Wasikilizaji ya mjambo na karibuni kwa taarifa ya habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili kwa nyaba y Redio Okapi. Ninaalika kwanza, mfuate vichwa vya habari. Waziri wa kigeni mwenye kusika na mambo ya kigeni wa, wa nchi la Uingereza na mwenye kupatikana ziarani mwa mwakazi tangu jana Bibi Klans uh, Nikinok alikutana leo na Waziri Mkuu Bwana Adolphe Muzito. Pamoja walizungumzia swali kuhusu kutumika pamoja kuhusu utungo wa mpango wa maendeleo kati ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo na Rwanda. Habari tokea jimboni Kivya Kusini hujulisha kama gari moja la shirika la kimataifa OIM kwa kifupi, ama Organization Internationale de Migration, ilishambuliwa jana magharibi kunako kilalo ya Kigulube pa katika sheferi ya Ninja mtaani Kabare. Watu tatu waliuawa na watu tano ukuumizwa, kati ya momki wa askari polisi moja. Wanafunzi wa University kuu ya Kinshasa wanapinga mgomo wa kazi unaoendeshwa tangu jana siku ya kwanza na walimu wao. Wanafunzi hao wa wanajulisha kama tayari wameshalipa franka ya masomo na hawaone kwa nini walimu wanaweza kuendesha mgomo wa kazi wakati huu. Habari kamili. Kutumika pamoja kuhusu utungo wa mpango wa maendeleo kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda ndio moja ya swali zilizozungumuzwa leo kati ya waziri wa Uingereza mwenye kuhusika na mambo ya kigeni na mwenye kupatikana hapa nchini Kongo ziarani pamoja na waziri mkuu wa Kongo ya Kidemokrasia Bibi... Uh, Glen, Glenis uh, Kinok an, an, na bwana Adolf Muzitu walizungumza pamoja kuhusu machaguzi zitakapoendeshwa mnamo mwaka kesho, na pia jambo zengine zenye kuhusu ukingo na ubakaji wa, u, ubakaji wa wanawake katika pande la mashariki mwa nchi mengi tuyafuate, umusijioni na na Jean Desire Kanyama. Waziri wa Uingereza alisema kwamba nchi yake inabaki katika msimamo wa kusaidia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikiwa ni katika sekta mbalimbali mbali, na hiyo kupitia mpango mpya wa usaidizi wa shirika la kiraia kwa mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Fedha milioni makumi kenda za dola za kimarekani zilitolewa kwa hiyo, katika miradi ya afya, elimu, maji na usafi wa mazingira. Biglenis Glenis Kinok alisema mambo ni mengi ya kutimiza na ndiyo maana aliwasili katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa kuchungua namna kuendelesha kazi hizo kupitia ubalozi wake katika shabaha ya kukaza usalama. Ahadi ingine ya Uingereza ni kuanzishwa kwa kazi za ubalozi mdogo, mradi unaotayarisha muungano wa elimu na uadibisho kati ya nchi hizo mbili. Waziri wa Uingereza anatayarisha kuenda mjini Bukavu, jimboni Kivu ya kusini, kisha kituo cha hapa mjini Kinchasa. Atazungumza na wakuu wa kiserikali wa jimbo la Kivu ya kusini kuhusu mpango wa amani leo, mpango wa DDRRR na mipango mbalimbali inayosaidiwa mbali kifedha na serikali yake katika eneo hilo. Na jimboni Ekuatoria, serikali ya jimbo inaweka matumaini yake katika se, mikono ya serikali kuu ya taifa kwa ajili ya kukomesha mashambulio ya wawindaji haramu katika eneo lote la jimbo. Wawindaji haramu hao wanapatikana katika wilaya za Monkoto na Chwapa. Msemaji maalum wa serikali ya jimbo anajulisha kama swali hiyo ya kukomesha mashambulio ya wawindaji hawa wa ramu yalizungumzwaka katika mkutano wa pande tatu, ni kusema Kasai ya mashariki na ya kusini na pia