Tuna wasalimu nyinyi wote wenye kuwa nasi njiani. Mwanga afata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza pateni vitwa vikubwa vya habari zenyewe. Jimboni Katanga, palwena, katika mtaa wa Bukama, wa askari polisi tatu wameumizwa vikali sana wakati wa mapambano leo asubuhi na kundi la vijana kimya kimerudi upya, alinena kiongozi wa mtaa ule, na vijana kumi na mbili wamefungwa yeah. Chumba chenye kuhusika na mambo ya kiuti wa ucha kinahuzunishwa na gisi mwito aliyoutoa wa usaidizi kifedha haukufaulu. Hali huenda kuwa mbaya kwa usaidizi wa watu wenye kuwa katika hali mbaya yeah. Kampuni ya madini miba ina viongozi vipya, na hiyo ni kulingana na hatua hiyo sailiwa na waziri wa viwanda na makampuni ya serikali. Mengi mtayafata baadaye. <coughs> Habari kamili jimboni Katanga. Watu wa askari tatu watu tatu waliumizwa vikali, wote wakiwa wa askari polisi. Hiyo ndio idadi ya mapambano ya leo asubuhi kati ya vijana na askari polisi katika sheferia ya kibanda pa kilomita 15 na siti ya Lwena katika mtaa wa Bukama jimboni mule Katanga. Kiongozi cha mtaa ule anajusha kama ukimya umerudi leo kiisha mchana, nayapata vijana kumi na mbili ambao ndio msingi wa hali ile walifungwa wakati wa mapambano yale kwa upande mwingine, ali kama askari polisi walirudia kwa upande wa Lwena. Mpaka sasa hali ya walioshambulia haijulikani kwa ukamilifu. Ripoti ya pole Munanga mengi sijuni tuyafuate na kole Juma Musopo. Administrator wa teritoria ya Bukama wamaanisha kwamba kundi la waskari polisi waliochanganywa na waskari wa force navale toka pale Bukama waliweza kuwashambulia asubuhi hii wapiganaji hawa walioteka nyara siku ya pili hii na kuweza kufikia kwa kifo cha mtu mmoja na wengine kuweza kurumia. Bwana Bernard Bukalanganyi akaongeza kusema tena kwamba wavidiana hawa wanaokwisha vuta bangi wameshika mikononi mwao vyuma na silaha ambako wepo chini ya ulinzi la watu wakubwa. Yeye kaongeza tena kusema kwamba hatimaye ni kugumu kwa kuweza kujua kabisa ni watu wa aina gani wanaofanya mashambulio haya ya kivita. Ushuhuda mwingine umaanisha kwamba wapiganaji hawa ni wa Mai Mai waliotoka kwenye kijiji Kilumbe maeneo ya teritorio ya Bukama, ambao pia muda huu wepo wakiishi pale Kibanda mnamo kilomita kumi na tano na mji wa Lwena. Nikiripoti toka Lubumbashi, mimi ni Colin Juma Musompo, Redio Okapi. Na jimboni mashariki, hatua za wazee wa Bafwasende kwa kualika kwa mazungumuzo Ulike ya Bili, kiongozi cha wauni Maimai wa Upyenge, ili amani idumu katika eneo lile la jimbo la mashariki lenye kuendelea vizuri kama vile vibaya. Ujumbe wa wazee unapatikana pa Upyenge na ni wenye kusimulia na kiongozi cha wauni mbalimbali mbali, mbali na marge anapojificha hatua hiyo haikubaliwe na jimbo la kijeshi la Kenda ambalo kwake yeye Luke ya, ya bili ni adua kuwa kwani anaharibu usalama wa madaraka jimboni mashariki. Ripoti ya Anselme Maswa Mengisi jionti yafate na Andre Kitengi. Miendo hii ilianzishwa mwezi wa Oktoba inayopita chini ya uongozi ya wakuu jimboni la Mashariki. Administrator wa teritoria ya Bafasende mwenye kuongoza ujumbe moja ya wakubwa wa kijiji Bafasende amepatikana wakati huu pale Opyenge kwa miendo ile. Kwake yeye bwana Cleme Aoi, mtoa ripoti ya wakubwa, mwendo wao ni kwa sababu waasi raia na majeshi wenye kufariki wakati wa mapambano wote ni wakongomani na uchumi pia na