Wasklizaji hamjambo, na karibuni kwa taarifa habari katika lugha bora na kutufu la Kiswahili kwa nyaba ya Radio Kapi. Hebu naalika kwanza mpate vichwa vya habari kuhusu kutangazwa kwa daftari ya mawaziri wapya wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Jimboni Kivya Kaskazini, gundi la CNDP ilijulisha mjini Goma tangu mjini Goma kama kutotajwa kwa wanamemba wa gundi lake ni kwenda kinyume ya mkataba waliosaini na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mnamo tarehe makumi mbili na tatu Machi ya mwaka jana kuna shida kubwa ya kutoa matibabu kwa wanawake kunako hospitali ya Bukiringi katika kolektivite ya wa Walindu Bindi wilani Turi. Hospitali hiyo ni yenye kupatikana hapa kilomita makumi kenda kusini mwa Bunya na hunakosa hata kitanda moja ya kupokea wagonjwa. Kampuni ya madini Okimo ama Mfaransa ofisi de mine d'or de Kilomoto, utachimba shimo zengine za madini na za madini ya dhahabu bila mtani wacha jimboni mashariki. Basi utimizaji wa mpango huo wa madini utaruhusu kuhama kwa watu wengi makaoni wao. Habari kamili kutangazwa kwa daftari ya mawaziri wapya wa serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo unaruhusu kutolewa kwa maoni mengi kati ya wanasiasa nchini Congo. Jimboni Kivu ya kaskazini ni gundi la CNDP, ama Congre National pour la Defense du Peuple. Leo hii siku ya kwanza kiongozi wa gundi hilo alijulisha tangu mji wa Goma kama kutotajwa kwa wanamemba wa gundi lake katika serikali hiyo nyipya ni kwenda kinyume ya makubaliano zilizochukuliwa mnamo tarehe makumi Machi mwaka jana kati ya serikali na kundi lake, ni kusema CNDP, akiahidi ku, kuendelea, kuendelea na mapigano ya kisiasa. Bwana Philippe Gafishi alijulisha kama hana nia hata moja ya kuanzisha vita tena. Tumsikilize akiojiwa na mwandishi wetu Benardi nyangi tangu muji wa Goma. Inaonekana kwamba ushirikisho wa SDEP kwa uongozi wa nchi haukutekelezwa. Kwa hiyo ni sharti SDEP lifadhaike kutokana na kutopatikana kwake katika serikali ngipya lililotangazwa hivi karibuni. Hayo ni mojawapo ya makubaliano yaliyopaswa heshimika. Kwa jumla, sisi tuko chama cha kisiasa. Kwa wakati huu tuko na mapambano mengine yanayokuwa mapambano ya kisiasa. Ni kusema hatuna haja ya kuchukua silaha upya, tutaendelea kuunga mkono mpango wa amani na tunaalika mshirika wetu aliye serikali kufanya vivyo hivyo. Gafishi akiwa kiongozi wa kikundi cha CNDP. Na turudi hapa hapa hapa mjini mjini mjini Kinshasa Kinshasa Kinshasa, ambako habari moja kwa kifupi tokea mjini ujulisha kama kulifunguliwa leo mkutano mkutano ya ya matayarisho ya mkutano mkuu wa wa wa wa wa shauri la mawaziri mawaziri wa muungano wa SADC, muungano wa SADC. Wataalam tokea inchi zeni kuungana katika muungano wa SADC wanafikiri katika pamoja kuhusu jambo zenye zitazungumzwa kikao kikubwa kwa mawaziri wa SADC, lakini inafa amika kama jambo muhimu yenye tazunguzwa katika kikao hicho kikubwa cha shauri la mawaziri wa muungano wa Sadek unahusu bajeti ya muungano hiyo ya Sadek kuhusu mwaka huu tunao <tune> Kuna shida kubwa ya kutoa matibabu wa wanawake kunako hospitali ya Bukiringi katika kolektivite ya Walindu Bindi wilayani Turi. Hospitali hiyo yenye kupatikana pa kilomita makumi kenda kusini mwa jiji la Bunya hauna hata kitanda moja ya kupokea wagonjwa. Wanawake wengi wanazaa wakilala juu ya nyasi ama mayani ya migomba ya kukauka. Kiongozi wa hospitali hiyo anajulisha kama kituo hicho kiliporwaka katika mapambano kati ya jeshi la taifa na wahasi mnamo mwaka wa elfu mbili na mnane. Jean-Claude Doki anatuliza mengi tulipofika kwenye kituo cha afya ya Bukirenge tulikuta kitanda moja tu na nafasi ya matela kumeweka majani yenye kukaushwa. Na ni hapo kwenye bibi moja alilazwa akisubiri afunguliwe. Na ni hapo pia mama moja mwenye alitoka kufunguliwa siku chache kabla, amelazwa udongoni na mtoto wake msichana. Bibi Aniranisa, mganga kunako kituo cha afya huu, amesema kwamba kuna hatari hata wamama wakazae chini udongoni. Ameongeza akisema kama wakati baini ya wanamugambo na askari jeshi ya FARDC vitanda na vitu zingine kadhaa ziliporwa na zingine zilichomwa. Kwa ngambo yake Lilian Tauka mganga kiongozi ya Centre de Sante ya Bukiringi, wa mama wenye kustahili kupasuliwa wamesindikizwa kunako kituo cha afya ya Aveba ama ya Boga kilomita makumi mbili hata makumi ma tatu mbali zaidi. Kuna mara wanatembea na miguu kama hakuna pikipiki viongozi piki wa afya ya Bukiringi wametoa wito kwa ngambo ya serikali na zingine muungano kwa kupana usaidizi kwa ajili hawa mama toka