Bazu, mumekaribishwa wapenda wasikilizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kabla ya yote, fateni kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinshasa waziri ausikai na mambo ya kigeni alifita mwe mwamba alisahi hatua ya kuondosha kazini watumishi kumi na nane wa umalozi mbalimbali ya Kongo ya Kidemokrasia. Hawa wanakaripiwa kuharibu heshima ya udiplomasia wa Kongo ya kidemokrasia na pia wengi wao walikimbia kazi. Mkutano wa kimataifa wa vyumba vya wakili yanayewapokaa wa kundi la kisheria pamoja huenda kufanyika tarehe kumi na nne Disemba mwaka huu tunao. Hayo ndio yalijulishwa na shauri la kundi la wakili wa chumba cha Kinchasa Gombe katika mkutano wake na wapasha habari. Siku hizi utambua kama ugonjwa wa malaria unapinga kuponyeshwa na madawa mbalimbali. Kwa hiyo muungano ulimwenguni wa afya OMS unatoa mwito kwa uchunguzi na nchi mbalimbali kuvumbua dawa gani yenye haiponyeshi malaria katika dawa ile za aina ile. Habari kamili, hatua ya kuwafukuza watumishi wa diplomasia ya Kongo imefika makatibu na ubalozi kumi na sita wakiwamo tano wa hatua ya kwanza na kumi na moja wa hatua ya pili wenye kutiliwa kwa ubalozi mbili wamefukuzwa katika kundi la udiplomasia. Mpango huo ni wake waziri ausikai na mambo ya kigeni Alexi Tambwe Mwamba aliye sahihi hatua ya kuondosha kazini siku ya pili. Watumishi kumi na nane wa udiplomasia ya Kongo wanakaribiwa waliacha mahali pao pa kazi na wengine wali, wali walizaraulisha hivi kundi la ubalozi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo katika nchi za kigeni. Basi kitu gani huenda kungojea juu ya jambo lile? Bwana Patriki Mutombo, msemaji wa waziri ya usikai na mambo ya kigeni, aliyojia njiani mwa simu na mwandishi wetu Inosa Olenga, anajieleza: wameharibu ubalozi wa nchi yetu, maana yake walienda na fedha za serikali na kuishi ugenini na paspoti ya ubalozi na bila kutimiza wanaopashwa fanya na kuwayawaya nafasi ingine isiyo ya kazi yao. Mabalozi wote wanalipiwa mshahara wao, siwezi sema kwa kawaida, lakini wote wanapata haki yao katika heshima. Nitawaelezea kwamba wanalipiwa vizuri, hata kama sio kwa kawaida, lakini kutolipiwa mshahara sio kusema balozi anapashwa acha kazi yake, anapashwa endesha kazi za kiuchumi, ijapokuwa anapashwa wakilisha nchi na kuihudumia na kuona faida yake mbele ya nchi wala uwezo wengine. Miezi mbili kisha kuanzishwa kwa utetezi juu ya mkutano wa kimataifa wa vyumba vya wakili wa mpango wa kisheria ya pamoja, shauri la kundi la wakili wa vyumba vya Kinshasa Gombe vilichungua hali ya kazi zilizofanyika kulingana na kundi la wakili yote. Huenda eh, kuwa wakili wa Kongo huenda kwa karibu tayari kwa kuweza kupokea wajumbe mia sita wakongomani kama vile uaginini kwa mkutano ule huenda kufanyika tarehe kumi na nne Desemba mwaka tunao hapa mjini Kinshasa. Mipango zinachukuliwa kwa kuwapokea walikwa kwa mkutano ule wa, wa makumi mbili na tano wa kimataifa ya wakili mbalimbali mbali. Basi, mkutano ule wa kimataifa huenda kuchungua maoni hayo ujenzi wa serikali ya uwaki na uwaki. Tumsikilize mkili wa kwanza wa kundi la wakili wa chumba cha wakili Kinchasa metre mwanza mbia mbele ya mikrofoni ya Jefengoi. Les difficultés, c'est au niveau du financement. Eh, magumu tunao ni kosefa ya usaidizi wa kifedha Sababu hatuweze ngoja milele na milele wa amzi wajiandikishe wote, ili malipo yao yaturuhusu kuongoza mkutano huo mkubwa, na tuna lazima wafadhili wasikie maana ya masemi yetu, na waje, ili serikali ifahamu kwamba mkutano huo unaenda katika faida yake. Tunatoa mwito kwa wamoja na wengine waje kutusaidia. Tupo tayari na mpango wa kazi, tuliandikia wote walioamba kushiriki. Tuna mpango wa kazi ulio tayari, nawaza katika mwenendo wetu, tutachungua iliyofanyika ili tufikie ne, tunangoja. Tuna katiba mzuri, lakini haitimizwe katika mambo mengi. Kuna nafasi ambako sheria haipite. Hatuwezi