Kwapenda wasikizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili, tunawasalimu na kuwatakia usiku mwema. Fateni kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Ilei siku ya kwanza ndipo kumesherekewa miaka makumi matano tangu kuwawa kwa mshujaa Patrisi Emeli Lumumba mjini Kinchasa. Kiisha misa kubwa kulikiliwa mauwa pa munara wake mjini Bukavu, kisha sherehe panafasi ya uhuru, sherehe lyendeeya pa Kabare ambako minara mbili ya Patrisi Lumumba na lwadizili Kabila imeonyeshwa kiserikali. Kinshasa, ni kesho siku ya pili tarehe 18 mwezi wa Januari ndipo wanafunzi wa, wa universiti ya Kinshasa inikin watarudi shuleni. Hatua wa hiyo ilichukuliwa na viongozi vya universiti hiyo inikin. Wilayani Ituri hatue kuhusu ukataji na uchuruzi wa miti mikubwa huenda kufanyika tu na wale wenye kuwa na vikaratasi vyao kiserikali. oh, Habari kamili ni sasa. Miaka makumi atano tangu waziri wa kwanza Patrisi Emeri Lumumba amefariki. Kuhusu ukumbusho huo wa miaka makumi tatu makumi tano mnerazi, sherehe nyingi zimefanyika leo hapa mjini Kinchasa. Kwanza ni misa kubwa iliyosomwa kunako Katedral Notre Dame ni di Kongo Palingwala, na pia kutiliwa kwa maua kunako mnara uliojengwa kwa ukumbusho wa mrehemu Patrisi Emeri Lumumba Palimete hapa mjini Kinchasa. Ripoti ya mwandishi wetu Deni Madimba na engisizotu yafate na jean Desire Kanyama. Misa ilisomwa kuna kwa Katedrali Notre Dame du Congo ya mji wa Kinshasa na padri Yves Koko, kiongozi wa parokia hiyo, ikiwa ya shukrani kwa mwaka tunao misa hiyo iliandaliwa kwa ukumbusho wa marehemu Patrisi Mere Lumumba na wenzi wake wawili walioua pamoja Moris Polo na Joseph Okito. Misa hiyo ilidumu saa moja na nusu. Wakuu wengi wa kiserikali waliohudhuria ibada yenyewe, kati yao Rais Joseph Kabila. Katika hotuba yake like, Padri Eve Koko alialika Wakongomani wote wabaki imara katika kazi aliomba pia rais Joseph Kabila atimize vizuri kazi yake. Baadaye ishala za maua zilitiwa kwenye mnara wa marehemu waziri mkuu wa kwanza wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Maandamano hayo yalidumu dakika makumi mbili yakianzwa na rais wa jamhuri na kukomeshwa na seneta Abdullah Yerodia Ndombasi. Na jimboni Kivu ya kusini, sherehe ya ukumbusho wa miaka makumi tano kwa kuuawa kwa Patrice Lumumba zilifanyika pa nafasi itayo Place de l'Independance, mbele ya kuendelea kwa sherehe zile katika mtaa wa Kabare pa nafasi ya uhuru viongozi vya jimbo la Kivu ya kusini na serikali jimboni vilishimika sanamu mbili kwa ukumbusho wa Patrice Emery Lumumba na Lwla Dezire Kabila Pakabare. Wakaaji waliomba kwa ujumbe uliowafikia ili wawatetee mbele ya serikali kuu ili mwami mrehemu Dezire Kabale aliyeitwa tena zerozero, akamatwe kama bia mshujaa mkuu aliyepiga ukoloni Patrice Emery Lumumba Nikamba ili Lola Dezire Kabila kwa mtaa moja. Ripoti ya mwandishi wetu Mishel Chilimwami njiani mwasimu tangu Kabare. Sherehe hizo mbili ziliongozwa na ujumbe wa mawaziri kutoka Kinshasa. Baada ya kuzisimika sanamu mbili za Patrice Lumumba pale Place de l'Independance