vita na kwa mfano vile liki ya bili ni mwananchi, ni vizuri kukusanyika naye na kupata suluhisho pa nafazi ya kumwanga damu bure kila siku. Kamanda wa jimbo la jeshi ya tisa amesema miendo ile ni ya bure. Kwake yeye jemadari Jean-Claude Kifwa, meja liki ya bili ana mapendo ya inchi lake na amepashwa kuondoshwa na nguvu eneo amepatikana. Alinena tena ya kwamba alialikwa wakati mengi kwa kujingisa jeshini, lakini na kwa hiyo alisema, kamanda wa jimbo la jeshi ya tisa, wao wamepasha kurudisha uongozi wa serikali upande wote. Liki ya bili amepatikana kwa nguvu na jeshi la Kongo mujikisangani. Mimi ni Andre Kitengerejo Okapi. Chumba chenye kuhusika na mambo ya kiuti ocha kwa kifupi kinalishusha kama kinahuzunishwa na hali ya matunda ndogo ya mwito wa usaidizi aliyotoa kwa mwaka elfu mbili na kumi mwito huo unasaidia na pesa makumi kenda na anukta mbili ya asilimia moja juu ya pesa hizo ombwa milioni mia munane makumi na saba. Hali hiyo ilivyojulishwa, mwanabwana Morizio Giulini, usikai na upashaji wa habari pa ucha uenda kuwa na vinyume vibaya kwa wagonjwa wazee, na watu wenye kuwa katika hali mbaya maishani. Uzuni hiyo julishwa leo hii siku ya tatu wakati wa mkutano munusiko na wapashaji habari. Morizio Giulini katika maoni yake yaliyochukuliwa na Belinda Bosoma. Mfano, katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuna pata milioni 5 watoto wenye waende shuleni, hiyo ni sababu ya ukosefu wa fedha. Tuna watoto karibu popote katika kampi za wahami wenye wana uwezo wa kusoma, kutokana na ukosefu wa fedha. Tuna maelfu ya watoto wenye kutumika kazi za madini, kwa mfano elfu katika mtaa wa Likale peke yake. Kama ukosefu wa fedha unaendelea mbele ya mwisho wa mwaka tutaamuru kwamba shirika za kibinadamu hazitafiki kuonyesha elfu mia sita makumi tatu ya watu waliopangwa: watoto elfu mia moja makumi nane wa chini ya mwaka moja wenye kuwa na lazima ya chanjo, si elfu tano wa chini si ya miaka tano wanatarishwa na malaria, wanawake elfu makumi saba na sita wenye mimba kati ya wahami wenye lazima ya usaidizi kwa kukaza kwa kuzaa, na karibu watoto elfu mia mbili wenye ukosefu wa juu wa chakula. Watu hao wote, kama matatizo ya kifedha yanadumu, hawatasaidiwa mbele. Tunao kuhusu afya nchini Kongo ya kidemokrasia wa ya, kidemokrasi ya kipindi cha pili na cha mwisho juu ya uchanjo wa vitamini A na kwa mabendezol kwa mwaka elfu mbili na kumi huenda kuanzishwa kesho, siku ya ine tarehe makumi na tano mwezi wa kumi na moja wa mwaka tunao. Lakini kuanzishwa kiserikali kwa operesheni ile kulifanyika leo, siku ya tatu hapa mjini Kinchasa, katika mtaa Bandalungwa zaidi ya watoto milioni moja 1 wa umri wa tangu miezi sita mpaka miezi makumi tano na kenda wanaoelekewa na, na operesheni hiyo katika majimbo jimbo ya Bakongo, Bandundu, Kinshasa na Ekwatoria. Makumi kenda na nane asilimia moja waliofaulu kwa operesheni ile ya mwezi wa sita, na idadi ile inangojelewa kwa kipindi cha pili. Mende Mande Kasi, kiongozi makamu wa mpango wa taifa wa malisho, alijulisha mwandishi wetu Dona Madimba kama operesheni ya pili itatoa matunda bora inchini. Shirika la madini la Bakwangali nalo kundi la viongozi vipya atoa hiyo ilichukuliwa siku ya kwanza tarehe makumim mbili mwezi wa 11 mwaka tunao mwakatunawo, na kujulishwa kiserikali kiserikale leuyi mu Mbujimayi kulingana na hatua hiyo ya