Habari zetu amkunda. Wapenda wasikilizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Karibuni na tunawasalimu, wasalimu fateni kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe Kesi ya Jean-Pierre Bemba Gombo walikuwa rais makamu wa Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia inaanzishwa leo hii kisha mchana mjini Lae nchini Beitau. Uyo anastakiwa kutenda vitendo vya vita na vile vya ubakaji. Wakili wake wananungunika kwani mteja wao alikiliwa katika hali mbaya kisheria mjini Goma. Bwana Kambasu Ngeve katibu mtendaji wa CNDP amejiuzulu. Huyu amekataa kuwa tena mwanamembo wa CNDP na kutoa mwito kwa wale wenye kubaka kati ya CNDP waache malalamiko ili wapane bahati ya amani kwa uchaguzi ujao mwaka 2011 katika kati ya distriki ya Tanganika, kaskazini mwa jimbo la Katanga, ugonjwa wa polio kutokana na mdudu wa wanyama umevumbuliwa upya katika mji Kalenga Mision. Hakikisho hilo nake komisa wa distriki ya Tanganika oh, Habari kamili kesi ya Jean-Pierre Bemba Gombo aliyekuwa prezidenti makamu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo aliyestakiwa juu ya vitendo vya vita na vile vyenye kuenda kinyume na hali ya ukimutu hasa vile vya ubakaji vilivyofanyika na majeshi yake nchini Centrafrica kesi ile imeanzishwa leo hii siku ya kwanza kisha mchana mbele ya korti ya hukumu ya kimataifa CPI mjini la e nchini Peiba lakini wakili wake wanajulisha huzuni kubwa ya kusema kama mteja wao Jean Pierre Bemba Gombo alitiriwa katika hali mbaya ya kisheria ripoti ya mimi Yengumba Mengi Sijontu Yafati na Jean Desire Kanyama. Kesi hiyo ya kwanza iliendeshwa hakika leo hii, ikiisha kusukumwa nyuma mara nyingi, amesema muamuzi mmoja wa korti kuu ya kimataifa. Mpango wake wa kwanza ni kuhusu tangazo ya kwanza ya shutuma, maana yake makosa dhidi ya Jean Pierre Bemba. Korti ya hukumu ya kimataifa inamshutumu maovu ya kibinadamu na ya kivita, ikiwa ubakaji, uporaji na mauaji kati ya mwaka wa 2002 hadi mwaka wa 2003, ni yani wakati wa huni 1500 wa MLC walienda katika jamhuri ya Afrika ya Kati kwa kusaidia majeshi zanchi hiyo kwa umbi ya rais Ange Felix Patase akipingwa kwa kuondoshwa katika urais na generali Bozize. Kwa mjibu wa mwandikaji wa CPI, wahanga mia saba makumi tano na kenda waliruhusiwa kuwakilishwa katika kesi hiyo. Ni wanawake, wanaume, watoto na wazee wanaopangwa katika kundi mbili zenye kuwakilishwa pia kila mmoja na mdai wa jamhuri ya Afrika ya Kati. Lakini mkusanyiko wa watetezi wa mshutumiwa unashutumu kesi isiyo sawa. Mawakili wa Jean Pierre Bemba wanasema mteja wao hakufaidishwa na fadhili zote za sheria ya Roma. Kufungwa huko kulinda kinyume ya kanuni, vitu vyake vilinyanganywa, hakupokezwa mkopo na hakuna fedha zilizotolewa kwa wadai wake. Kesi inayoanza leo hii itadumu miezi mingi. Mipango tatu juu ya uongozi wa kisheria iliyokuwa ikibandikwa juu ya ukuta wa nyumba ya korti kuu ya sheria iliondolewa saa chache kisha kutiliwa kwao mipango hizo tatu zinatawanya waendesha mastaki mia mbili makumi tano na chumba cha mastaka katika eneo lote la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuwataja kwa cheo kikuu: ni prezidenti wa shauri kuu ya waendesha mastaki na prezidenti wa kwanza wa korti kuu ya sheria. Ndio walichukua wa hatua hili siku ya kwanza iliyopita. Hatua ya waziri ausikani na sheria katika kibarua chake cha tarehe kumi na nane Novemba mwaka tunao inarudisha nyuma jambo lile. Hatua ya waziri na hatua ya prezidenti wa shauri, kundi la waendesha mastaki linauzunishwa na kudai heshimu ya ugawanyi wa madaraka, iwe