na Laurent Desire Kabila, ujumbe ulielekea huko Kabare ambako kulifanyika sherehe kubwa ya kumbukumbu ya kifo cha mwami Alexander Kabare jumanizi zero zero Mwami Dezire Kabare ugemanizi wa pili, aliye mwami wa sasa, aliomba babu yake huyo apewe heshima ya kutajwa shujaa wa taifa kwa ushuhuda wake na wengine wengi. Sultani huyo alipiganisha kwa ushujaa ukoloni na kuwa kati ya wale walioomba uhuru wa nchi ya Kongo. Ushujaa wake na moyo wa uzalendo dhidi ya ukoloni ulimfanya apingwe na wakoloni kabla na wakati wa kupata uhuru wa nchi. Waziri Norbert Akinsima, mjumbe wa rais na serikali kuu ya Kinshasa, aliahidi kutetea wazo hilo. Wakati wa sherehe, mwani Kabare aliomba msamaha kwa wakaaji wa Kabare na kuomba waungane kwa ujenzi wa eneo hilo. Michel Silimani, Redio Kati. Masomo yataanzishwa upya kesho, siku ya pili, tarehe kumi na nane mwezi wa kwanza, hapa saa mbili na nusu ya asubuhi kunako university ya Kinshasa. Kisha siku chache cha kufungua kwa masomo yale ya kufungwa hapa universiti hiyo, viongozi viliweza kuchungua hali ya sasa, na bila siku chache nilipita sana, wakati mwanafunzi mmoja aliuawa katika eneo la makao ya wanafunzi yani kampis. Viongozi vya UNIKIN vinasema kama ukimya umezidi, ndio maana inafaa wanafunzi wasiwe na masito wala wasiwasi au rawoga, kwani hali ya usalama imerudi. Tumsikilize katibu mkuu wa university ya Kinshasa usikae na mafunzo bwana prosper Kanyankonkote mbele ya mikrofoni ya jiel Lungembu. Kisha wakati wa machafuko yaliyoleta uchungu katika university, mnafahamu kwamba hatua zilichukuliwa na kamati ya uongozi wa universiti, wakuu wa mji, wakuu wa serikali ya nchi na washirika za usalama kwa kukinga eneo la university ya Kinshasa. Kama mnavyofahamu, hali imerudi tulivu. Hatua zote zilichukuliwa na zingine zitaendelea kuchukuliwa katika ngazi za ndani mnamo university, ili katika makao ya wanafunzi muwe peke yake wenye kuwa na haki hiyo. Tutaendelea pia kuchungua mwenendo wote katika university, sababu wengine wanaingia katika uficho kwa kutenda maovu, wengine kwa matatizo ya kisiasa. Tunaungwa mkono na mji wa Kinshasa na serikali yote, na tunawaza, ijapokuwa uchungu tunao sisi, wote tunapaswa anza kazi wilayani Ituri, hatua ya kupinga ukataji wa miti mikubwa iliyochukuliwa kunapita juma mbili huenda kupunguzwa kidogo. Serikali ya jimbo na wenye kukata miti wakuuzisha miti waliweza kukutana jana siku ya yenga kwa kuchungua hali ya hatua ile. Waziri jimboni ya usikae na mazingira, wafanya biashara wa miti mikubwa ambao wanavyo vikaratasi vyao ndio watauzidi na kuchuruza na kukata miti, kwani bila shaka hiyo ndiyo serikali inapenda kwa upande wa wachuruzi wa miti mikubwa, wananungunika sana na ushuru wa ina mbili kwa kutengeneza vikaratasi vyao. Ripoti ya Delfe wa isala mengi tuyafate. Bwana Isa Kiremo, atua ile ni namna gani? vibarua zinazolazimishwa na serikali ni sawa barua ya kuruhusu kukata mti na kicheti ya kufanya biashara ya mbao. Mwaziri Jimboni Mashariki, anayehusika na ukingo ya mazingira, anasema wafanyabiashara ya