jimbo la Bandundu na Ekwatoria. Tumsikilize. Kwa hiyo waziri jimboni mwenye kusika na upashaji wa habari akiwa pia msemaji maalum wa serikali ya jimbo la Ekwatoria, Bibi Rebeka Ebalinguma yupo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Paul Richard Malengela. Naam na, na tutafu kumfuata waziri jimboni Ekwatoria mwenye kuhusika na upashaji wa habari akiwa pia msemaji maalum wa serikali ya jimbo. Katika saa zinazofuata tujelekeze jimboni Kivu ya Kusini, ambako inaripotiwa kama gari moja la shirika la kimataifa OIM, ama mkifaransa Organisation Internationale de Migration ilishambuliwa jana ngambo ya kilalo ya Kibulube uh, katika sheferi ya ninja mtaani Kabare uh, watu tatu waliuawa mkiwemo raia mmoja na pia waskari wawili na pia watu tano wengine waliumizwa katika mashambulizo hizi mkiwemo askari polisi mmoja. Mengi tuyafuate tukijiunga na simu na mwandishi wetu wa pale Bukavu Jean Kasami waliopona katika shambulizi hilo husema wale waaskari wawili ambao waliuawa hufananishwa na wale wa amani leo. Walikuwa wanajaribu kupora mali ndani ya hilo gari. Msemaji wa amani leo alithibitisha bila ya kueleza katika mazingira gani tukio hilo liliendeshwa. Duru za washuhuda wengine husema kikundi cha waskari kilikaribia gari kisha kufyatua risasi na kuua mfanyabiashara mmoja wa mahali. Waliumiza pia watu wengine watano ndani ya gari. Wengine walishikwa na oga na wakati huo wahalifu walijogelea gari ajili ya, ya uporaji. Hapo ndipo polisi aliyekuwa ndani ya gari alifichua silaha yake ndogo na kuua wawili. Wengine ambao idadi haikuelezwa wazi walikimbia porini. Msemaji wa Amani Leo alihakikisha habari zote hizo na kuongeza kusema kwamba atatoa mwanga zaidi wakati walioponea chupuchupu pamoja na polisi muhusika watafika jijini hapa Bukavu. Wakodesha magari toka Bukavu kuelekea Shabunda nao pia wamethibitisha hizo habari. Nikiripoti kutoka Bukavu, mimi ni Jean Kasami kwa niaba ya Radio Kapi. <tune> wataalam karibu makumi tano wa sekta ya madini wanashiriki katika mkutano mmoja tangu leo siku ya pili mjini Goma, jimboni Kivu ya Kaskazini. Katika muda wa siku mbili, wataalam watafikiri pamoja kuhusu ombi zilizotolewa na wataalam wa shirika la umoja ya kimataifa lenye kusika na maendeleo PNUD kwa kifupi, na pia shirika lingine liitwalo kwa kifupi ITC ama Centre de Commerce International, kuhusu sekta hiyo ya madini shaba ni kuongeza Vema, ni kuongoza vema sekta hiyo ya madini ili ifaidishe vizuri serikali ya Kongo ya Kidemokrasia. Mengi tuyafuate katika ripoti hiyo ya Sifa Maguru. Kumepita miaka kumi jimbo la Kivu ya Kaskazini lilikuwa likitoa chini ya dola milioni mbili katika biashara ya madini kwa mwezi mmoja. Ndivyo walivyosema wafanyabiashara katika mkutano huu. Na kiisha kutumika miaka mingi katika vita, sekta hiyo ya biashara ya madini inaendelea kupata matatizo mingi ya uongozi na pia njia za kimagendo. Lengo la mkutano huo ilikuwa ni kutafuta suluhisho kwa kuboresha kazi ya biashara hiyo. Du kwa maombi ya serikali ya Kongo tumeandika ripoti ya kwanza na mapendekezo. Serikali ya Kongo uh, inapashwa uh, kuonyesha maana ya madini yake mbele a a mza mza ya kuipeleka nje ya nchi. Sekta hizo ni kuhusu kanuni za sheria ya biashara hiyo na hata msaada wa serikali kwa wachimba madini. Tena ni ya muhimu kuwe kadi linaloonyesha vema maeneo ya madini. Tujulishe kama mkutano