Eh, ao abarizeu Okapi Asante, wakwana singani mwa anga, wapenda wasikilizaji wa barizetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza pateni mtasara wa bari zenyewe. Jimboni Kivu Kaskazini, wakaji wa eneo la Kichanga na kando kando wanauzunishwa sana na gisi vijana wengi waandikwa katika kuingia jeshini katika mazoezo mbalimbali ya vifaa vya kijeshi na vya vita, wanawongozwa hivi na maofisa wa SNDP na maomaimai, ndivyo mejulishwa mm. Bei ya miindi inapanda sana katika mji wa Mbujimai jimboni Kasai ya Mashariki, wanainchi wanatoa kelele juu ya bei ile huenda kufikishwa kwa franka 2000 kwa kipimo cha chini sana. Bei huenda kupandishwa 100%. Kinshasa, mkutano wa kawaida wa 17 wa shirika la Afrika kuhusu mkopo wa kilimo ulianzishwa leo hii. Wataalamu wa benki mbalimbali zinazoshiriki katika Afrika huenda kuchungua nukta mbalimbali kifedha, muda wa siku tatu. Habari kamili Jimboni Kivwa kaskazini wakaji, wa kaaji wa Kichanga wanaozunishwa sana na gisi vijana wanaingizwa katika jeshi. Kichanga ni payapata kilomita mamoja kaskazini magharibi mwa Goma, katika mtaa wa Masisi. Watu wengi husema kama kuliundwa senta ya mazoezi ya kijeshi pa zaidi ya kilomita makumi tano kaskazini mwa Kichanga viongozi vya askari jeshi vinatupilia mbali maone yale na kujulisha kama hali watu wenda utambua ni ili ya kuchungua idadi ya wapiganaji wa zamani wakiwa katika masomo mbalimbali pa eneo lile. Mengi tuyafate na Gabriel Wamenya operesheni hiyo imeanza kabla kidogo mwezi wa kumi uliopita, wakati meja Tusenge amepita kunako viongozi vya vyumba vya shule kwa lengo la kuwahesabu wanafunzi waliotoka vigundi vilivyomiliki silaha zadulisha duru za shule Pakichanga roza ya zaidi wanafunzi kumi kutoka vigundi hivyo imetayarishwa wakati wa operesheni hiyo zaonyesha duru hizo. Kwa upande wao viongozi wa asili Pakichanga ambao wakupenda kutajwa wamehakikisha kuwaona Pakichanga vijana kumi na sita waliokuwa wakisindikizwa na askari polis nafasi isiyojulikana. Duru hizo zahakikisha kwamba vijana hawa bado hadi sasa kurudishwa kwao. Duru zingine za nyumbani zaarifu kwamba mji wa Muweto upo chini ya ulinzi ya watu wenye kumiliki silaha na ambaye hawatii uongozi wa FARDC au ule wa polis pampati. Duru zingine zaarifu kwamba wahami wamebebwa kwa nguvu na kupelekwa kunako urefu wa kilometre 15 kwa kutayarisha kampi ya mazoezi ya kijeshi. Kiongozi wa sekta makumi mbili na mbili ya FRDC Kanali Innocent Mulinda ametupilia mbali maneno haya na kuhakikisha kwamba operasheni hiyo ililenga kuwasalimisha wanafunzi hawa. Wakati huo wakaaji wa sekta ya Kichanga wamefikiri kwamba vitendo kama vile ni matayarisho ya vita. Goma, Gabriel Wamenya, Radio Kapi, jimboni Katanga. E, kama mtu mmoja alifariki na wengine tano waliumizwa kwa silaha ya kinyezi. Hayo ni matokeo ya shambulio leo asubuhi katika barabara karibu ya mji mdogo wa madini wa Lwena mtaani Bukama. Walioshambulia wafahamike vizuri, lakini duru nyingi zinasema ni wanamemba wa kundi lenye kuabudu miungu, na hali ya uwasiwasi ndiyo inadumu katika mji huo. Maelezo mengi tuyafate na mwandishi wetu Pole Munanga. Mashambuliano ilikuwa pa saa tatu ya asubuhi ku barabara inayoelekea kushamba la madini ya Kienze kukilometa makumi manne na tano lori ya kampuni moja ya madini iliyokuwa ikielekeza pale Lwena ilishambuliwa ku kilometa saba na Lwena na watu wasiojulikana. Hawa waliumiza