waziri wa makampuni na viwanda vya serikali bwana Jeferi Ovian alitaja kama vile kiongozi kikuu cha Miba Katende wa Ndaya prezidenti wa shauri la uongozi wa kiserikali. Hatua yingine ya waziri wa viwanda na kampuni ya serikali inarudisha bibi Tuse kama hayupo tena prezidenti, kiongozi mjumbe, kwa muda wa Miba kubadishana kwa madaraka na kuyayacha kwa wengine ilifanyika leo siku ya tatu pa saa sita saa za Mbujimayi. Ripoti ya Emmanuel el Maji. Mengi tuyafate sijo na Jean milinganyo Kusudi ya kwanza ya kuondoa mwakilishi pia mwongozi mkuu wa miba kwa waziri wa viwanda vya serikali ni mashito ya kubadilisha kila mara mkusanyiko wa kawaida wa miba. Kusudi ya pili ni kushindwa kuchagua wasimamizi wa ushauri wa miba, na ndiyo hiyo, Kate Ndewandaya ameshimikwa kuwa kiongozi wa ushauri wa usimamizi, Geoffrey Ovian ametiwa msimamizi wa uwakilishi na Melanie Futa msimamizi na kiongozi wa uchumi, na wengine wasimamizi watatu wametajwa kwa dahuo huo, kusudi hizo mbili zilisomwa mbele ya wapasha habari hii asubuhi na liwali wa jimbo kufuatana na ngikasnjliwali. Watu hawa wanapashwa kuanza kazi haraka wanapopata kibarua. Anaongeza akisema kwamba kikundi hiki kinaweza kuanza kuchukua fedha juu ya kuanzisha kazi ya miba. Sherehe ya kupeana madaraka ilikuwa leo nyuma ya sa ikichunguzwa na kiongozi mkuu wa viwanda va serikali. Watetezi wa wafanyakazi wa miba hawakunena lolote, ila wanasema kungoja tu kazi ianzishwe toka Mbujimai. mimi ni ja milinganyo kwa nyaba ya Radio Okapi tukibaki tokibaki tumjini Mbujimai, kama rais wa jamhuri wa Congo Kongo Kidemokrasia Joseph Kabila Kabange aliondoka leo hii, siku ya tatu kati ya mchana mjini Bujimai alipofika siku ya yenga iliyopita. Jana siku ya pili alitembelea distriki ya Kabinda, paeneo la ulalo mvunai ambayo kuivuka. Rais wa jamhuri Joseph Kabila Kabange alihutubia raia waliofika kumpokea na kuwapa moyo kwa kushiriki wote kwa operesheni ya uchunguzi upya wa vyeti vya uchaguzi wenda kufanyika jimboni Kasai ya mashariki mwisho wa mwezi wa kumi na moja na kesi ya Tambwe Mwamba Junior, akiwa kiongozi cha tawi la usaidizi wa mfuko wa Ulaya kuhusu maendeleo kwa kifupi KOFED, na Ashire Kadima, kiongozi cha utangazaji wa gazeti Africa News, korti ya amani ya Gombe ilijiondoa kwa hukumu ya kesi ile, kwani wakili wa upande wa kukinga wateja wao waliomba mwito leo siku ya tatu, kwa kupinga hatua ya mwamuzi ya kuendelea na kesi ile, ijapokuwa kuwa kulikuweko maoni yaliyoshughulishwa yasiyokuwa inaelekea kesi ni korti kuu ya Gombe ndiyo wenda kuendelea na kuchungua jambo lile la uwongo ambalo inachonganyisha pande zote mbili. Mkiri Serge Mayamba, mmoja wa wakili wa Ashiri Kadima, anajeleza mbele ya mikrofoni ya Inosa Ulinga katika jambo hii bwana Achille Kadima bado kupatikana mwenye kutajwa katika maneno hii. Kuna mpaka gazeti ya Africa News kupitia kwa kiongozi wa gazeti hii bwana Alain Koy akawaza kama mambo bado kusemiwa njuu ya kufuraisha gazeti yake na kiongozi ausikani na kutangaza bari. Ndio mana bwana Alain Koy alitoa mwito kufatana na azimio kuna na niapo takomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la like Kiswahili. So kipindi cha jioni kwa niaba ya fundi wa mitambo Jean Noel Mukondo, na waandishi wetu walioshiriki katika kipindi hiki, dunia y Mukonda Milemba na apiga, asanti sana, magharibi mema. Oh. <laughs>