Wasikilizaji, a mjambo jam na karibuni kwa taarifa ya habari katika lugha ya tukufu la Kiswahili. Kwa niaba ya Redio Okapi, ninaalika kwanza mfuate vichwa vya habari. Wanabunge wa taifa waliandaa leo siku ya kwanza kipindi cha kazi yao ya kawaida kuhusu mwezi wa tatu. Katika hotuba yake, kiongozi wa bunge alitaja jambo zitakapotatuliwa katika kipindi hiki cha kazi. Tangu kuanzishwa siku ya tano iliyopita mginini Beni, Ruchuru na Goma, mpango wa kuandika idadi kwa aina ya biometriki idadi ya watumishi wa serikali jimboni Kivu ya Kaskazini, operesheni hiyo iliendelea leo hii siku ya kwanza na kulifunguliwa leo hapa mjini Kinshasa mkutano mkubwa kati ya wafanyabiashara wa Kongo ya Kidemokrasia na wenzao tokea nchi la Turkii. Mkutano huo ni kinyume ya ziara ya rais wa Turkii nchini Kongo ya Kidemokrasia. Habari kamili Wanabunge la taifa waliandaa leo siku ya kwanza kipindi cha kwanza cha kazi yao za kawaida kuhusu mwezi wa tano. Wanabunge wa serikali wazee wa baraza la wanamemba wa serikali wazee wa baraza la bunge na mabalozi wa nchi zimoja hapa mjini Kinshasa walihudhuria mkutano huo wa bunge, na katika hotuba yake kiongozi wa bunge alitaja jambo zitakapotatuliwa katika kipindi hiki cha kazi, hasa vile mabadiliko katika katiba ya taifa. Mwandishi, mwandish wetu Julien Nyamweni alihudhuria pia mkutano huo. Ripoti yake utolewa musijoni na Adolfine Ngoi. Kwa mazungumzo yao ya leo, Presidenti wa bunge Evariste Boshabe hakufichika tena swali kuhusu kurudilia katiba, lakini hakufasiria ngisi itakayefanyika. Tumfuate Evariste Boshabe. Kurudilia katiba ni kama kawaida, ni zoezi juu ya kujiuliza kama vituo vinatumika kufuatana na uongozi wa kidemokrasia, kwa kubadilisha hiki na kile, na pia kuchunguza kama mapashwa fulani iliheshimu sheria. Kuyasindikiza haiwezi tu mabitu vinaharibika wala kazi zinazorota. walipea muda wa miaka mitatu umekwisha kumalizika hivi, tumetenda kinyume ya katiba. Leo wanaanza linganisha hali ya leo yaambatane na katiba kufuatana na uongozi wa kidemokrasia hatuchukie, lakini tutafuatilia sheria yenye kusindikiza habari. Ya majimbo kujitegemea iheshimiwe, ila hatuwezi badilisha swali kuhusu muda wa kazi zake rais. Kwa masemi yake kiongozi ya seneti, katiba haikuundwa kwa kudumu milele. Na habari kwa kifupi tokea jimboni Mashariki hujulisha kama muungano ya wakatamashtaka wa jimbo la mashariki uliandaa mgomo wa kazi ya wakatamashtaka tangu leo asubuhi, wa wanashtumu kukosewa kwa nyumba kwa wenzao wenye walitumwa jimboni humo kisha kutajwa. Kwa mujibu wa bwana Aurelien Kajangwa, akiwa katibu mtendaji wa muungano ya shirika za wakatamashtaka jimboni Mashariki, kuna wakatamashtaka wamoja wenye wanatimiza sasa miezi sita wakikaa katika vyumba vya hoteli kiongozi jimboni anawaomba wawe watulivu. Bwana Francois Ndomboli alijulisha kama mpango wa kufukuza watu wenye kukaa katika nyumba zenye zingopashwa kuwakaribisha ulishaandaliwa na tangu kuanzishwa kwake siku ya tano iliyopita mginini Beni, Ruchuru na Goma, mpango wa kuandika watu kwa aina ya biometrik hasa sana watumishi wa serikali jimboni Kivu ya Kaskazini uliendelea leo hii siku ya