Mumesalimiwa, nyinyi wote wenye kuwa nasi tayari kwa kuweza kupata habari zetu katika lugha bora la so, Kiswahili. Sikilizeni kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinshasa, mpango wa sheria kuhusu kupinga hukumu ya kufa ulitupiliwa mbali leo na mkutano wa baraza la bunge la taifa. Kati ya inchi usimulia katiba ya inchi nukta yake ya 16, maisha ya mwanadamu ni matunda ya Mungu tukiwa tu katika mji wa Kinshasa kama kumeanzishwa leo hii siku 16 za vitendo na mipango na kazi ya kupinga vitendo vibaya vyenye kutendewa wanawake. Hatua hiyo ni ya chumba cha hali ya njaa ya Monusco mjini Kiroche, jimboni Kivu ya kaskazini. Ugonjwa wa kolera muda wa mwezi mmoja umekumba watu mia mbili makumi mbili na tano wakiwa umbili waliofariki katika mtaa wa afya wa Kiroche pa kilomita makumi ine na tano, magharibi mwa mji wa Goma. Habari kamili kunako baraza la bunge la taifa, hali haiku ya kushangaza. Maoni juu ya sheria kuhusu hukumu ya kifo yalitupiliwa leo mbali na mkutano wa wanabunge la taifa. Wenye kutetea kifungo cha mpaka mwisho wa maisha walipata ushindi juu ya wale waliotetea kifungo cha kufa kiweko. Mkutano wa leo hii kati ya wanabunge la taifa kuhusu jambo lile ulikokota maoni ya utaalamu kuhusu utetezi wa kila aina, bado kusikia katika baraza la bunge la taifa. Ripoti ya Julie Nyamwenyi mengi Sijoni tuyafate na mwandishi wetu Jean Desire Kanyama. Ubishi dhidi ya kuvunjwa kwa hukumu ya kifo ulionyesha kwamba wingi wa wanabunge unapinga sheria ya aina hiyo, ni sababu suala hilo huenda kuwa kwa kweli la kisiasa, na lilipashwa zungumziwa katika baraza zimoja. Wanabunge wengi walikubali na kuhakikisha hivyo, kisha uchaguzi wenye mwisho wake ulijulikana mbele. Ni sawa Andre Mbata, mteuliwa wa, wa Ndimbelenge jimboni Kasa ya Magharibi. Mwandalizi huyo apendekezo wa sheria hiyo alijulisha katika hotuba yake kwamba katiba ya taifa inasema katika kipengele cha makumi sita kama maisha ya mtu ni yenye faini e, pia Kongo ya Kidemokrasia ilisaini sheria ya kusitisha kuvunjwa kwa hukumu ya kifo. Wengi kati ya wanabunge waliochukua masemi walihakikisha kwamba jamhuri kidemokrasi ya kidemokrasia ya Congo ni nchi yenye kutoka katika mapigano mbele ya maovu ya kivita, siyo kawaida. Pendekezo ya kuvunjwa kwa hukumu ya kifo itezemiwa. Mbunge Mbata alitamani swala hilo litatuliwe na korti yenye kuchunguza mambo ya katiba ya taifa ikiwa mwenendo huo ni wa bunge. Evariste Boshab alikumbusha kwamba mwandalizi wa pendekezo hilo ana ustahili, sababu walisababisha ubishi dhidi ya swala hilo. Kundi la kupinga hukumu ya mpaka kufa linatetea kuweko sheria ya kupinga kifungo cha kufa katika jamhuri ya Kongo Demokrasia, ingawaje baraza la bunge la taifa lilikataa kukubali sheria yenye kupinga hukumu ya kifo. President wa kundi la kupinga kifungo cha kufa anajulisha kama kufa haiku sheria katika mkutano wake na wapasha habari leo siku ya nne hapa mjini Kinchasa, wenye kupinga hukumu wa kufa wanatetea kubadilisha kifungo cha kufa na kile cha kufungwa mpaka mwisho wa maisha. Mkili Ngoji Ongombe anaeleza hayo mbele ya mikrofoni ya Jeffe Ngoi kwetu sisi wenye kuvunja hukumu ya kifo inavunjwa katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ni kutokana na katiba ya taifa sababu tangu mpango wa katiba ya kisangani hadi kukubaliwa kwake swala kuhusu hukumu ya kifo lilizungumziwa na kumalizika moja kwa moja sababu gani leo hii inazungumziwa katika baraza ya bunge sababu waamzi wa moja walituelezea kwamba hao hawawezi timiza katiba ya taifa na kutimiza sheria na sasa sisi tunapashwa pita vituo vya habari kwa, kwa kujibu kwa shughuli za wanabunge kuambatana na pendekezo hilo la sheria. Mfano kwa ubakaji, e tunatamani kufungwa maisha yote, ndiyo tunaomba leo. Siku ya ine tarehe makumi mbili na tano mwezi wa kumi na moja mwaka tunao, ni siku kuu ya kupinga utendaji vibaya vitendo ya kutendea wanawake vibaya. Sherehe nyingi zimefanyika mahali mengi nchini Kongo ya Kidemokrasia mjini Kinchasa, chumba cha hali kuhusu wanawake cha Monesco kiliandaa sherehe kunako site ya Kongo Batima, na hiyo ilikuwa wakati wa kuacha chumba kile kuonyesha muhimu ya ripoti yake juu ya utumivu wa wanawake katika maeneo ya madini, hali yenye kupinga maendeleo ya wanawake nchini. Maoni hayo ndiyo yalisukuma kuanzishwa kwa siku kumi na sita ya kazi na vitendo vya kupinga wanawake kusudi kusuti wasitesu na kutumiwa ovyo. Ripoti ya Nadine Fulan Simba Mengi sijioni na mwandishi wetu Jean Desire Kanyama. Wakati wa maandamano hayo, ofisi ya wanawake