huo wa hapa Goma ni watatu sasa kiisha yule uliotendeka hapa mjini Kinshasa na Lubumbashi. Goma, Sifa Maguru, Radio Okapi. Asante kwa kusifa Maguru. Na turudi hapa mjini Kinshasa ambako wanafunzi wa university kuu ya Kinshasa wanapinga mgomo wa kazi unaoendeshwa tangu jana, siku ya kwanza na walimu wa university hiyo wanafunzi hao wanajulisha kama mgomo huo unaendeshwa ijapokuwa walishalipa franka za masomo kuhusu mwaka huu. Tunao wanafunzi wa UNIKIN walitoa wazo lao katika kibarua waliomwandikia waziri nchini mwenye kuhusika na masomo makuu na university, bwana Mashako Mamba Jean Desire Kanyama. Wanafunzi wanasema madai ya maprofesa yapo halali eh, lakini hawakubali mgomo usio na maana. Kwa hiyo wanaomba masomo yaanzishwe kisha siku mbili, kutokana na hali mbaya ya kijamii yenye kuendelea kupanda kunako universiti ya Kinshasa. Oscar Yamfwa, kiongozi wa wanafunzi wa Nikin, anasema wanafunzi wana hasira na sasa wanakosa uvumilivu, ikiwa zaidi wenye kukomesha masomo wakati tunao. Kwa upande wake, waziri wa masomo makuu anaomba maprofesa wamufikishie kibarua cha mahitaji yao wa, wenzao wa UPEN sababu amejulisha Mashako Mamba suluhisho imetayarishwa katika bajeti ya serikali iliyochunguzwa kwa mara ya pili kunako Bunge, ikiwa watashiriki katika mwenendo wa kutafuta suluhisho. Waziri Mashako Mamba anasema matokeo ya kazi hiyo ya pamoja yataelekezwa kwa waziri mkuu. Kumbukeni kwamba maprofesa wainikin wapo katika mgomo wa kazi tangu siku ya kwanza iliyopita, wanadai mishahara yao iboreshwe. Na habari kwa kifupi, tokea mjini Kananga jimboni Kasai Magharibi, hujulisha kama hali ya ma malisho mabaya inazuka tangu mwezi wa Novemba wa mwaka jana, katika mtaa wa Luiza, kulingana na habari zenye kutolewa na shirika la kimataifa ya Village Ij Ijiku Model ama kwa kifupi IVM. Hali hiyo husababishwa na shambuliwa kwa mi kushambuliwa kwa mihogo na mdudu moja wenye kuitwa mosaik de manioc, na kuacha kazi za swala. Lingine linahusu kuacha kazi ya kilimo kwa walimaji na kujielekeza katika kazi za uchimbaji madini. Wanawake wa shirika hilo la kimataifa wanatuma mwito kwa viongozi vya taifa kwa ajili watoe msaada kwa gombanisha mdodo huu mkali wenye kushambulia miogo katika eneo lao, na ni hapo ndio tunakomesha kipindi chetu cha habari ya manga magharibi ya leo, lakini mbele ya kuaga ni kukumbusha tena vichwa vya habari. Waziri wa Uingereza mwenye kuhusika na mambo ya nje mwenye kupatikana ziarani mwa kazi tangu jana hapa nchini Kongo ya Kidemokrasia alikutana leo na waziri mkuu Adolf Muzitu. Pamoja walizungumuzia kuhusu swala la kutumika pamoja kuhusu utungo wa mpango wa maendeleo kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda. na Jimboni Kivu ya Kusini, gari moja la shirika la kimataifa OIM lilishambuliwa ngambo ya kilalo la Kibugu, Kibulube katika mtaa wa Kabare. Watu tatu waliuawa na wengine tano kuumizwa. Na wanafunzi wa universiti kuu ya Kinshasa wanapinga mgomo wa kazi unaoendeshwa tangu jana, siku ya kwanza na walimu wao. Wanafunzi hao wanajulisha kama au, walimu hawawezi kuendesha mgomo wa kazi, kwani wao tayari walishalipa franka ya masomo kuhusu mwaka huu. Nao na ni hapo wandowasizaji ndio tunaweka ndoto kipindi kyetu kia habari ya, ya magharibi ya leo. Mbele ya mikrofoni mimi, ni mimi Stefan Mkentita ninawaga nikiwacha katika mikono ya mwenzangu Tina Salama.