A mjambo na karibuni kwa taarifa ya habari katika lugha bora tukufu la Kiswahili, kwa nyaba Radio Kapi. Ninalika kwanza mfuate vichwa vya habari. Kulifunguliwa leo hapa mjini Kinshasa, kipindi cha tatu cha mkutano wa mawaziri wa inchi 11 zeni kujiunga katika muungano wa SADC. Mawaziri hao ni wenye kusika na masomo makuu na university na leo ili wali wa jimbo la Kivya kusini alitoa maoni yake kuhusu barua iliyotangazwa mjini Bukavu yenye kumuomba kuondoka madarakani kulingana na uongozo mbaya. Ni tangu hapa mji wa Kinshasa ndiyo bwana Louis Leons Muderwa alitoa maoni yake kuhusu kibarua hiyo, mtamfuata katika taarifa hii ya habari. habari kamili Kulifunguliwa leo hapa mjini Kinshasa kipindi cha tatu cha mkutano wa mawaziri wa nchi kumi na moja zenye kuungana katika muungano wa Sadek. Mawaziri hao ni wenye kuhusika na masomo makuu na university. Shabaha ya mkutano hiyo ni kubadilisha mafikiri kuhusu namna ya kukadirisha utowaji wa elimu katika nchi hizo zote kumi na moja zenye kujiunga katika muungano wa Sadek. Mwandishi wetu Askenzi Via Tayoro alihudhuria mkutano huo wa mawaziri wa Sadek. Ripoti ya yake utowa, utolewa Mosidioni na Jean Desire Kanyama. Muungano huo wa kiuchumi uliona kwamba idadi ya watoto wanaoachishwa masomo katika kipindi cha kiprimari ni ya juu sana katika kila nchi memba, na kinyume wenye kushiriki katika masomo makuu na university idadi yao ni ya chini ya asilimia tano, ikiwa ni vijana wenye ume kufata. Kipindi hicho wanafunzi wachache wanasoma daraja ya sayansi na katika daraja ya ufundi wa juu wanawake wawakilishwe vizuri kabisa. Eneo hilo la Afrika kusini ya kusini lina matatizo ya ukosefu wa walimu na wa vifaa vya masomo ikiwa ni wanipamu pamoja na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Profesa Mashako Mamba, waziri wa masomo makuu na university, aliomba kurudishwa kwa samani ya masomo makuu na kukaza hali yake kupitia njia nyingi, sawa internet, television na kadhalika. Maoni hayo ndiyo pia wakilishi wa nchi za SADEK hususan Botswana, Lesotho, Mozambique, Namibia, Tanzania, yakiwa ya kuboresha ombi na hali ya masomo, mafunzo ya walimu, usawa katika masomo, ili vyeti vinavyo otolewa kwa wenye kumaliza vikubaliwe, hao wakitumika katika vituo vingi vya elimu na hata vingine visivyokuwa vya kiserikali. <coughs> na tujielekeze jimboni Kivya Kusini, ambako mamia ya wanafunzi wa masomo za sekondari katika mtaa wa Uvira uh, hawaruhusiwe kuendesha mitihani yao ya kumkomesha kipindi cha masomo ya sekondari, ama Mfaransa examen deta kuhusu mwaka wa masomo wa elfu mbili na kenda na elfu mbili na kumi. Inspekta jimboni mwenye kuhusika na masomo ananena ana kama wanafunzi hao ni wenye kuwa na miaka mingi na walipata pia cheti cha kukomesha masomo ya primeri na kat, nyuma sana, ni kusema katika hali ya kuchelewa. Basi hatua hiyo haifurahishi hata kidogo. Bunge la jimbo, siku ya tatu iliyopita, bunge kamisheni ya bunge inayohusika na, na utamaduni ilikusanyika kuhusu jambo hiyo, na tusikilize. Kwa hiyo msemaji wa kamisheni hiyo yenye kuhusika na utamaduni katika jimbo la Kivu Kusini, bwana Augustin Mbure, Mburuge yupo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu wa pale Bukavu Jean Kasami. Mina furahi ngisi wenzetu wa EPP wamekubali ombiletu, hata kama kwa leo tunangojea tawe ya husika na uchunguzi jimboni itimize hatua ilikamatwa. Tunangojea ngisi watarudishia wanafunzi walioondoshwa wenye hawana vikartasi ya ongo, warudishwe haki yao ili wafanye mazoezi ya serikali yale. Njo ombiletu hasa juu ya watoto wenye walipata cheti cha somo ya msingi wakati walikuwa tayari msomo la kuanza la kisegondari, namna moja juu ya watoto wamekwisha kutambuka miaka kufuatana na sheria. Na inspekta mkuu jimboni mwenye kusika na elimu alijulisha kama yeye atafuata kanuni ya sheria gisi inavyosema kuhusu jambo hiyo. Aliongeza akisema kama kanuni ya sheria iko wazi kabisa kuhusu jambo hiyo na tulijulisha katika taarifa yetu ya habari ya jana magharibi na leo asubuhi uh, kutangazwa jimboni Kivu ya kusini kwa kibarua kimoja kenye kumwomba uh, kujiondosha madarakani liwali wa jimbo hiyo Bwana Louis Leons Muderwa. Uh, waliosaini kibarua hiyo walijulisha wali kama walifikisha idadi ya watu wenye kusaini kadiri ya Elfu makumi, mnane, makumi