Bunia. unapanga kuchimba mashimu zengine za madini ya dhahabu mtaani wacha jimboni mashariki. Basi utimizaji wa mpango huo wa uchimbaji wa madini utaruhusu kuhama kwa watu wengi katika makao zao za kawaida, na tena kuna kanisa nzima ya Kikatoliki pamoja na masomo zake inapashwa kubomolewa. Basi tusikilize wazo la kiongozi mkuu wa kampuni hilo la Ukimo, yupo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Jose De Cha Tomenga. Nous sommes en train de negocier dans un processus participatif. Tunaendelesha mapatano katika mwenendo wa ushirikiano ili wakaji walioguswa na miradi hiyo yote ya madini warudishiwe katika heshima ya sheria ya madini, na hiyo inasema wanapelekwa nafasi fasi ingine, wakipewa shurti za kupita za zamani na tunaendelea katika mpango huo, sio tu wakaaji. Nawaelezea kwamba juma kesho litakutana na askofu wa dayosisi ya Katolika ya Isiro Niangara, mwenye uwezo zidi ya parokia za Uacha, na kando yake tutahamisha parokia hiyo, tutajenga parokia ya mupya ya Durba, pamoja na jumba la mapadri, mashule, vituo vya kijamii, hata soko na jimboni Kasai ya mashariki kuna vitendo vya unyanyasi vyenye kuripotiwa katika shimu za madini za Bakwaboa, pa kilometa zaidi ya kumi mashariki mwa jiji la Mbuji Mai. Tayari kuna askari polis moja mwenye alishafungwa, kwani alipigwa masasi juu tufate mafasiro mengi tangu muji wa Mbuji Mai na mwandishi wetu Jean Milingano. Wote walioshitakwa ni raia katika kibarua kilichotumwa hapa kwenye Redio Kapi, mkuu kiongozi wa mkoa wa Bakwaboa alijulisha vitisho kwa watoto pia na kwa yeye mwenyewe. Anachongea tena akisema kuna matusi ngambo yake na kubomoa shimo za madini ya diama kwenye mtaa wa Ngomba Kamilomba Chala. Kiongozi wa mkoa wa Bakwa Boa ananena kwamba walioanzisha mzozo hiyo ndani ya shimo ya madini ya diama pa Ngomba wanakuja na wapolisi juu ya kutisha na kuiba madini ya diama kwa wale waliomaliza kuchimba. Mmoja kati ya wale walioshitakiwa hakubali hiyo, anasema ni mzozo juu ya cheo kati ya kiongozi mpya wa mkoa na mwenye kumupiganisha. Kufatana tu na mzozo huo, kunaonekana hali mbaya katika jamii ya kiongozi wa mkoa wa Bakwa Boa. Toka Mbujimai, mimi Njami Linganyo, kwa niaba Radio Kapi na jimboni Katanga kuna wach, wachuruzi wa madini ya koltan wenye, wenye kujulisha pia vitendo vya unyanyaso katika barabara yenye kuenda hadi mashimu za madini za kisengo pa kilometa mia mbili na mji mkuu wa Kalemi. Shirika za ujansusi zinashotwa kidole kuwa msinji wa vitendo hivyo vya unyanyaso. Wachuruzi wa madini hiyo ya koltan walijulisha habari hiyo katika kibarua walioandikia kiongozi wa wilaya ya Tanganyika Mnamo tarehe kumi na mnane wa mwezi huu, tunao expedi mwamba mubi anatueleza mengi. Shirika ya wanunuzi wa coltan pale Kisengo inashutumu vitendo vya unyanyasi kwa kuwa wanaombwa pesa nyingi, kwa sababu wanasafiri na furushi ya pesa kwa ununuzi wa coltan, kama anavyomaanisha Jean Mulonda Kibonza yeye mwenyekiti wa shirika hiyo pale, wanalomba 5000 10000 meme 20000. Oh, wanasema tu ni ya kuuza kama ni sigareti, saa mbele tu ingie tena pale pakisengu. Na kweli nyingine, bariere moja kabambi pale yenye aner na deux jeme na la police, wale wanatatiza watu sana sana sana sana. Wakifungula tu maleta, wanaona mali gisi zinayala mule wa mafra, wanaanza kulomba kusema il fallait wapatie ile ma bordereau de banque, il faut tu wapatie franc pale, wanaomba meme 50000 meme 100000. Wakati wa vizuio umekwisha, sema kamisha wa wilaya ya Tanganyika le bariere ne kwamba kwa ki una unako kituo 25 km cha upekuzi pale kilometri ishirini na tano, kwani ni mapanda njia kwa kuelekea kijiji Bendera hadi Kivu Kusini, huko kunapatikana polisi la madini kwa kukomesha usafirishaji haramu wa madini le ingawapo kamisha wa wilaya wanunuzi wa coltan kukutana naye. Mimi ni Expedi Mwamba Mubi, Radio Kapi. asante kwako Expedi Mwamba Mubi, na tulipo moji kwa simu tangu muji wa Lubumbashi anapopatikana kiongozi wa shirika la DGM alijulisha kama hayaarifiwa kuhusu jambo hiyo ya unyanyaso. Bwana Charles Soke aliahidi kuhusiana na kiongozi wa wilaya ya kwa ajili ya kufahamu mengi kuhusu jambo hiyo. lakini kuhusu shirika za ujansusi, aner na pia shirika la polisi ya shimu za madini zina oshotowa kidole redio kapia haikuweza kujiunga na viongozi vya shirika hizo. Na ni hapo wanduo wasizaji ndio tunaomoesha kipindi chetu cha habari ya magharibi ya leo. Asante kwa usikilivu mwema. Mbele ya mikrofoni kwa mimi Stefan Mukeni Tita ninawaga nikuacha katika mikono ya mwenzangu Tina salama o Kapie, o Kapie. Ayo,