin kuhusu swala la usalama katika eneo lote la univesiti ya Kinshasa na jimboni kivu ya kaskazini. Mpango mpya wa uelimushaji wa waaskari polisi yapata mia sita ulianzishwa leo hii siku ya pili kunako senta ya Munigi pembeni ya mji wa Goma. Waaskari polisi wale yapata mia sita walitoka katika majimbo ya maniema mashariki kifo ya kaskazini na ile ya kusini. Karibu wote walitoka katika makundi fulani fulani yaliyokuwa na silaha, lakini walikuwa wote katika makundi ya askari polisi la taifa. Shabaha ya mafunzo yale ni kuwapa elimu juu ya gisi ya kutumika katika usalama na wa raia na pia kukinga mali ya raia. Msimamizi wa pinedi katika sheria hii alizusha kama mpango huo wa uelimushaji huenda kudumu siku makumi mbili na tano na ni mpango wa usaidizi pinedi MONUSCO na usaidizi wa jamhuri ya kongo kidemokrasia na Japan. Ripoti ya Rosali Zawadi Mengi si junto ya Fati na Benarde Nyangi. Baada ya mafunzo hayo, wa askari polisi watapata uwezo wa kujibu kwa itaji ya raia wanaosubiri kuundwe polisi ya kitaifa na inayoheshimu haki za binadamu. Ni hayo aliyonena mwakilishi wa shirika PNUD linalotekeleza mradi ule kwa uzamini wa shirika la Japani jika kwa kiwango cha dola milioni mbili ikihusu miradi za mafunzo ya polisi Pakapalata na Munigi. Kwa mujibu wake inspekta wa polisi jimboni, wa polisi walio tayari pita kwa duru ya kwanza na ya pili ya mafunzo hayo bado hawajalipwa na serikali ya Kongo, ingawaje wamekwisha tapanywa kwa vikosi mbalimbali jimboni. Kanali Bazenge sababu bado hawaja lipwa tulipendelea kuwatumwa maeneo walikotoka. Kwa mfano wale wa Goma walitumwa katika vikosi vya Goma, wale wa Beni walitumwa Beni, ila nawahakikishia kwamba swali lao lafuatiliwa. Kwa mujibu wa udadisi wa wakaaji wa moja, ikiwa polisi wanaofunzwa Pamunigi Munigi wala maali pengine hawaja lipwa na serikali, hawa watazidi kuwatishiwa kwa raia zaidi ya mafunzo ni sherti wa utumiwe vema wana isi raia. Wale Goma, Bernard Nyangi, Radio Kapi. Jemadari Foste Munene ni mwenye kufungwa mpana palata za taifa wa zamani ni mwenye kutiliwa nguvuni na sheria ya kijeshi ya Congo Brazaville. Habari iyojulishwa na magazeti mengi iliyochapwa chapwa leo, siku ya pili hapa mjini Kinchasa. Msemaji wa serikali ya Kongo Demokrasia bwana Lambert Mende, ambaye aliojewa na Radio Kapi kwa njia ya simu alihakikisha kama kufungwa kwa Jemadari Foste Munene na sheria ya kijeshi ya Congo Brazaville ni ya kweli, na inaambatana na uhusiano kuhusu sheria kati ya nchi zote mbili, kwa mfano mwema kati ya Congo Brazaville na Congo Demokrasia ya Congo. Kufuatana tu na maoni ya Lambere Mende, Jemadari Foste Munene, kiongozi cha zamani cha majeshi ya anga nchini Congo ya Kidemokrasia alitafutiwa mwendo wa miezi nyingi na sheria ya kijeshi ya Kongo kwa kujibu kwa makosa waliomtilia mgongoni mwake, na tena alikataa kujibu kwa mwito kisheria juu ya mzozo uliotukia pakikwiti mwezi wa kumi na mmoja, mwaka, tuna, mwaka jana. Basi watu hujiuliza ni kitu gani huenda kutukia kwa jemadari Foste Munene kwani sasa yupo nguvuni. Jibu tulifate na waziri Lambert Mende, akiwa pia msemaji wa serikali nchini, alihojiwa njiani mwasimu na mwandishi wetu mimi ngumba mulongo kama anapatikana nchini Kongo Brazzaville. Tunawaza ni haki wakuu wa kua Kongo Brazzaville wamshike kwa uh, kuruhusu sheria ya Kongo, Kongo Kinshasa imusikilize yenye Kongo Brazzaville itafanya. Nawaza inafaa kuuliza wakuu wa Kongo Brazzaville, kuna uhusiano wa kisheria kati yetu. Jumajana tulituma mjini Brazzaville mjambazi mmoja mkuu aliyepatikana mjini mwetu. Tunawaza wakuu wa Kongo Brazzaville walipashwa mtuma mjini Kinshasa. Tunaona kwamba unjani angali mwenye kufungwa, mwisho ya swala lake jamu litafikishwa mjini Kinshasa. Wilayani Ituri mjini Bunia, viongozi vilichukua hatua ya kukataza maandamano ya kisiasa. Hatua hiyo ilichukuliwa na komiti inayohusika na usalama wilayani Ituri kuna pita ya pata juma mbili, hatua yenyewe haikujulishwa upesi kwa wapasha habari, ni siku ya kwanza ndio ilijulishwa kiserikali. Fatana na komisa wa wilaya la Ituri mjini Bunia, hatua hilo inayo madaraka yake na inayo shabaha ya ukingo wa usalama na ukimya. Ripoti ya Jean Paul Basila, mengi si juni tuyafuate na Isak Rimu yope. Siku ya Mungu iliyopita