kwanza. Mpango huo una shabaha wa kufahamu idadi kanuni ya watumishi wa serikali kwa ajili ya kutayarisha vema mishahara zao na kukomesha desturi ya kulipa watumishi kulingana na daftari zenye kuwa na jina za wongo mengi. Katika ripoti hiyo, toka mji wa Goma na mwandishi wetu Rosali Zawadi. le déjà imprimés, au walikuwa mamia hii siku ya kwanza, mbele ya antrepo ya inspection ya afya jimboni ili kujioroza <t 'amilicu> Operesheni hii iliyoanza kwa mara moja pabeni Ruchuru na Goma inahusu watumishi wote wa serikali, ni kusema wale walioorozwa mwaka wa elfu mbili na tano na wale wapya wote wahusika. Kiongozi nchini wa operesheni hii Bwana Gaston Pama afasiria namna gani inavyopitika vikatasi vyao vinapashwa kwanza ndikwa kwenye kompyuta, baadaye waruhusiwa ili vichapishwe, kisha mtu anaitwa binafsi. Yaweza kudumu dakika makumi tatu hata makumi nne. Hivi uvumilivu wahitajika zaidi ya watumishi wa serikali elfu makumi mbili kati yao elfu kumi na moja wapya wangojilewa kwa uorozaji huu utakaodumu siku makumi tatu na tano. Goma, Rozali Zawadi, Radio Kapi. Kulifunguliwa leo hapa mjini Kinshasa mkutano mkubwa kati ya wafanyabiashara wa Kongo ya Kidemokrasia na wenzao tokea nchi la Turki. Mkutano huo ni kinyume wa ziara ya rais wa Turki nchini Kongo ya Kidemokrasia. Serikali ya Turki haikuye tu kutafutisha kazi nchini Kongo ya Kidemokrasia, lakini kuzidisha pia uhusiano kati yake na Kongo ya Kidemokrasia, alijulisha kiongozi wa ujumbe ya wafanyabiashara toka nchi la Turki. Tufate ripoti ya Jean Imetayarishwa na mwandishi wetu Daniel Tambizoni. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ina uwezo wa kufaidisha wafadhili na kazi za uchumi pamoja na kazi kubwa kubwa. Nasi wafanyabiashara wa Jamhuri ya Turkii tuna matumaini kwa ujio mzuri wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. kwa mwaka wa elfu mbili na kenda mali tuliyotumikisha kwa kazi kubwa kubwa ilipitisha milioni kumi za dola za Kimarekani, wakati inapita miaka ine ilikuwa milioni mbili peke yake. Hayo ni maseme ya kiongozi wa Tuscon, mkusanyiko wafanya wa wafanyabiashara wa Jamhuri ya Turkii. Wageni wa serikali ya Kinchasa wana tamani kutumika katika sekta ya kilimo, ujenzi, ukarabati na kadhalika. Rais wa Turki hakukosa masemi wakati wa maandamano hayo. Abdullahi Gul alisema kwamba nchi yake iko tayari kubadili hali ya kazi na kushiriki katika maendeleo ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kwa upande mwingine, kiongozi wa muungano wafanya wa wafanyabiashara wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, waziri wa mipango ya serikali na waziri mkuu walihimiza wageni wao kwa kuwapatia hakikisho kwa kazi watakayoendesha. Walisema uchumi wa jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo unaendelea katika hali mzuri, ijapokuwa kuboreshwa kwa viwanda mbalimbali. Wakati huu walialika wafanyabiashara wa jamhuri ya Turki kuwasili ukosefu wa treni ya kusafirisha visa kwa njia ya treni toka Tenke hadi Kolwezi Jimboni Katanga una vinyume vikali sana. Tujulishe kama ukosefu huo wa treni utokana na kuibwa kwa metri elfu tano ya singa moto umeme yenye kuhusu