mnane na kwa hiyo walijulisha pia kama wanashtumu liwali wao uongozo mbaya. Basi leo hii wa, liwali wa jimbo la Kivu kusini alitoa maoni yake kuhusu kibarua hikyo tangu muji wa Kinshasa, ambako anapatikana bwana Lui Leonse Muderwa. Alijulisha kama walioandika kibarua hiyo hawakuweza hawa kupokea saini kadiri ya elfu makumi, mna, makumi mnane ndio jinsi wanavyonena, na pia alijulisha kama mashtumu yao, mashtaka yao haiko wazi na haiko sawa. Tumsikilize bwana Lui Leons Muderwa, liwali wa jimbo la Kivya Kusini, yupo njani mwa simu na mwandishi wetu Axel Goncho nilipaswa kwamba waandikazi wa, wa kibarua hicho walipita kunako katibu ofisi aliwali na tuliomba kuhesabiwa kwa walio sign kibarua hicho. Idadi yao ni ya chini sana kupita yenye wanajulisha ya pili, nilipaswa tena kwamba wanaendelea kutafuta wengine watu watakao saini kwa kufikia idadi ya makumi mnane elfu. Unashutumiwa uongozi mbaya, vipi unajibu je? Nilitamani waniarifu mambo niliyofanya. Maana yake uongozi mbaya unaoelekea jambo fulani, inawaza jimbo la Kivu ya kusini lina lazima ya amani isiyo uharibifu, siyo maoni ya watu wa mmoja wasiofurahishwa yalikuwa pale Liwali wa jimbo la Kivya kusini Bwana Louis Leons Muderwa. Masehemu yake yalitafsiriwa na Jean Desire Kanyama. Na wilayani Turi jimboni mashariki, zaidi ya wahami elfu sita mia mbili wenye walitokea mjini Zunguluka mnamo mwezi wa kwanza, wanaishi katika hali mbaya katika kijiji cha Idohu na kandokando lake pa kilometa mia moja kusini mwa jiji la Bunya. Kiongozi wa wahami hao wanajulisha kama wanakosewa na vyote ama vyakula na dawa wahami hao walikimbia mapambano ya wahasi wenye, ku, wenye waliunguza vi, vi, kijiji chao chote na nyumba zao zote tangu muji wa Idohu. Rizak, Isak Remo Yope anaturipotia zaidi. Wakimbizi hawa wameishi kati ya kempi nane, kunamojengwa kwa ajili yao manyumba ya msaada. Wameishi katika kempi ya Misio Mapendo na ya Bambu kijijini Idou pia ndani ya kempi ya Manzombe Manyala na ya Bwanasura ndani ya vijiji imeitwa hivyo hivyo. Hawana chakula, hawana vilako, vyungu, hata bulangiti. Kwa kupata chakula, wamoja kati yao wametumika ndani ya mashamba ya wakaaji, kisha wanapewa ndizi au mihogo, lakini chakula yenyewe haitoshe ili kila jamaa ipashe kula na kushiba. Wakimbizi wengine wametumika wakibeba mbao za watu porini na kuifikisha vijijini. Wote wametoa malalamiko ili wapewe msaada. Kufuatana na habari kutoka presidenti ya kamati zao, shirika la kigeni solidarite iligawa kwa jamaa karibu mia ine kati ya zaidi ya elfu yenye kupatikana ndani ya makempi mbalimbali, vyombo sawa, vyungu, hema na bulangiti. Bunya Jean Paul Basila, Radio Capi. Asante kwako, Jean Paul Basila. Ndugu wasikilizaji, alikuwa pale ripoti ya Jean Claude Basila, lakini hapana ya Isaac Remoyope mwenye kupatikana wakati huu mjini Udohu. Na habari kwa kifupi tokea hapa ni Kinshasa ujulisha kama uh shirika linalohusika na kurekebisha sekta ya upashaji wa habari nchini Kongo ya Kidemokrasia ama mkifaransa, autorite de media unatoa kuchukua hatua ya kusimamisha utangazaji wa kipindi chitwayo mkifaransa journal en lingala facile. Shirika hiyo inashutumu kiongozi wa kipindi hiyo kukosa m, makosa nyingi zenye kuenda kinyume ya kanuni ya upashaji wa habari na pia kanuni kuhusu hali ya mpashaji wa habari habari. Na ni hiyo kwa kifupi, toka hapa mjini Kinshasa kabisa ndugu wasikizaji, ndio tunaweka nukta kipindi chetu cha habari ya magharibi leo, lakini mbele ya kuaga, tuwakumbushe tena vichwa vya habari. Kulifunguliwa leo hapa mjini Kinshasa kipindi cha tatu cha mkutano wa mawaziri wa inchi kumi na moja zani kujiunga katika muungano wa SADC. Wa mawaziri hao ni wenye kuhusika na masomo makuu na university pamoja, wanajifunza namna ya kurekebisha elimu katika inchi zao. Na leo liwali wa jimbo la Kivu ya Kusini alitoa maoni yake kuhusu barua iliyotangazwa mjini Bukavu yenye kumwomba kuondoka madarakani kulingana na uongozo mbaya. Ni tangu mji wa Kinshasa ndiyo Bwana Louis Leonz Muderwa alitoa maonyo yake kuhusu kibarua hicho, akisema kama watu wenye kumwomba aondoke madarakani au kufikisha idadi ya elfu makumi mnane gisi walivyojulisha, na pia mashtaka zao haziko wazi. Na ni hapo wasikizaji, ndio tunakomesha kabisa kipindi ketu kya habari ya magharibi ya leo mwema.