Wandoa wskizaji, a mjambo na karibuni kwa taarifa ya habari katika lugha la Kiswahili kwa niaba ya Radio Okapi. Ninaalika kwanza mfuate vichwa vya habari. Shirika la muungano wa Afrika ulitoa leo siku ya tatu mjini Brazzaville nchini Kongo Brazzaville kiasi cha dola za Kiamerikani 1200 kwa shirika la umoja kimataifa linalohusika na wakimbizi UNHCR kwa ajili ya kusaidia raia wa Kongomani jimboni Ekwatoria waliokimbilia mapambano ya waenyele nchini Kongo Brazzaville. <coughs> Wapiganaji wengi wa vikundi mbalimbali vya zamani vilivyomiliki silaha jimboni Kivu ya Kaskazini wanazidi kungojea kuingizwa katika polisi ya taifa. Na kulifunguliwa leo hii siku ya tatu hapa mjini Kinshasa mkutano wa viongozi wote vya shirika la Djerad. Mkutano huo uliongozwa na waziri nchini mwenye kusika na akiba, bwana Matata Mpoyo Shabani, kwa ajili ya kuchunguza mwenendo wa kazi kuhusu mwaka jana na kuongoza kazi kuhusu mwaka huu tunao. Habari kamili Shirika la muungano wa Afrika ulitoa leo siku ya tatu mjini Brazzaville nchini Kongo Brazzaville, kiasi cha dola za kiamerikani 1200 kwa shirika la umoja wa kimataifa wanaohusika na wakimbizi se kwa kifupi, kwa ajili ya kusaidia raia wakongomani wa jimbo la Equatoria waliokimbia mapambano ya waenyele nchini Kongo Brazzaville. Ni wakimbizi 1114 wenye walikimbia nchini Kongo Brazzaville to, toka la mujimbo la Equatoria inchini in Kongo ya kidemokrasia. E, ripoti ya mwandishi wetu Arsène Severin mwenye kupatikana mujini Brazzaville, utolewa wa musijoni na mwandishi wetu Jean Désiré Kanyama msaada huo wa mia mbili elfu za dola za Kimarekani unafika mwezi moja na nusu kisha utume wa uchunguzi ulioendeshwa katika jimbo la Likuala kaskazini ya Congo Brazaville. Kwa mjibu wa mashirika za kiutu, ASR ilipokea fedha hizo zenye zitakaza msaada wa chakula na wa afya kwa watu mia moja kumi na nne elfu waliokimbia mapigano jimboni Equater. Msaada wa maana kwa kweli, lakini unaoonyesha kwamba umoja wa nchi za Ulaya upo na zamiri kwa wenye kupita jimboni Equater moja wa nchi za Ulaya kwa kimwakilishi wa aser pa Brazaville Stefan Grieb, kwa sasa moja juu ya ine ya lazima ya wakimbizi hao itatolewa mbele ya hapo. Toni mia saba za chakula ziliruhusu tangu mwanzo wa mzozo huo kusaidia wakimbizi hao, lakini lazima ya chakula ina baki ya juu, alidai Emilien Raul, waziri wa Kongo Brazaville anayehusika na masuala ya kiutu. Kabla ya kurudi kwao nchini, wakimbizi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaopatikana katika eneo la Likualaa usaidizi wa kutosha. Na wamama wenye kuzaa katika shida kunako hospitali ya Bukiringi jimboni mashariki wilani Turi watapata msaada baadaye, shirika la Umoja wa Kimataifa linalohusika na raia UNFPA kwa kifupi ulijulisha leo kama litatuma vyombo vya kiganga na pia madawa kuna hospitali hiyo. Habari hiyo ilitolewa leo hapa mjini Kinshasa na shirika hilo la UNFPA kisha kufuata kwa nyaba Redio Okapi, kama mama mama wa Bukiringi wanazaa chini juu ya majani ya migomba yenye kukauka. Tusikilize kwa hiyo kiongozi makamu wa shirika hilo la UNFPA nchini Kongo Kidemokrasia, bwana Kwadaogo wa Draogo akiojiwa na Tuliona kwamba ilibidi kufanya kitu na kitu hicho ni kutayarisha haraka usaidizi zaidi ya vitanda kumi. Tunayo nia kutuma pamoja na matlaa, dawa