kuongoza gari la moshi ama treni. Leo hii visa vyenye vilikuwa vikipangwa kutumwa mjini Kolwezi vinachelewa. Kiongozi wa sekta ya kusini ya shirika la SNCC bwana Nawej Kela alijulisha kama kazi zilishaanzishwa kwa ajili ya kushimika singa nyipya za umeme katika eneo hilo lenye lilibiwa moto la umeme. Tumsikilize akihojiwa na mwandishi wetu wa pale Lubumbashi, Madeleine Waila. Kama wanaiba kiasi cha meta elfu tano, kampuni SNCC haiwezi kupeleka vyombo vingine huko. Hatuna mashini jezeli ya kutosha, kwa sababu inayotumika sasa inasaidia sehemu ya kaskazini na mashariki. Wakaaji wa Kolwezi wanapashwa kujua kwamba kuto kuwepo kwa treni maeneo yabo ni kufatana na vyote wanaovitenda sasa, vinyume ni wao watakayovipata. Kwa sasa kuna kuwa wago ya kutosha inayochelewa pale maeneo ya Lwena. Hii inashindwa kufika kwa sababu kunakosa umeme juu ya kamba ya Katener ni kwa muda wa miezi tatu inawezekana tufike kuweza kuleta suluhisho. Bei ya biashara itapanda maeneo ya Kolwezi. Tunaomba viongozi wa mji wa Kolwezi kuelekea jambo la usalama la, la Katener na tuondoke jimboni Katanga tukielekeza jimboni uh, jirani la Kasai ya mashariki ambako shirika la raia la muji wa Mweneditu pa kilometa mia moja makumi tatu na muji wa Mbuji Mai unashutumu kuweko kwa vizaa vyeni kuharibika sokoni. Shirika hiyo ya raia najulisha kama vizaa hivyo vilifikishwa mjini humo na shirika la SNCC. Kwa mujibu tu ya shirika hilo la raia, vizaa hivyo vilifikish, vilifikishwa mjini Mweneditu kisha kupitisha miezi nyingi barabarani. Jean Milingano anaturipotia tangu mji wa Mbujimai. Kuna karibu mashua tano ya treni kutokea Kamina zenyi zilifika Mwenye ditu juma iliyopita. Hizo mashua zilikuwa zikibeba mihindi, samaki, sabuni na vitu kadhaa na sasa wakaaji wa Mweneditu wanauzika kuuzishwa katika soko kwa vitu vyenye kuoza, hata sabuni zenye zilitupwa katika mitoni na kurti kuu juma iliyopita. Wakaaji wanajulisha kwamba hivyo vitu vilifika Mweneditu kutoka kwenye SNCC. Wakaaji wao wanashutumu na kunena kwamba hivyo vitu vilifika na kuanza kuhuzishwa bila hata kuchunguzwa ndani ya OCC. Kwake mkuu kiongozi wa SNCC Mweneditu anajulisha kwamba hajui kufika kwa mashua hizo na vitu hivyo vyenye kuoza. Kwake yeye ananena tena kampuni inafanya nguvu juu ya kufikisha vitu kwa haraka tangia walikopa vichwa tano vya mashua kutoka Afrika ya Kusini kwenye OCC, hawajui kwamba kuna biashara vyenye kuoza katika soko mkuu. Kiongozi wa OCC, ananena kwamba wao wanachunguza vitu tu kwa kuingia sio katika transporti. Mimi ni Jean Milinganyo toka Mbujimai, Radio Kapi. Asante kwako Jean Milinganyo. Na habari kwa kifupi tokea hapa mjini Kinshasa. Hujulisha kama kuna ajali ya moto yenye ilitokea leo hapa mjini Kinshasa katika barabara Bobozo, katika kata la soko pao ya tatu, kunako barabara saba ya mtaa wa Limete. Polisi yenye kuhusika na Kugombanisha moto uliweza kukomesha moto hiyo, lakini vitu nyingi viliharibiwa. Kwa mujibu ya mweneji wa nyumba, ni chombo moja cha mafiga ndio msingi wa ajali hiyo. Na ni hapo ando wasizaji, ndio tunaweka nukta wa kipindi ketu kya habari ya magharibi ya leo. Asante kwa usikilivu mwema.