na mkutano wa kawaida ufanyike. Tumsikilize Dimo Isofa, prezidenti wa kwanza makamu wa shirika kujitegemea la waendesha mastaki wa Congo. Nimeona wazi kwamba iwe presidenti wa kwanza, iwe waziri wa sheria, katika barua yake amesema kuhusu baraza kuu ya uamzi, lakini na mshangao kuona baraza hiyo inachelewa kualikwa. Sababu kama shirika huru ya kutetea wakata mashtaka inasema, kwa kawaida tunatamani kuheshimiwa kwa kanuni mbili ya utengaji wa uwezo na kutoingia katika uwezo wa shirika ingine, pamoja nakuheshimu katiba na sheria kuhusu mwenendo wa mashirika za kiserikali. Baraza kuu ya uamzi inaeneza miaka mbili bila kukusanywa, sababu gani? Mkutano wa kawaida hauwezi alikwa ili wakata mashtaka wachungue matatizo yao na kutayarisha suluhisho? Ndiyo kuna kujiingiza katika uwezo, wakati shirika moja inapaswa pinga kuomba ingine kusukuma mbali ya azimio yake waliofaidika na mpango ule upya na kuwataja waendesha mastaki na kuwapa madaraka ya juu. Wanastaki shirika ya Justice Independante ya Wanawemba, tawi la kundi la mashirika ya waendesha mastaki wa Jamhuri ya Kongo himo demokrasia mweneazi kwa hali hiyo ya kujulisha nyingi na kuweza kusawishi eh, waziri ausikae na mambo ya uh, ya uwaki kuweza kurudisha nyuma mpango ule. Msemaji wa shirika Justice Independante anajulisha pia mbali mbali na kutupilia mbali mashtaka yale. Toma Uchudi anajieleza sheria huru haikuandaa mwenendo wote kuhusu swala hilo, na hakuna msimamo uliochukuliwa hata umoja wa kata mashtaka kufanya chochote. Lakini azimio zilichukuliwa, zilibandikwa na kuondoshwa saa chache baadaye, kutokana na oda mwandalizi kuhamishwa kazini. Kwetu sisi wa kituo cha Gombe, ni jambo lenye kutokana na upelelezi, ni masemi yenye hukosa maana lakini yenye kubaki katika ustawi ni kusema azimio zilichukuliwa na hakuna mkata mashtaka aliyeandikiwa. Wakati tunao kwa kawaida inaomba kuzungumza na mwandalizi wala katibu mkuu ili awaelezee mengi. Kufatana na kibarua cha tarehe kumi na nane mwezi wa kumi na moja mwaka tunao, waziri wa sheria aliomba prezidenti wa shauri kuu la waendesha mastaki ajitegemee kunako mipango ya katiba ya nchi yenye kuelekea mipango iliyochukuliwa kufatana na maoni ya waziri Luzolo Bambi. Ni rais wa jamhuri ya, ya jamhuri ya Kongo Kidemokrasia peke yake ndiye anayo madaraka ya kuweza kuwataja waendesha mastaki na kuwainua katika madaraka ya juu. Habari kutoka jimbo la Kivu ya Kaskazini ushika kama bwana Kambasu Ngeve, katibu mtendaji wa SNDP anatoka kujiuzuru na kukataa kuwa mwanamembo wa SNDP. Hayo ndio maoni yaliojulishwa na wapasha habari siku ya sita iliyopita hapa mjini Kinshasa. Kambasu Ngeve anajieleza kuhusu malalamiko ya SNDP kufaulu kwake malalamiko iliyoandikwa katika buku lililotolewa na kutokana na makubaliano yaliyosailiwa pamoja na serikali mjini Goma. Kambasu Ngeve anatoa mwito kwa wenzake wenye kubaki katika SNDP. Waachi malala nimiko na kupana bahati kwa uchaguzi mbalimbali wa amani, huenda kufanyika mwaka kesho inchini mengi. Tuyafate na Silvestre Kilolo J'ai démissionné de mes fonctions de, me de secrétaire général et du parti politique. Huyo ni bwana Kambasu Ngeve aliondoka cheo na chama chake SNDP siku ya sita. Kwa kwake madai yote ya chama chake yalipata jibu kama walipatana SNDP na, se na serikali ya Kongo tulikuwa tukiomba vikundi vya vita vipokonywe silaha na hiyo iko ikifanyika, rais alijitahidi kwa hiyo, na mengi yanafanyika: kurudi kwa wakimbizi wa Kongomani, makubaliano ya pande tatu yamesahimiwa na nchi jirani, uhusiano kati ya kabila, kuundwa kwa starek na