Anowasizai oh, jamjambo na karibuni kwa taarifa ya habari katika lugha vona tukufu la Kiswahili kwa nyamba ya radio Ukapi. Mimi ni Stefani Mkenitita na ninawalika kwanza mfuate vicho vya habari. Jimboni Ekwatoria, leo liwali wa jimbo aliendesha miting kunako kiwanja ya kandanda ya bakusu mjini Mbandaka, na katika mitingi hiyo watu ine walionyeshwa kwa raia wenye walihudhuria mitingi hiyo kuwa wapiganaji wa Enyele hapa mjini Kinshasa, milioni mbili ya dola za Kiamerikani za shirika la usafirishaji kwa njia za anga ya RVA zinafungwa katika benki moja ya nchi la Afrika Kusini. Mtafuta katika taarifa hii ya B, katika habari Bwana Mwamba Sabiti akiwa kiongozi wa shirika hilo la RVA akitueleza mafasirio mengi kuhusu kufungwa kwa fedha hizo na habari toka baraza la wazee wa bunge hujulisha kama kiongozi wa baraza hiyo bwana Kengo wa Dondo alituma wito kwa wanasiasa wote ili wafikiri pamoja kuhusu mwenendo wa semina ya mafikiri kwa ajili ya mwenendo wa mpango wa uchaguzi nchini Kongo ya Kidemokrasia. habari kamili Jimboni Ekuatoria leo liwali wa jimbo aliendesha miting kunako kiwanja ya kandanda ya bakusu jimboni mjini Mbandaka. Na katika mitingi hiyo watu wanne walionyeshwa kuwa wapiganaji wa enyele. Kati ya watu hao kuna mwanamke mmoja wa umri wa miaka makumi mbili na mbili mmoja ya mwenzake na bwana Ujani akiwa kiongozi wa uhasi huo wa enyele, alitoa, alitolewa mbele ya wahudhuriaji wa mitingi hiyo. Mtu huyo alikuwa anatumika kama dereva wa bwana Ujani. Aliongeza na kunena kama uhasi huo wa waenyele unaongozwa tangu muji wa Londre nchini Uingereza. Na wakati huo tutajiunga na mwandishi wetu Beatrice na Bindi tangu muji wa Mbandaka akitueleza mengi kuhusu mitingi hiyo watu wengi walikusanyika kumitingi ile, iwe wakuu, viongozi wa jimbo, wanafunzi wa shule ku-, wazee pia na vijana. Mwamaseni yake liwali wa jimbo Jean Claude Baende alihakikisha raia kama wapiganaji wa Enyele hawatafika mjini Mbandaka. Ni mitingi yake ya kwanza tangia alipata cheo ya liwali mwili kikwazo, liwali alionyesha wapiganaji ine wa nyele walifungizwa kwenye militaire. Kulikuwapo mshichana mwanamke wa umri makumi mbili na mbili ya yule ametembeza gari ya ujani, kiongozi ya wafumu mwenye anaongoza operation ile ni ndiye jina lake, e, e, kiongozi, ne, alisema wazi mbele ya raia kama ujani alilumia muda wa kupiga, e, wa kupigwa risasi, kwani wa jeshi wa FRDC alisema maneno yote ya siri ya waenyele na kutaya na kushota kilole viongozi wengine wa masiasa wa jimbo na wa taifa kwa kuwatuma kufanya fujo, pia na wenyewe wamepatikana mu inchi ya Londres. Alitaya majina zao kwa ofisi ya kingo jimboni ni wali Jean Claude Bayende alikokota masikio ya raia wenye wanaingiza wa enyele wa ndani ya mji wa Mbandaka. Toka mji wa Mbandaka, Beatrice Nabindi, Radio Okapi. Aksanti kwako Beatrice Nabindi. Na wakongomani wenye walikimbiaka nchini Congo Brazaville mpambano ya wenyeleji jimboni Ekuatoria wanapashwa kurudi kwao. Haya ni masemi ya Bibi Louise Mayuma Kasende, akiwa kiongozi makamu wa ofisi ya rais wa jamhuri. Alitamka masemi haya kisha kupokelewa na rais wa jamhuri ya Congo Brazaville Bwana Denis Sassou Nguesso pa oyo. Bibi Louise Mayuma alikumbusha kama vijiji vya wakimbizi hao vinapatikana sasa katika hali ya uki. Ripoti ya mwandishi wetu Arsene Severin wa pale Brazaville unatolewa mosioni na Dolphin Goy. Imebaki sasa