mbao wanaonunua hizo barua ndio wanapewa ruhusa ya kuendelesha hiyo kazi. Komisioni moja iliundwa kwa kuchunguza barua ya wafanyabiashara ya mbao wote ya Ituri. Bwana Remo Chedia anasema lengo ya hatua hiyo ni kwa kuheshimisha sheria kuhusu biashara ya mbao. Upande wao wafanyabiashara ya mbao wilayani Ituri wananena kwamba wanalipa kodi mbalimbali mbali kiasi ya dola zaidi ya elfu kumi ya Amerika. Wanashitaki pia serikali ya Congo kuwalipisha kodi zingine mara mbili. Wanaomba na serikali kupunguza mzigo ya kodi wanaobeba kwa kufanya biashara ya mbao. Oo, bunya yope, Radio Okapi na jimboni Kivu ya kusini mtawa Uvira upo sasa bila vizuio yani barriere vizu, sioruhusiwa katika mabarabara iyo. Ndio hatua iliochukuliwa wiki uenda kumalizika na kujulishwa kwa kazi za serikali ziliovunjwa na kutia mipaka pale, ni hivi vizuio vilivyotiliwa vizu, vizu, bila ruhusa kwa upande wa kusini karibu na bandari ya Kalundu vimeondoshwa. Vizuio vingine vilivyotiliwa vizu, kwa upande zote mbili za mto Ruzozi viliondoshwa na pia vingine vyenye kupatikana mahali pengine katika eneo la Bavira. Tumsikilize mkuu kiongozi cha mtaa wa Uvira e, bwana wa bunga singa Zebede mbele ya mikrofoni ya Fisto Ngoma. Kulikuwa widhara ndogo, ndogo, ndogo zinazofahamika na nyingine bandia zinazofahamika zimeingia katika parking kwa kutumika. Tuliendesha mpango huo Uvira ajili ya kuondoa vizuizo vyote, tuna shefri tatu ikiwa kizuizo cha wekwa Ruzozi, kingine Kiliba na kingine Kamanyola. Hiyo ni mauzi tupu. Kizuizo cha foner hakihusishwi katika azimio tuliyokamata, kwani hiki kinaruhusu kugharamia polepole shughuli za kutengeneza mabarabara na zinazopashwa kuendeleshwa. Jimboni kasa ya mashariki, hali ya usalama ni ya uwasiwasi katika sekta ya mpanya Mutombo, katika mtaa wa Lusambo, distriki ya Sankuru. Patana na ripoti iliyotolewa na kiongozi cha eneo la Sankuru, viongozi vya gurupema na viongozi vya mpanya Mutombo vinapinga kutajwa kwa kiongozi kipya cha sekta ya mpanya Mutombo, kwani anayo makosa mengi. Kiongozi cha mtaa wa Lusambo kilijulisha kama kiongozi kipya kilizotajwa inabaki Lusambo kwa usalama wake. Cesari Ntumba akiojewa njiani mwa simu na Kriste Mukanda. Ni kweli kuna mgogoro. Tulipata mkanda unaomtia Bwana Lukutumba Sebastien kama kiongozi wa sekta la Panya Mutombo, lakini tuna hali lingine hapa kwetu. Viongozi wa magroupement waliandika memo inayoonyesha ya kuwa wamemkataa kiongozi wa sasa huo wa sekta ya Mpanya Mutombo. Wamesema ya kuwa zamani wakati aliongoza sekta hilo, alipora vitu katika kampi la waskari police, pia wafanyakazi wengine Mambo mbaya ni nyingi, ndiyo maana kiongozi wa distrikt alimtumia gavana kiripoti na kumwomba apate suluhisho kwa haraka, kwani wakaji wamemkataa kiongozi huo mpya. Na ni hapo utakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili, kwa niaba ya fundi wa mitambo Dedoni Nyangasa na Bii Mishenacala Mpanga ulioshiriki katika kipindi hiki, Jean Desire Kanyamana, waandishi wetu kutoka majimboni dunia. Mukwenda mile mbao apigia, asanti sana, kwa heri.