Wananchi wengi walihama wakitokea katika sekta ya Ndwali kati ya mtaa wa Lubero na Rutshuru jimboni Kivu ya Kaskazini katika shamba la wanyama la Virunga tangu mwezi jana. Hiyo ni kutokana na operesheni za walinzi wa mbuga <muchos> la <muchos> Virunga lenye shabaha ya kufukuza wakaaji katika shamba hilo la wanyama malipo ya walimu hayakufanyika leo hii kama ilivyojulishwa na waziri anayehusika, kwa mjibu wa shirika ya kutetea walimu wa taifa, siku serikali ilipaswa lipa mshahara wa mwezi wa kumi na mbili ikiwa ndiyo ilikuwa shurti ya kuanzishwa kwa masomo leo hii. Jimboni Kasa ya mashariki chakula ilipanda thamani ya mia moja makumi mbili na ine mkato sita asilimia tangu Januari 2006 hadi Januari 2010. Hiyo ni moja alama ya ripoti ya hesabu ya mwaka wa 2010 ya jimbo la Mashariki. Watu wengi walihama wakitokea katika sekta ya ndwali eh, kati ya mitaa ya Lubero na Ruchuru jimboni Kivu ya Kaskazini, ikiwa ni katika shamba la wanyama la Virunga tangu mwezi wa Disemba yapata jama elfu moja mia mbili zilihesabiwa katika mji mdogo wa Kirumba na katika vijiji vya kando, ikiwa pakanyabayonga na Kaina. Hali hiyo inatokana na operesheni za walinzi wa mbuga la Virunga lenye shabaha ya kufukuza wakaaji katika shamba hilo la wanyama. Tutajiunga na mwenzetu wa Goma, Bernarde Nyangi, kwa maelezo mengi zaidi. Ya familia elfu moja mia mbili ya wami waliowasili pakirumba, wengine wanapatikana Kaina na Kanyabayonga na wengine wao vijijini kamandi vuoyo na kikubo mashariki mwa Kirumba, kwa mujibu wa wa duru za uongozi kusini mwa Lubero. Wami wale wanadai kupoteza mazao yao yote ya mpunga, maharagi na mahindi katika mashamba yaliyochomwa na moto na walinzi wa mbuga. Nyumba zao pia zilichomwa kwa moto, wengine wa wami wale walipigwa kwa kulazimishwa kuondoka mbugani. Duruzi moja za Isesen zaripoti kwamba walinzi wa mbuga hawatumii silaha katika operesheni hiyo inayolenga kuondoa kwa utulivu raia waishio kinyume na sheria ndani ya eneo lile la mbuga la wanyama tufahamisheni kwamba ni raia wanaokadiriwa kwa idadi ya zaidi ya elfu kumi ndiyo wanaolengwa kuondoshwa mbugani virunga wengi wa hawa wanapatikana huko tokea mwaka wa 2006 walitokea maeneo zambwa vinywa na kibirizi wakikimbia usalama mdogo goma Bernardin Yangi, Radio Kapi. Na kuhusu tu usalama jimboni mashariki, liwali makamu wamefurahishwa na kuboresha kwa hali ya usalama katika eneo la Utuele, mtaani Dungu, Faraje na Niangara. Ni katika nafasi chache peke yake ndiyo usalama mdogo unaharibika kutokana na kuwapo kwa wahuni Waganda Waelera. Ni kisha kutembelea wilaya hiyo mwezi jana ndiyo Ismael Aramandiama, tutamsikiliza punde, alisema hivyo Hali hiyo iliboreshwa kutokana na msako na doria wanajeshi wa EFARDESE pamoja na wakaske bleu wa MONUSCO. Anaomba wanajeshi wa FRDC waongezeke wa wa wa na watolewe vifaa vya simu na wasiliano katika eneo hilo. Afuataye ni Ismael Arama masemi akelichukuliwa na mwenzetu wa Kisangani Godlivo Mondu. Hali ya usalama inatengemana, kwani serikali ya inchi inatega sikio kwa malalamiko ya raia. Shirika ya kijamii inaomba kupitia njia yetu kuongezeka kwa, kwa idadi ya waskari jeshi. Isipokuwa tu hiyo, inapashwa pia kuwapa askari jeshi vifaa vya kazi, hasa vyombo vyenye kusaidia kwa kutoa habari, kama manjia zimekosekana hata vitu vingine, lakini wasikose vyombo ambaye wanapasha kutumiwa sawa, si. Tuseme maturaia vyombo hivyo vina maana kupita hata silaha, hata wakiwa kidogo, lakini kama wanashika vyombo hivyo mikononi, watafanya kazi nzuri ya kushimika usalama mahali yale, sawa Dungu Faraje. Pia nyangarajue ni kwamba waandishi wetu wa Kisangani hawakupata maoni yoyote ya kiongozi wa kijeshi jimboni mashariki kwa jibu kwa madai hiyo yaliwalio makamu Malipo ya walimu hayakufanyika leo hii kama ilivyojulishwa na waziri anayehusika. Kwa mjibu wa shirika ya kutetea walimu wa taifa, sieku serikali ilipashwa lipa mshahara wa mwezi wa kumi na mbili ikiwa ndiyo ilikuwa shurti kwa kuanzishwa kwa masomo leo hii. Siku ya kwanza kuanzishwa huko kwa masomo kulifanyika katika hali isiyo mzuri, imesema sieku. Sikilizeni Jean Pierre Kimbuya katibu mkuu wake akiwa njiani mwa