Kati wakuu wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wakuu wa shirika la kimataifa la UNESCO pamoja walichunguza namna ya kukaza ukingo wa eneo za wakongomani zinazopatikana katika mali mashuhuri ya ulimwengu na zenye kuwa katika hatari kubwa jimboni Kivu ya Kusini, wa yangeyange wanaoita kwa jina maarufu wakasa wanasumbushwa sana, ni zaidi wale waliotokea katika nchi jirani ya Tanganyika bondeni Ruzizi katika mto wa Uvira upande wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, na hali ni vuta ni kuvute tangu siku tatu. Palusambo kilometra 235 kaskazini ya mji wa Mbuji Mai, jimboni Kasai ya mashariki, ikinyume, kazi zote zinaharibika, ziliharibika leo siku ya tano, na haikuwezekana hata kuvuka mto Sankuru. E, ujambo ndugu msikilizaji, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Mkutano wa ngazi za juu uliendeshwa leo siku ya tano hapa mjini Kinshasa kati ya wakuu wa serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na wakuu wa shirika la kimataifa la UNESCO. Pamoja wakuu hao walichunguza swala kuhusu namna ya kukaza ukingo wa eneo za wakongomani zinazopatikana katika mali mashuhuri ya ulimwengu na zenye kuwa katika hatari kubwa wakati tunao. Ni maeneo ambamo kuna chungwa mimea na wanyama wa kipekee mitindo ya aina sawa okapi na soko mutu ya mlimani. Ukosefu wa usalama unadumu katika maeneo hizo, sababu makundi ya silaha yanapatikana ndani mwake kwa uwingi, na silaha nyingi zinatawanya kiolela ndani ya eneo hizo. Sheria haiheshimiwe katika eneo hizo na wanyama wanawindwa sana ikiwa ni kinyume ya sheria. Kati ya eneo hizo kuna mbuga la Virunga, la Garamba, la Kauzi Biega, la Salonga pamoja na shamba la wanyama na mimea la Okapi, jimbo ni Kivu ya Kusini. Wa yangeyange wanaoitwa kwa jina maarufu Wakasa wanasumbushwa sana ni wale waliotokea katika nchi jirani ya Tanganyika katika bonde la Ruzizi mtaani Uvira upande wa jamhuri kidemokrasi ya kidemokrasia ya Kongo, ikiongozwa shirikisho la wayangeyange wa Kamanyola mtaani wa Lungu. Anatoa angalisho mbele ya hatari wanao wanamemba muungano huo. Machumu Chimanuka, akiwa pia mchungaji wa kanisa, alishambuliwa Jumajana nyumbani mwake na watu wenye silaha wasiojulikana wengine wanatekwa nyara katika maeneo ya Uvira na ya Fizi mpakani na Jamhuri ya Tanzania na Burundi. Mafasiro mengi nawe Fisto Ngoma Mayabala kutoka mji wa Uvira. Kabla ya hapo watu wasiojulikana walimfikia mchungaji nyumbani kwake na kuomba wanunue kaburi alimozikwa dada yake na mchungaji ambaye yeye pia alikuwa albino. Alipokataa, watu wengine waliokuwa wanashikilia silaha walimfikia usiku na kuanza kuchimba kaburi ili waondoe mifupa ya marehemu dada ya mchungaji na kuipeleka. Kisa hicho kilifanya wengine wa albino kuwa na usalama mdogo. Mkurugenzi wa shirika la waalbino Kamanyola anaeleza munyumba na kutenda kutuharibisha maisha yetu. Endele tena kushamba ya kuokoka hili usiku, naenda narangaranga munyumba za majirani huko, natembea mubarabara, unasikia wanaanza kulalamika tena, angalia boro, maanake sisi tunakuwa na boro mkongo, tunahitaji msaada na sekirite iwe mzuri kwetu, owetuwefasi ma watujengee, tujengee mzuri, na tuwe na lupando na kutupatia enye hapo kama Kamanyola, mtoto mwingine albino aliponea chipuchipu chipu kwa kutekwa nyara alipokuwa anatoka shuleni kijiji Lemera. Mwalimu mmoja alimkimbiza mwanaye ambaye ni albino hadi Sange kwa kuhofia usalama wake. Hali hiyo inaonekana kuvuka mipaka kutoka nchi jirani za Burundi na Tanzania. Nchini Burundi ni maalbino kumi na saba ndio wamekwisha poteza maisha yao mnamo muda wa miaka miwili toka Uvira. Vistango Mwamayabala ka nyaba redio kapi ikiwa shirika la kiraia pamoja na mkusanyiko jimboni wa shirika za haki za kibinadamu jimboni Kivu ya Kusini inaomba wanabunge wa jimbo hilo washike mbele shauri ya waliowachagua katika suala la kugeuza kwa katiba ya jamhuri. Ni katika tangazo lililosainiwa jana na mkusanyiko kumi ya asili ya shirika hilo la kiraia pamoja na uongozi wake. Ndio msimamo huo unaonyeshwa kiongozi makamu wa shirika hilo la kiraia. Anakumbusha kwamba kugeuza kwa katiba ya nchi kunaruhusiwa, lakini wananchi wanapashwa arifiwa kuhusu swala za hatari kama inavyotayarishwa katika katiba ya taifa, kipengele cha tano. Afuataye ni Dekarte Mponge. Ukaguo wa katiba ni jambo linatayarishwa na sheria kuu ya nchi, lakini shida tunayo ni kwamba wanabunge wakengeuke sababu tunaona suala hili linazusha mjadala usiokuwa wa kawaida. Tunaomba wale tuliowachagua watuone, watuulize