ya MONISCO ilionyesha uchunguzi ulioendeshwa katika jimbo saba za jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Uchunguzi huo ulionyesha wazi kwamba mwanamke na kijana binti awafaidishwe na kitu chochote kutoka kazi za uchimbaji wa madini. Bikira Albertin Mbui wa dayosisi ya Mbujimai ni mmoja wa kundi hilo. Anafasiria kwamba uchimbaji huo wa madini unaharibu maendeleo ya mwanamke na ya kijana binti wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, akiwa msaidizi peke yake katika kazi hizo. Kwa upande wake, kiongozi wa Monisco alitoa nukta dhidi ya mchango wa kila mtu ili sheria ya mwanamke iheshimiwe, na hiyo kutokana na azimio elfu moja mia tatu makumi mbili na tano. Roger Mis anasema ndiyo wakati wa kutumia habari kutoka tawi la wanawake la Monisco kwa kuhimiza na kuelemusha haki za wanawake na za wasichana. Jueni kwamba wakati huo huo, ofisi ya wanawake ya Monisco ilianzisha kampeni ya siku kumi na sita kwa kupinga ubakaji. Itaendeshwa tangu tarehe makumi mbili na tano Novemba hadi tarehe kumi Disemba mwaka tunao, ikiwa ni siku kuu ya sherehe ya tangazo ya kimataifa ya haki za binadamu. Nam, kumefunguliwa leo hii kipindi cha kumi na mbili cha masomo ya uongozi wa FRDC. Kuna kundi la masomo makuu ya kijeshi hapa mjini Kinchasa, yakisaidiwa na eseke ujumbe wa shauri la usaidizi wa muungano wa Ulaya kuhusu mabadilisho ya hali ya usalama nchini Kongo ya Kidemokrasia. Kipindi cha masomo hayo huenda kuelimusha maofisa makumi sita huenda kuhusika na uongozo wa makundi yenye kuhusika na uongozi wa kiserikali nchini kote. Uongozi wa watumishi wa kijeshi, kifedha na kwa vifaa vya kijeshi, ndilo lengo la uelimushaji ule. Jemadari Antonio Matense yupo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Jeff Ngoi. Mafunzo hayo ni ya lazima sababu mali kubwa ya nchini, pia wingi wa wenye kutumika. Na wakati majeshi za FARDC zinafungua masomo ya kiserikali, ndiyo kusema majeshi hizo zinatamani uongozi mzuri wa wanajeshi na kufikia kazi mzuri. Sisi utume wa ESEC, tutatoa usaidizi na shauri ili mafunzo yatimizwe. Kuna wajuzi walimu wa kongomani na wa umoja wa nchi za Ulaya yapata watu mia mbili makumitano wamevumbuliwa kukumbwa na ugonjwa wa kolera na mbili walifariki katika mtaa wa afya wa Kiroche tangu juma la mwisho la mwezi wa kumi mwaka tunao. Kiroche inapatikana pa kilomita makumi na tano magharibi mwa mji wa Goma katika mtaa wa Masisi. Mganga mchunguzi jimboni ya usikani na afya anahuzunishwa na hali ya ugonjwa ule unaoendelea katika mtaa ule na kujuisha pia kama mipango nyingi zimechukuliwa ili wakaji wapate dawa. Ukosefu wa maji safi ya kunywa ndiyo msingi wa ugonjwa ule wa kipindupindu. Mganga Dominike Bambo anajieleza juu ya hali ile mbele ya mikrofone ya Denise Lukeso. Malheureusement, la situation rest... hofu ni kusema hadi leo hali imekuwa mbaya idadi ya wagonjwa ni ya kuzidia ndani ya maeneo ya afya ya Kiroche. Ni kweli miji zote kando ya ziwa zinakabiliwa kila mara na kipindupindu, ni hali ambayo inafuatana na mazingira, lakini vile vile kunatokea mara ukosefu wa dawa, na hiyo yaleta shida. Sawa ilivyo kawaida, wakati tulivyojulishwa, kuna kuwa hatua zilizokamatwa sawa vile kuwahimiza wakaaji kwa usafi, lakini kuna kuwa vile, vile kituo cha matunzo ya na ya kituo cha maepusho kwa kusaidia wakaaji wanaoshikwa kufikia vyumba vya matunzo. Kufuatana na maelezo tunayo, hatuwezi kuhakikisha kwamba kuna kuwa epidemia ya kipindupindu. Tunatayarisha tangazo la ufundi tutakalolionyesha kwa liwali kwa kutangaza kiserikali magonjwa haya jimboni mashariki. Hatua ya pili ya kampeni ya uchanjo kwa kupinga ugonjwa wa kupoza migungu Polipoli omelite kampeni ilianzishwa leo ya asubuhi katika distriki kumi za afya za jimbo la Mashariki. Zaidi ya watoto milioni moja na elfu kenda na mia moja ya watoto wenda kuelekewa na mpango ule lakini mkuu kiongozi cha division ya afya alijulisha kama mtaa ya afya ya Otwele, Kisangani na Buta ya kuanzisha leo hii kampeni ile, na hiyo ni kinyume cha kutofikishwa kwa upesi kwa vifaa vya kiganga. Mganga Jean Marke Mabindi alijulisha mwandishi wetu Anselme Maswa kama ni lazima mpango ule utaendelea, na ni apo takomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili, kipindi cha magharibi. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Januel Mukundu na wandishi wetu walishiriki hasa Jandeziri ka nyama Dunia, Mukunda Milemba anawapiga aksanti sana. Tunawacha katika mikono ya Tina Salama na mtaalamu wa michezo eh, Ngalula Kabeya Okapi. Okapi. <laughs>