wanamemba ya chama ya siasa PPRD walifanya wa sherehe ya kiapo kwa chumba ya mkutano ya district mjini Bunia. Kisha siku moja John Tinanzabo, presidenti kwa muda ya chama ya siasa IPC ya upande ya upinzani, alikatazwa kufanyisha mkutano yake katika hiyo chumba. Kwa maoni yake, tendo hiyo ni kinyume ya demokrasia. Aliujiwa kuhusu jambo hiyo, Fredi Bosomba, kiongozi wa wilaya ya Ituri, alinena kwamba msimamizi ya chama IPC hakuandika barua ya kuomba ruhusa ya kufanya mkutano. Alijulisha pia kwamba maandamano yote ya siasa inakatazwa kwa eneo yake hadi mpango hiyo itaondoshwa. Kiongozi wa wilaya ya Ituri anasema wakati ya karamu ya mwisho ya mwaka ni wakati ya mzozo mengi, na pia mzozo ya kisiasa nchini pia inawasukuma kukataza maandamano ya siasa. Upande wao, wasimamizi ya chama ya siasa wananena kwamba hawakujulishwa kuhusu hatua hiyo. Nikiripoti toka Bunya, Izakare Moyope Radio Okapi. Waziri wa serikali kuu wa usikani na afya aliwasili leo hii mjini Kananga akitokea mjini Lubumbashi. Waziri Victor Makwenge Kapute alifika mjini Mule Kananga kwa shabaha ya kuanzisha kampeni ya kipindi cha tatu juu ya uchanjo kwa kupinga ugonjwa wa kupooza viungo vya mwili kutokana na mdudu wa wanyama. Ni sasa watu makumi sita na tatu ndio walivumbuliwa kukumbwa na polio katika mitaa mbalimbali ya afya ya Jimbo la Kasai ya Magharibi. Waziri Victori Makwenge anasindikizwa na wajumbe wa OMS, UNICEF na wale wa Rotary Club. Mengi tuyafuate na Sadar Shabani. Kufatana na masemi ya daktari George Kabongo, waziri Mukwen Victoro Kaputu atanzisha kampuni hiyo ya chanjo katika eneo ya afya ya Chikapa. Kumepatikana zaidi ya watoto makumi mawili na saba chini ya matoto makumi sita na tatu wenye kugonjwa polio katika jimbo la Kasai la Magharibi. Daktari George Kabongo alijulisha kama watoto kumi na tano wenye ugonjwa ya polio wamepatikana katika eneo ya afya ya Kamwesha na wanane katika eneo ya afya ya kamonya na pia saba wengine katika eneo ya afya ya Dekesha. Kuna kuwa pia idadi ingine ya watoto wenye kugonjwa polio katika eneo ya afya ingine sawa vile watoto tano pa mutena na watoto wengine tano pa mweka na watoto mbili au tatu katika eneo zingine za afya mbalimbali mbali la jimbo. Kampuni iyo yenye kupiganisha polio katika jimbo itaanzishwa siku ya ine toka Kananga. Mimi ni Sadala Shabani, Radio Kapi. Hali ya kazi katika soko kubwa la mji wa Kinchasa haikuendeka vizuri leo hii, siku ya pili. Ni tu duka ndizo zilifungua milango zao, lakini wachuruzi wenye kutia biashara juu ya meza hawakutumika. Hao wanahuzunishwa na gisi chumba cha liwali kiweza kuchukua kupandisha bei ya meza ya kutilia biashara. Mbele ilikuwa franka za Kongo mia moja kwa santimetri makumi tatu na tano ya eneo kwa pesa mia tatu tangu leo. Kwa wachuruzi wenye kutumia metri mbili ushuru wao kwa kila siku ilikuwa franka za kongo mia sita kwa leo hili zaidi ya franka za kongo elfu mbili na pia kuongeza kodi ya usafi na ile ya wenye kuhusika na uchumi mama mmoja mchuruzi kunako soko kubwa la mji wa kinshasa anajieleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu daniel tambizoni tunapinga uchuru wa kuonyesha kwa biashara na usafi nafasi ya metri moja tulilipishwa fedha ya kongomani mia moja kwa santimetri makumi tatu na tano ambamo biashara inapatikana tunalipa katika uchungu na malalamiko. Tulishangaa sana kujulishwa siku ya tano iliyopita kwamba uchungu huo unapandishwa hadi fedha za kongomani mia tatu kwa santimetri makuu matatu na tano, fedha za kongomani mia moja makuu matatu kwa usafi pahali pa makumi tano, na malipo hayo yalipaswa anzishwa leo siku ya pili. Tunaomba wakuu wachungue hatua wa hiyo watulipishe metri moja fedha mia moja za Kongomani. Jambo ingine yenye kutushangaza wanatuhuzishia nafasi hizo mara mbili kwa mwaka moja kwa thamani ya dola kumi za Kimarekani. Tulifanya nini kwa kustahili hiyo yote? Radio Kapi ilifanya lolote kwa kuweza kukutana na kiongozi wa soko kubwa la mji wa Kinshasa, lakini wakuwegezekana. Na niapo utakuomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili, kwa niaba ya fundi wa mitambo Didoni Nyangasa na uandishi wetu walishiriki nasi Dunia Mukunda Milemba, anapigia kisanti na cha nafasi kwa Tina Salama, na Shambui kwa ukarasa wa michezo.