na meza za uzazi tena na vibwata vya usaidizi wakati wa kuzaa, kwa manufaa watu hao wenye ukosa vyote. Tupo siku ya tatu hadi siku ya tano, tutasafirisha tunavyo hadi Kisangani na tangu hapo tutaongeza ine tunaoweka na yote itaenda haraka kutokana na usaidizi wa usafirishaji wenye tutawatolewa na Monique hadi Bukiringi. na kuhusu tu jimbo hilo la mashariki tujulishe, kama kuna, sham, kuna mashambulio zenye kuripotiwa katika mitaa tano za kolektivite ya wa Walendu Bindi jimboni humo. Wazee wa eneo hiyo pamoja na duru za askari jeshi la taifa wanajulisha kama ni tangu sasa juma moja tangu mashambulio hizo zinadumu na zinasindikizwa na uporaji wa mali na pia kuunguzwa kwa nyumba za raia. Sadala Shabani anatueleza mengi tangu mujizu. Habari kutoka hapo hujulisha kama wapiganaji hawa waliunguza nyumba moja pa Kasumakala, lakini kufika hapo kwa askari wa FRDC s haikuwa ruhusu wawezi kupora mali ya wakaaji. Vitendo hiyo ya unyanyasi ilifanyika pia siku tatu mbele pa Moga, kilometre 16, na Bukiringi. Hapo bibi moja aliumizwa kwa risasi na vitu vingi ya wakaaji viliporwa. Bibi huyu amefata dawa ku hospitali ya Aveba siku ile ile fanyika uporaji pa kinywa mubaya mahali wapiganaji walipora mali ya watu na kuunguza nyumba chache. Wazee wa asili ya Walendubindi hujulisha pia kama mali ya wakaaji na vyakula pia franga iliweza kuporwa pa Songoro, lakini pa Aveba pa wapiganaji awa hawakuweza kupora chochote sababu wakaaji walikesha na kuwatoa makelele sana. Bunya, mimi ni Sadara Shabani, Radio Kapi. Na tujielekeze katika jimbo jirani la Kivu ya Kaskazini, ambako wapiganaji wengi wa vikundi mbalimbali vilivyomiliki silaha katika jimbo hilo la Kivu ya Kaskazini wanazidi kungojea kuingizwa katika polisi ya taifa, na kwa hiyo kupatikana kwao kando kando la mji wa Goma haulete shida, lakini wanaomba kuingizwa kwa haraka katika polisi ya taifa. Tufuate ripoti toka mji wa Goma. Hapo ni katika kata Kasika, ilikuwa siku ya nne asubuhi mwezi huu. Hapo karibu wapiganaji mia waliokuwa Maimai Mai Simba wapo katika mchakamchaka mchaka kama kawaida, na ni tangu miezi kadhaa sasa wanasubiri kuingizwa katika polisi ya nchi. Maimai Simba wananena kuwa orodha ya karibu watu elfu mia moja na mia saba wanaosubiri kuingizwa katika polisi ni hivyo hivyo. Kwa Maimai Pareko ambao wao pia walio hapa mjini, nao makumi ya kundi za wanamgambo wanaomba hasa waingizwe polisi na ranka zao ziweze kukubaliwa, inspection ya polisi nchini ili haidi kutekeleza ombi hilo bila kunena ni wakati gani. Ila duru zingine zimeeleza kwamba idadi zilizopewa zinabadilishwa zikiwa zimewaziwa kuongezewa kiolela, na ndipo inachukua muda. Goma, Silvestre Kilolo, Radio Kapi mama, mama ki mama. Asanti kwako Silvestra Kilolo. Wandugu wasikilizaji, tujielekeze jimboni Katanga, ambako habari kwa kifupi tokea huko hujulisha kama bunge la jimbo lilifunguliwa tangu. Habari hiyo ilitolewa jana magharibi na waziri jimboni Katanga mwenye kusika na mambo ya ndani Bwana Dikanga Kazadi. Alitoa tu habari hiyo, lakini akusema mengi kuhusu hatua iliyochukuliwa, akijulisha kama hatua hiyo ilichukuliwa na waziri nchini mwenye kusika na mambo ya ndani basi kunako ngambo ya pande la upinzani jimboni Katanga wanafurahishwa sana na habari hiyo, lakini wanajulisha