simu na Innocent Olenga la reprise n'a pas été effective. Masomo bado kufanika vile inavyofaa katika inti muzima ya Kongo, serikali ya inti isifurahi. Lengo letu kutuma serikali kulipa mishahara ya walimu katika Kivu la Kaskazini, sawa pale Huchuru, Beni, Lubero, walimu bado kwenda kufundisha. Hata pale Kananga, Mbujmaye na pia Matadi, mambo ni paka vile. hata Kinshasa, hapa Kinshasa walimu wengi walienda masomo njia kupokea mishahara yao ya, ya mwezi wa Desemba lakini tangia walienda hakuna kitu lolote kienye kufanika. Ndio maana serikali ya nchi inapaswa kujelekeza na shabaha ya kuheshima azimio ya kutengeneza mishahara ya walimu. Na jimboni Kasai ya Mashariki, chakula ilipanda samani ya mia moja makumi mbili na ine mkato sita asilimia tangu Januari elfu mbili na sita hadi Januari elfu kumi. Hiyo ni moja alama ya ripoti ya hesabu ya mwaka wa elfu mbili na kumi ya jimbo la Kasai ya Mashariki. Ripoti hiyo ilitolewa na shirika la taifa linalohusika na hesabu mbalimbali e katika uhusiano na shirika la kimataifa UNICEF. Ni mwisho wa jumajana jana ndiyo ilitangazwa pa Mbuji Mai. Tutajiunga kupitia line ya sim tangu Mbuji Mai na mwenzetu Christ Mukand kuhusu kitabu hicho. Bei ya chakula ilipanda zaidi tokea mwaka wa elfu mbili na sita mpaka mwaka wa elfu mbili na kumi na bei hiyo imepanda kufuatana na bei ya mafuta ya gari. Hali hilo limeambatana tena na mfano wa kugeuza franga za kikangamani katika dola za kiamerikani, kutosha mambo yanayotezama bei za vyakula. Kitabu hicho kimeangalia sehemu zingine za maisha mfano wengi wa raia: afya, kutokula vema, masomo, ukingifu, kilimo, usafi, maji, pia uchimbaji wa almasi. Shaba la kutangaza kitabu hicho ni la kusaidia viongozi katika kazi lao la kukamata mipango kwa ajili ya mama na mtoto jimboni Shaba. La pili ni la kusaidia wanaofanya kazi la usaidizi ulimwenguni kuambatana na, na zinazoitwa mukifransa objectif du millenaire pour le developpement. Toka Mbujimai, Chris Mukande, Radio Okapi ikiisha. Hey, kusimamishwa kwa kazi kunako kiwanda cha RVA mwisho wa juma jana, hali ilirudi tulivu. Leo hii siku ya kwanza ni kutokana na madai ya watumishi wa shirika la njia ya anga ya kwanza. Wanapinga kuanzishwa kwa mkataba wa kustawisha shirika hilo la RVA, kinyume kuondoshwa kwa kiongozi mkuu wa sasa. Hakuna maoni yaliyotolewa upande wa kiongozi anayoshutumiwa. Taarifa ya mwenzetu Mimi Ngumba Mulungu inasomwa studioni nawe Elize Chikota. Kazi ya ADG Jean Assise mwenye walichagua nju ya kontra ADPI KPGM imesha kumalizika tangia mwezi wa Oktoba mwaka wa 2010 kwa kuona mambo wanamchongea kuhusu uongozi mbaya. Wafanyakazi wamesema juu ya vyombo vya kazi vimesha kukawia hata ukosefu wa vyombo vya kazi vya RVA. Kuhusu mambo za pesa, wafanyakazi walisema kama mambo bado kufanika mzuri, wanasikitika kwa kuona kama kuna wenzao 300 wali kwa waliofukuzwa Kazini. Ndio maana, kwa kuona mambo hii yote wanaomba kutosha ADG kazini, lakini hatukupata bwana Jean Assis kwa njia ya simu. Kwa upande wengine, inafaa kusema kama wanachunga azimio ya mpya ya waziri wa portefeuille wakati huu. Nyumba ya kazi ya Jean Assis walisha kuifungwa na kuchunga mpaka azimio ya mwisho. Basi huo utakomesha matangazo yetu ya leo hii, lakini kabla ya kuagana na kukumbusha kwamba jimboni Kivu ya kaskazini watu wengi walihama wakitokea katika sekta Ndwali mtaani Lubero na Ruchuru katika shamba la wanyama la Virunga tangu mwezi jana. Hiyo ni kutokana na operesheni za walinzi wa mbuga la Virunga lenye shabaha ya kufukuza wakaaji katika shamba hilo la wanyama. Malipo ya walimu hayakufanyika leo hii kama ilivyojulishwa na waziri anayehusika. Kwa mjibu wa shirika ya kutetea walimu wa taifa sieku, serikali ilipashwa lipa mshahara wa mwezi wa kumi na mbili ikiwa ndiyo ilikuwa shurti kwa kuanzishwa kwa masomo leo hii, siku ya kwanza na jimboni Kasai ya Mashariki. Chakula ilipanda thamani ya mia moja makumi mbili na nne mkato sita asilimia e, tangu Januari elfu mbili na sita hadi Januari elfu kumi. Hiyo ni moja alama ya ripoti ya hesabu ya mwaka wa elfu mbili na kumi ya jimbo ya Kasai ya Mashariki. Okapi. Okapi. Heyo, Okapi. <laughs>