ba wachimba madini waliokuwa ndani ya lori, walikuwa na visu, mipanga, mikuki pia silaha moja. Baada ya ugomvi, washambulizi walitoroka katika pori. Waliojeruhiwa walipelekwa hospitalini. Kisha jambo hilo, shule ilifunga milango kwa woga. Polisi walifika mahali hapo paliyekuwa fujo, na waliogota mwili mmoja ya mwanamke na huu walimchoma visu na kumkata mkono ya kuume. Ushuhuda mengine husema kama washambulizi ni wapiganaji wa maimai, wengine mai, husema kama ni kundi la watu wanayekuwa na maarifa toka Lubumbashi. Pole Munanga, Redio Kapi. Guide pratique d'acces a la justice ndicho kitabu kichoonyeshwa leo hii siku ya pili hapa mjini Kinshasa kenye ukarasa mia mbili makumi saba na mbili kiliandikwa na Projustice, mpango wa kukaza uwezo wa sheria katika Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia, katika usaidizi kifedha wa USAID, kituo cha Marekani cha kimataifa cha maendeleo kitabu hicho kinaruhusu shirika za kiraia kutawanya habari ya kweli kuhusu sheria kwa wananchi wanaokosewa kutokana bila shaka na ukosefu kwa mbalimbali mbali, kwa wanaombali na miji mikubwa mikubwa. Sikilizeni mafasio Daniel Dobro, Dobrovorjek kiongozi wa mradi Projustice mbele ya mikrofoni ya Inosa Olenga. L'aspect pratique de ce guide, c'est que nous sommes... Ukweli wa kitabu hicho ni kusema sa... tulitumia swala nyepesi zenye kila mwananchi wa Kongo wala walimwengu wanapasha jiuliza mbele ya kufikia kipindi cha sheria. Kwa mfano, ni kituo gani cha sheria kinaweza tatua swala ni nalo? Namna gani mambo yanaendeshwa, kwa wakati gani azimio zinatimizwa, namna gani na kwa samani gani? Shabaha yetu ni ya kuruhusu watu wafahamu vizuri mwenendo wa sheria, hali yake, habari kuhusu sheria na mafasirio kwa kufikia vituo vya sheria katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Uchunguzi wa vikaratasi wagombea wa ofisi ya senii, komisheni ya taifa ya uchaguzi huru, upinzani wa kisiasa na mkusanyiko unaoongojwa pande hizo mbili, bado hazijasikilizana kwa majina wanaogombea kwa upinzani uhuru. Ubao ungojwa kwa wanamemba wa ofisi ya senii ni katika kazi zao ijapokuwa mkusanyiko unao katika madaraka unaowaza wanapashwa kuwa katika hali ya mtu asiye upande huu wala upande wingine mbele ya kuchukua madaraka katika seni. Taarifa ya jili yamwenyi mengi sidioni tuyafuate na mwandishi wetu Jean Desire Kanyama. Hakuna masikilizano yaliyojitokeza kati ya upinzani na mkusanyiko wa wingi wa urais kisha ubishi wa saa tatu na dakika makumi matatu katika ofisi ya Presidenti makamu wa kwanza baraza ya bunge la taifa. Hiyo ni kuhusu ripoti ya komisheni ya baraza ya bunge inayochungua vikaratasi vya wagombea katika ofisi ya seni. Shabaha ni ya kufikia kwa wakuu wasiopendelea pande yoyote wakiwa Kongomani wala wananchi wa kigeni, ulisema upinzani wa kisiasa lakini wawe wa kuhakikisha pande zote mbili. Upinzani unatamani pia uwezo wa kila mwanamemba wa ofisi ya seni uchunguzwe katika komisheni hiyo ya baraza ya bunge. Upande wa mkusanyiko wa wingi wa urais Imefasiriwa kwamba sheria inapaswa timizwa, siyo kazi na uwezo wa baraza ya bunge ya kuchungua vibarua vya wagombea wa ofisi ya seni. Inabaki pande hizo mbili ziwe na utashi wa kuendelesha mazungumzo, shabaha ikiwa ya kuendesha bila matatizo ya uchaguzi ujayo mbele ya jumuiya ya taifa na ya kimataifa S bei ya mihindi inapanda sana katika mji Mbujimai jimboni Kasai ya