tuimize guzetu, wandugu zetu wakubali kurudia nchini kwetu kwa sababu usalama imefika sehemu yote kwenye kulikuwako wasiwasi. Yale ni masemi yake Bi Mayuma Kasende kiisha mazungumzo na rais wa Congo Braza Denis Sassou Nguesso mnamo siku ya kwanza ilipita. Kiongozi makamu kwenye ofisi ya rais Kabila Josefe alihakikisha ya kwamba rais ya Kongo Braza alikazia sana swali lenyeo, ila hawezi kusema jambo lolote kabla hajafikisha report kwa mkubwa wake, kiongozi wa Kongo ya kidemokrasia. Tukumbushe ya kwamba tangu mwezi wa kumi mwaka elfu mbili na kenda wakimbizi wapata elfu moja na kumi na ine toka nchini Kongo ya kidemokrasia wako pale Likwala, kaskazini ya Kongo Brazzaville, ambako wanakumbwa na shida ya Nagizo tunayosema katika vichwa vya habari kuna milioni mbili ya dola za Kiamerikani ya shirika la usafirishaji RVA zeni zinafungwa katika benki moja ya nchi la Afrika Kusini. Franga hizo ni franga za, u, za kutoza franga za ushuru za, uh, ziitwayo IDF ama franga zilizopangwa kwa ajili ya kuendesha matengenezo katika nyumba mbalimbali za usafirishaji kunako, kiwanja ndege, kunako viwanja vya ndege vya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. Basi franga hizo zilitolewa katika benki hiyo kwa ajili ya kupata mkopo wa franga nyingi, na kwa hiyo tutasikiliza mafasirio mengi, na Bwana Mwamba Sabiti akiwa kiongozi wa shirika hilo la RVA akitueleza mengi kuhusu franga hizo. Logeri... fedha za shirika la RVA zilizobaki katika benki nchini Afrika ya Kusini zilichukuliwa kutokana na deni ya taifa ya Kongo kwa kiwanda kimoja cha Afrika ya Kusini kilichopokea ombi ya kazi ya serikali tangu mwaka wa elfu mbili na kumi. Ombi hiyo haijatimizwa hadi wakati huu. Fedha hizo ni milioni mbili elfu mia sita za dola za Kimarekani hadi wakati tunao benki. Anatazama sawa, tupo kiwanda cha kiserikali na sasa Tupo mbele ya vituo vya sheria, pamoja na mabadiliko ya sasa ya kiwanda chetu. Ikiwa kiwanda cha uchumi, hatupo shirika la kiserikali, na ndio yenye tunachungua. Tunamwakili nchini Afrika Kusini, mwenye anatutetea <tune> Yalikuwa pale Bwana Mwamba Sabiti akiwa kiongozi wa shirika la RVA linalohusika na uchunguzi wa usafirishaji kwa njia za anga nchini kwa kidemokrasia. Maseme yake alikuwa akijiunga kwa njia ya simu na mwandishi wetu Jocelyn Musa Oponde. Habari tokea kunako baraza la wazee wa bunge hujulisha kama kiongozi wa baraza hiyo Bwana Kengo wa Dondo alituma mwito jana, siku ya kwanza, kwa wanasiasa wa Kongo akiwaomba waendeshe semina ya mafikiri kuhusu uchaguzi nchini. Kiongozi wa baraza la wazee wa bunge anawaza kama aina ya mwenendo wa wa wa machaguzi nchini Kongo ya kidemokrasia ni inaomba kuchunguzwa kwa ajili makosa yaliyotimizwa mnamo machaguzi ya mwaka elfu mbili na sita zisirudilishwe tena. kwa kipekee Leon Kengo wa Dondo, prezidenti ya senete, anamua kama sheria ya leo yaliyoundwa ajili ya uchaguzi ina makosa fulani ambayo inestahiri kubadirishwe. Kwa kuboresha kwake yeye alisema ya kwamba ngisi waligawanya viti mukila jimbo la uchaguzi munamo mwaka elfu mbili na sita haikustahiri sababu ilituma kuna kuwa ubaguzi. Akaendelea kusema kama matokoe kwa yale yote ikaonesha eti hesabu ya wenye kuchaguliwa hailingane na yale ya wananchi wisho jimbo hata kule kwenye kulipitikana uchaguzi. Anapana mfano ya mungi Kinchasa, kwenye kuko jimbo ine ya uchaguzi na kuna patikana wanabunge