kamati eneoni ya majadiliano Upande wake mwanasheria Mahamba Kasiwa alikanusha hakikisho la Kambasungeve. Mwanasheria Mahamba alinena chama cha CNDP kinasubiri bado kutekelezwa kwa swali la kumaliza kuwepo wanamgambo FDLR na vikundi vingine, kurudi kwa wakimbizi wa kongomani toka nchi jirani, na kukubaliwa ranka za waaskari toka CNDP katika jeshi la Congo. Kambasu ameondoka na alikuwa huru kuondoka, ila CNDP ni chama chenye mawaiza makubwa, ni joka la vichwa vingi. Unapokata kichwa kimoja leo, kesho kingine kinaonekana Goma, Silvestre Kilolo, Radio Okapi. Subaki katika jimbo lile la Kiwu ya kaskazini kwa kuweza kuwajulisha kama wakaji wa sekta ya Kichanga hasa wale wa lokalite Mpati, Shiferia, Bashari mtawa Masisi pa kilomita ya pata mia moja kaskazini mangarimu wa mji wa Goma, hawajue wapi watajulisha magumu wanayo, wanateswa sana na askari wa FRDC ambao wanalazimisha kufanya kazi kubwa nyingi sana. Kwa upande mwingine, wanashambuliwa mara na mara wana mgambo wa FDLR na wanafundishwa na kupigwa fimbo kinyama na kupigwa kiolela, wanateswa sana na waskari wa taifa. Basi wahami wa Kalenga na Mpati wanalazimisha kubeba mizigo ya waskari katika safari kubwa sana na kupigwa fimbo. Kiongozi cha sekta ya makumi mbili na mbili ya FRDC Pakichanga anahakikisha jambo lile na kusema kama ye Kanali Inosanzi Mulenda anasema kama ataweza kuwashambulia waskari wale wenye kuwazuru raia wasipojulikana. <tune> Kaskazini mwa jimbo la Katanga, ugonjwa wa polio kutokana na mdudu wa nyama unavumbuliwa upya katika mji muji Kalenga misio pa kilomita makumi na nne na barabara ya Kabimba kaskazini mwa Kalimi. Idadi yalivumbuliwa na ugonjwa ule ni sasa mbili pa distrikti ya Tanganyika. Hayo ndio yajulishwa na komisa wa eneo lile la distrikt ya Tanganika, kufatana na uchunguzi wa kiganga uliofanyika Lubumbashi juu ya utafuti wa chuo kikuu cha mgonjwa mmoja. Hali ya mdudu wa polio kutoka wanyama unaohuzunisha sana viongozi vya afya vya eneo lile la Tanganika. Mengi tuyafate na Francois Xavier Mibe. Mara hii ya pili ugonjwa wa vunjavunjwa umemkumba mtoto wa miaka tatu ndani ya kijiji cha Kalenga Mision. Kabla ya hayo, mtoto mwengine amefariki na ugonjwa huo hapa sasa ni jumla ya watoto saba wanaohudumiwa kiganga, wanaohesabiwa ndani ya maeneo ya kituo cha afya cha Nyemba, mji wa Kalemi. Uchunguzi ulioandaliwa pale Lubumbashi ulihakikisha ugonjwa huo wa vunjavunja, jambo linalohakikishwa na mganga anayehusika na mpango wa chanjo Dr Colard Madika, baada ya kutembelea kijiji hicho na waganga wa kituo cha afya cha Kalemi na Nyemba, wale wa Medecins du Monde France, hata wa UNICEF. Eh, jambo hili ni la kweli. Wataalamu wanasema ya kwamba ikiwa kuna mtoto mmoja anaikutaniwa maeneo fulani, ni hasara kandokando, kando yake kukutaniwe pia watoto mia moja na zaidi watakaofanya magonjwa hiyo. Ugonjwa huu unaoendelea kujitambulisha ndani ya maeneo ya wilaya Tanganyika unasukuma wakubwa wa wa serikali hata wa kiganga kukamata mbinu mupya ya kugombana na ugonjwa huo. Kamisha wa wilaya Tanganyika Maurice Kioningoy: watu wanapasha kutambua ya kwamba inayotendeka kupitia kampeni ina faida kwa watoto wetu, wetu. Tokea Kalemi, mimi ni Francois Xavier Mibe kwa niaba na niapo takomeje taarifa ya habari katika lugha bora ya Kiswahili kipindi cha jioni. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Jean Noel Mukundo, wandishi wetu kutoka majimboni ya jendeirikanyama dunia Mukunda Milemba piga asante sana na wacha katika mikono ya Tina Salama pamoja na Nana Mbala katika ukarasa wa michezo oh, <laughs>