mashariki. Kipimo cha chini kilichouzishwa fedha za kikongomani 1200 kinauzishwa kwa sasa 2000 hata 2200. wananchi wanasikitika sana na hali hiyo, kupandisha bei asilimia moja yenye kutokana na habari na upelelezo ya kwamba Rais Josefu Kabila Kabange alileta fedha mishahara ya watumishi wa miba. Taarifa ya bibi ni Kei Mputu mengi sijioni tuyafuate na Jamili Nganyo katika jamii ya pato ya kawaida, kupanda kwa bei ya mahindi wanaona kuwa ngumu. Mahindi inayokuwa chakula ya msingi kwa familia, kupanda kwa bei inakuwa shida hata juu ya kula ya kila siku. Mama mmoja tuliyomhoji katika bodini kwenye kikao cha watumishi wa miba anaogopa kupanda kwa bei hii isikuwe chanzo cha malisho mabaya kwa familia yake. Ubishi wa bei inafikia hata juu ya shurti iliyosimamishwa na viongozi wa jimbo. Kwa wachuuzi, mahindi haina tena bei kutokana na barabara zenye kuwa mbovu juu ya kupata chakula yoyote kwenye njia ya gari ya moshi. Hii asubuhi, wachunguzi wa uchumi waliotumwa juu ya kushusha bei kwenye elfu moja mia tano franga za Kikongomani. Sasa bei ya mahindi haipaniwe hadharani inaomba sasa masikilizano ila wanunuzi wengine wanazani kwamba bei inapanda juu. Rais alifika hapa Mbujimai juu ya kuwalipa watumishi wa miba. Kufuatana na hiyo, ofisi ya uongozi wa uchumi inataka kukamata polisi juu ya kusimamisha mpango wa kupandisha bei hapa mjini. Toka Mbujimai, mimi ni Jami Linganyo kwa niaba ya Redio Kapi. Na mkutano wa kawaida wa kumi na saba wa Shirika la Afrika la Mkopo wa Kilimi ulioanzishwa leo hii siku ya pili hapa mjini Kinchasa kwa muda wa siku tatu wakilishi wa, wa benki zinazoshiriki katika Afrika na wahudhuriaji wengine watachungua kazi zinazofanyika miaka mbili iliyopita na ya kutayarisha miradi kwa miaka mbili ijayo. Kitu gani wakaaji wa vijiji wanaoweza kufaidishwa na mkutano huo? Mwandishi wetu Jake Ive Molima alituandalia taarifa i inayosoma sijioni na bibi Elize Chikota. Kufuatana na masemi ya katibu mkuu katika shirika lenye kuitwa Afrika, shirika yale iko na kazi ya kusaidia makundi ambaye kwenda kutumika nao pamoja, sawa bank central na commercial. hii yote ndio kutengeneza msaada yao ndio wa wakaji wa vijiji, na pia kutengeneza namna ya kufanya kazi katika vyumba vya pesa. Hasman Wedrago anasema kama bank central yenye kutengeneza uchunguzi wa makredi shiria ya agricole, na pia kutengeneza sheria na lengo ya kusaidia vyumba vinavyohusika na pesa kwa ajili asili ya kwenda mpaka vijijini. Katika Afrika yapata asilimia makumi munane ya wakazi wa nchi za Afrika bado kuwa nafasi ya kuchungia pesa ama compte bancaire katika lugha ya Kifaransa. Ndio maana tuko wenye kutayarisha mkutano na shabaha ya kusaidia vyombo vya pesa kujelekeza vijijini. Katibu mkuu wa shirika yale anaomba kwa waziri wa mambo ya mashamba nchini Kongo kutayarisha wakazi katika makundi kufuatana na kazi yao ya mashamba na lengo wapata kredi ya vitu vya mashamba. Kwa namna hii wanapashwa kuongeza pesa katika mambo za mashamba nchini Afrika. Hii ni ushuda wa kiongozi wa chumba kinaohusika na kulinda pesa nchini Kongo, bwana Masangu Mulongo, na niapo takomeja taarifa ya habari katika lugha bora la Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo Jean Noel Mukondo, wandishi wetu Jean Desire Kanyama, pole munangaja, bilinganyo Elize Chikota na Gabriel Amenya, dunia mukunda mwele mara piga. Asante sana kwa heri. <laughs>