makumi tanu na munane ya taifa, lakini jimbo la Kasai ya mashariki kuko vituo ya uchaguzi kumi na munane juu ya wanabunge wa taifa makumi tatu na kenda japokuwa jirani wake Kasai ya magharibi iko na wanabunge wa taifa makumi ine kufituo vya uchaguzi kumi na mbili president ya seneta naomba watumike sawasawa sawa kwa kuheshimia sheria ya wananchi. Kwa hiyo Leon Kengo wa Dondo ameomba ya kwamba uchaguzi ya duru moja mukila ngazi inaweza kuwa ya lazima, sababu inaweza kuonyesha waziwazi ngisi wanaweza kuunda serikali na mkutano ya wanabunge jimboni Kivu wa kusini leo siku ya pili ulihusu uchunguzi wa ripoti ya uchunguzi ulioendeshwa katika ofisi ya liwali wa jimbo kuhusu utumiaji wa franka. Ripoti ya kamisheni ya bunge la jimbo la Kivu kusini unatambua kama liwali wa jimbo walitumikisha franka bila ya kujali na kuleta matengenezo katika hali ya maisha ya raia, na kuna pia vitendo vya uporaji wa franka vyenye vilitambulikana na kamisheni hiyo. Jean Desire Kanyama kushutumiwa huko na komisheni ya bunge inayohusika na uchunguzi kuhusu uongozi wa kifedha wa jimbo la Kivu ya kusini kunaelekea mawaziri wamoja na wakuu wa divizioni za jimbo hilo. Komisheni hiyo ilijionea kwamba watumishi wamoja walisaidia katika uwizi wa juu wa mali ya kiserikali. Lakini kwa mshangao, imeandikwa katika ripoti ya komisheni wamoja kati ya walioiba walipandishwa daraja katika vituo vya kazi za serikali, ikiwa ni katika vipindi vyote. Mwandikaji wa komisheni hiyo anasema Utumizi mbaya wa fedha za serikali unaonekana pia katika kundi la watendaji upande wa uongozi wa jimbo la Kivu ya Kusini. Ripoti hiyo inaonyesha fedha zenye kupitishwa mno, pamoja na fedha zilizotumikishwa eh, bila kufahamu kazi zilizotimizwa. Vibarua vimoja vya hazina ya jimbo la Kivu ya Kusini havikufuata mwenendo wa kawaida kuhusu kutoshwa kwa fedha katika mfuko wa serikali. Komisheni hiyo inatupilia mbali fedha zilizotumikishwa bila mafasirio hakika wala ushuhuda wa utumisi aji wake, mfano wa dola elfu makumi tatu na tano zilizoondoshwa katika mfuko wa serikali wakati wa ziara ya mwisho ya waziri mkuu Adolfe Muzito mjini Bukavu. Kwa sasa bunge ya jimbo inachungua ripoti hiyo mbele ya kutoa mapendekezo ya aina ya hatua ya hukumu waliotumiwa vibaya kwa fedha katika jimbo la Kivu ya Kusini na habari mbili kwa kifupi tokea hapa mjini Kinshasa. udurisha kama kuna tambulikana hapa mjini Kinshasa upungufu wa maji katika marobine za muji ni katika mitaa nyingi, ndio jambo hiyo unatambulikana kwa mujibu wa kiongozi wa Regideso kuhusu pande la magharibi mwa jiji la Kinshasa. Hali hiyo hutokana na kupunguka kwa kadiri ya moto wa umeme hapa mjini Kinshasa. Bwana Ngandu Mangala aliongeza na, na kunena kama wakati kadiri ya moto inapunguka shirika la Regideso pia linashimamisha vyombo vyake. Na hapa tu mjini Kinshasa inatambulikana pia kama ni kugumu siku hizi kuongoza gari kunako barabara mkubwa witao Boulevard du 30 juin. Kunatambulikana siku hizi misongomani za magari kulingana na kazi zenye kuendeshwa katika barabara hiyo. Basi bwana Roger Busima akiwa kiongozi wa kazi hizo alijulisha kama anakubali kama kazi hizo zinaleta um, ha, zinaleta hali mbaya kunako mabarabara, lakini wa dereva wao watulivu, kwani kazi hizo zitakomeshwa. Na ni hapo wandugu wasikilizaji, ndio tunakanuta wa kipindi kietu kya habari ya magharibi ya leo. Asante kwa kusikiliza.