maoni yetu wakati kunaonekana jambo sawa na hili ambalo si la kawaida na ambalo linaweza haribu ushirikiano kati ya wananchi. Hatupengamie upande wa upinzani wala upande wa utawala, bali tunataka kuamsha dhamiri za watu ili wawe na busara. Hali ni avuta ni kuvuta tangu siku tatu pa Lusambo, kwenye umbali wa kilometa mia mbili makumi tatu na tano kaskazini ya Mbujimai, jimboni Kasai ya Mashariki. Ikinyume e, kazi zote zinaharibika ziliharibika. Leo siku ya tano, na haikuwezekana kuvuka mto Sankuru. Milio ya risasi ilisikika popote katika mji huo mdogo. Mvurugo huo unatokana na habari zinazoharifu nia ya Ofisi de Route ya kuhamisha mashua ya aina ya bak inayovukisha hadi bandari ya Benadibele katika mtaa wa Kole mafasiko mengi nawe Ester Ndalafina, kungali wasiwasi leo siku la tano kuhusu kunaswa kwa president wa kamati la vijana vya Lusambo. Wenziwe waliandamana njiani na wakatamani kuunguza nyumba za viongozi vya serikali. Askari polisi alipiga silaha kwa kuzambaza waandamanaji. Kufatana na ushuda, watu tatu waliumia vikali, wakaribu gari la office de route na wakapora mali za watu. Jambo lenye lilisababisha mzozo ni maongezi ya wafanyakazi wa office de route. Ndani la maongezi hii wafanyakazi hao wali kujulisha kwamba wamewasili Lusambo kwa kubeba bak na kuipeleka Benadibele kwenye teritoria ya Kole. Kwa kuzuia jambo hii, walishambulia wafanyakazi wa bak na wafanyakazi wa office de route wakatatizwa vikali hadi wakanyang'anya funguo la bak. Baada ya hapo, fujo ikajitokeza na ikadumu sana. Director wa office de route usema kwamba bak hii ilipashwa kusafirisha wafanyakazi kuondoka Lusambo hadi Benadibele na kurudi Lusambo. Jimichi DB usema kwamba kutoa oda kwa kubeba bak na kuipeleka lote Benadibeli kwa wakati huo, wafanyakazi wa ofisi de rute wepo pale Lusambo na funguo la bak imefichwa na mtu asiyejulikana tokea Mbujimai. Esther Ndalafina, Radio Okapi. Wilayani Turi, polisi wa taifa waliotawanya katika kolektivite ya Walendu Bindi wanatajwa katika maovu mengi dhidi ya wananchi. Watu wanafungwa kinyume ya sheria, wanalipishwa fedha bila sababu, na wengine wanasumbushwa na kupigwa pabunia uongozi wa polisi au kuhakikisha wala kukataa vitendo vile, lakini unaaidia kuandaa uchunguzi. Maelezo mingi nawe Jean Paul Basila ni vituo vya kazi ya waskari polisi ya Geti eta pia ya Bavi Moter ndiyo yenye kushtakiwa ndani ya kolektivite ya Walendu Bindi. Pale Bavi Moter, mwenyekiti ya kijiji amefungwa gerezani toka leo siku tatu, kufatana na ushuhuda kutoka wazee wazaliwa ya Walendu Bindi wenye kuishi mjini Bunya. Mwenyekiti huyu amefungwa na waskari polisi sababu ya nia yake ya kuwasambisha wakaadi kuhusu kesi ndogo ndogo, ijapokuwa waskari polisi pia wana nia ya kutimiza kazi kama hiyo. Wazee hawa wanashutumu pia askari polisi kuwalewesha kila mara wafungwa wao wamoja, na pombe ya kiasili kwa nia ya kuwapa hasira sana ili wapige wafungwa wengine. Wanawashtaki pia waskari polisi kulipisha litre makumi mbili ya mafuta ya gari kwa mtu yeyote wanayomhitaji kabla aende kusambishwa. Pande zake Kanali Bideko ye kama kiongozi mkuu ya waskari polisi wilayani Ituri anakubali kuwagomboa na wengine wa askari polisi wale weni wanashitakiwa kama mashtaka haya yote imehakikishwa. Bunya Jean Paul Basila, Radio Kapi pa mandaka. Wanamemba wa shirika la kiraia la jimbo la Ekuater walikutana nafasi yao ya kazi, walifikiri kuhusu mradi wa ujenzi wa boa umeme unaoandaliwa na serikali ya jimbo mradi wa aina ya biomas. Shirika la raia linawaza mradi huo ni wa thamani ya juu kuliko kuchukua umeme kutoka bwawa ya Inga wala Mbuyi Mbungu. naili wali wa jimbo anawaza kwamba mwandalizi wa mradi huo anawaza, anaomba shirika la kiraia litoe mradi mwingine wa umeme uh, wa jimbo la Equater. Fuateni mafasirio ya mjuzi Fabie Mungunza, kiongozi makamu wa shirika la raia la Equater ako mbele ya mikrofoni ya Dominic Olombi Mwonga Pangi. Kutoa umeme mjimbo iko tamaa ya shirika la kiraia lakini, tunazania kama kuko namna ingine ya kufanya juu ya kutoa umeme ile bila kupata kinyume, sawa na sentrale enye wanatamanyia fanya ya biomas. Tuna matumaini kama viongozi hawakuwaza kabisa na pori walikamata mpango wa kutolea shirika ile ya kutoa umeme kutumizia pori muda wa miaka makumi saba na tano watatumizia pori enyewe bila kuleta bei ya azimio. Jimbo inastahili pata umeme munjia ya bandundu na Mobaimbongo. Sisi hatukubali na mkataba ile, kuna namuna ingine wa kupata umeme kwa bei chini kushinda santral ya biomasi.