kama hatua hiyo ya kufunga bunge la jimbo halipashwe hali kutolewa na waziri jimboni mwenye kusika na ukingo ama waziri wa taifa mwenye kusika na mambo ya ndani ku tukia kila mara kati ya wachimba madini kiasili na wachuuzi wa madini kunako shimo za madini jimboni Katanga. Mzozo hizo zinasababisha kuumizwa kwa watu na pia kuharibiwa kwa vifaa mbalimbali, kwa mujibu wa kiongozi wa shirika la kutetea haki za wachuuzi wa madini. Sababu ya mzozo hizo ni kama kati ya wachuuzi wa madini kuna wachuuzi wa bongo wenye hawaheshimu sheria ya inchi na Turudi hapa mjini Kinshasa ambako habari hujulisha kama kulifunguliwa leo siku ya tatu hapa mjini Kinshasa mkutano wa viongozi vyote vya shirika la Degerad. Mkutano huo uliongozwa na waziri nchini mwenye kuhusika na akiba bwana Matata Mpoyo. Ni viongozi makumi tatu vya shirika hizo za shirika hilo la Degerad toka jimbo zote za nchi ndio wanashiriki kwa mkutano huo kwa ajili ya kuchunguza mwenendo wa kazi yao kuhusu mwaka jana na pia kupanga kazi yao kuhusu mwaka huu tu nao. Ripoti ya mwandishi wetu Askin Zibia Tayoro utolewa msijoni na Jean Desire Kanyama. Katika bajeti ya mwaka wa elfu mbili na tisa De Gerard ilitimiza mapato ya zaidi ya karibu miliardi mia moja makumi saba na kenda za fedha za kongomani mbele ya miliardi mia moja makumi saba na kenda zilizoombwa na serikali yenye iliyopelekea kufikisha katika utimizi wake asilimia mia moja mkato wa mbili za fedha. Serikali inaomba De Gerard katika bajeti ya elfu mbili na kumi miliardi mia mbili makumi kenda na ine za fedha za kongomani kuzidishwa huko kwa mapato yanayoombwa na, na serikali. Serikali nikolazma la De Gerard, ndiyo maana wakuu wake wote wanapaswa fikiria namna ya kujibu kwa ombi hiyo ya serikali kubwa, sababu kwa mujibu wa kiongozi mkuu wa De Gerard, matatizo yalikuwa katika kuingizwa kwa fedha mwaka jana, ikiwa uhusiano mbaya na shirika zimoja zinazoingiza fedha, kusitopokezwa kwa marupurupu ya watumishi na kwa fedha za mwenendo wa kazi. Pia vituo vingi vya jimbo hukosa makao kamili na huenda kufukuzwa mara na mara. Ijapokuwa shurti mbaya hizo, kiongozi mkuu Jean Elongo Ongona anaomba wasaidizi wake wafanye yote kwa kufikia shabaha hiyo ya serikali kubwa. Aksanti kwa kwako Ndezire, wandugu wasikilizaji, na habari hiyo ndiyo tunakomesha kipindi chetu cha habari ya magharibi ya leo. Lakini mbele ya kuaga na kumshukuru tena, vichwa vya habari. Shirika la Muungano wa Afrika limetoa leo kiasi ya dola za Kimarekani elfu mia mbili kwa shirika la muungano wa kimataifa linalohusika na wakimbizi, kwa ajili ya kusaidia wakimbizi wa Kongo walio kimbilia nchini Kongo Brazzaville. Na wapiganaji wengi wa vikundi mbalimbali vya zamani vilivyomiliki silaha jimboni Kivu kaskazini wanazidi kungojea kuingizwa katika polisi cha taifa na kulifungulia leo hapa mjini Kinshasa mkutano wa viongozi vyote vya shirika la Dejerad. Mkutano huo uliongozwa na waziri nchini mwenye kuhusika na akiba bwana Matata Mpoyo na Shabani, kuchunguza mwenendo wa kazi kuhusu mwaka jana na pia kupanga kazi yao kuhusu mwaka huu nao. Na ni hapo, wanawasizaji, ndio tunaweka nukta kwa kipindi kietu kia habari ya magharibi leo. Mbele ya mikrofoni kwa mimi Stefan Mukeni Tita, ninawaga nikiwacha katika mikono mwenzangu tina salama.