pandisha nchi yetu bila kupitia katika haki na sheria. Mkataba wa uhusiano kati ya jimbo la Katanga na jimbo la Brussels, mji mkuu wa Ubeleji, ulisainiwa leo tarehe kumi na nane mwezi wa kumi na moja mwaka tunao mjini Lubumbashi. Ujumbo wa Ubeleji unaongozwa na waziri ausikaye wa na uhusiano wa nje unapatikana mjini Lubumbashi tangu sasa saa makumi ine na nane. Pande zote mbili zilijulisha kama zinazo utashi wa kuendelesha na kuzidisha hali yao ya uhusiano kwa manufaa ya raia mbalimbali mbali ya nchi zao. Manufaa huenda kufanyika na mipango za juu. Ripoti ya Dona Chimbodi mengi sijontu yafate na pole Munanga. kibarua hiki cha makubaliano kimekuwa na vipengele vikumi. wapatanisho hawa wawili wamekubaliana katika sekta ya utembezi wa watu, mazingira, usafi na kadhalika. Kungambo ya wabeleji wamekamata kwa mfano hatua ya kutoa maji safi jimboni Katanga kukamilisha serikali ya jimbo. Makubaliano inaangalia zaidi namna gani wanaweza kuleta usafi ndani ya jimbo, pia kuangalia jambo la uchafu Wapatanisho watangalia vilevile vile jambo la kuundwa hali mazuri la makubaliano ya mashirika ya utamaduni na kiuchumi, pia mapatanisho ya watu wa vipande hivi viwili. Yule ataweza kupokea ujumbe amehitaji kuwahudumia. Kila upande utachagua kordonata moja yusikaye na kufuatilia mipango itakayetimizwa. Twajulishe ya kama makubaliano hii itadumu miaka mitano. Toka Lubumbashi, pole munanga rejio kapi hali ya mabarabara si nzuri katika mji wa Kisangani boyo masinga mwambe. Vifereji nyingi zinajaa sana na chicha na uchafu, na pia chicha za ndege. Mpita njia ananungunika juu ya hali hiyo mbaya, ya kutoa mwito, ya kutoa harufu katika mji wa Kisangani, na kutoa mwito kwa viongozi vitengeneze na kushimika mipango ya kutengeneza mba mabarabara yale, wakati ambako ra raisi jimboni, msuma, wakati ambako uliwali wa jimbo anaosikia pia kazi zile serikali iweza kusema kama inao neno lile, raia awe na utulivu, kwani serikali jimboni linalo jambo lile katika mipango yake mengi. Tuyafate na Jacques Mukonkole katika ripoti ya vii. Dorcas Kanku Mji Kisangani manjia zinaharibika vikali, kwaani hazitengenezwe, pia mvua inaziharibisha vikali, mifereji zimekosekana. Watembezaji wa makinga magari na mapikipiki wanahuzunika mno, kwaani hakuna nafasi ya kutia mguu au gurudumu, njia zote zimeharibika na mashimu mahali pote. Hali hiyo inaonekana katika mabarabara zote, ikuwe mtauni au katika mitaa mbalimbali. Raia inahuzunika kwaani hawaone watu wenyi wanapasha kutengeneza barabara hizo ya muji Kisangani. Ngambo yake waziri jimboni Usika naye na kazi ya serikali, anajulisha ya kama serikali ya jimbo inatambua jambo hilo. kwake remo chedia, kazi ya kutengeneza mabarabara imeisha anzishwa. Watojulisha tena ya kama serikali ya jimbo imeingisha muradi kuhusu kazi hii kunakoshirika Foner muji Kisangani. Jacques Mukonkole, Redio Okapi muungano ulimwenguni unaohusika na afya OMS, kwa kifupi, unatoa mwito kwa nchi mbalimbali wawe na uchunguzi wa dawa za kupinga malaria, na hiyo ni kwa kuweza kuchungua nguvu ya dawa artemisia ya hali hiyo ya kuweza kupinga malaria. Hayo ndio moja ya maoni ya muungano wa ulimwengu unaohusika na afya na kutoka na ripoti yako ulimwenguni, ndio ya utumivu bora wa dawa ya kupinga malaria na vyumba vya dawa vya kupinga upingaji mwaka wa elfu mbili hadi mwaka wa elfu mbili na kumi ripoti ile litangazwa leo hii tarehe 18 mwezi wa 11 mwaka tunao pa geneva inchi za asia ya kusini mashirika na pia hasa kamboja na tailandi ndizo zenye kuelekiwa na hatua ile tumsikilize bwana pascal ringwal wa oms uh, akijieleza juu ya mpango ule mbele ya mikrofoni ya bibi na dine fula Les par OMS. Dawa zote zinazokubaliwa na OMS ni tano zenye kuitwa ACT zina artemisinine na tuliona kwamba zilianza pingwa katika kanda la Asia ya kusini mashariki. Maana yake zinaleta matatizo, sababu mgonjwa pale pa kutunzwa sawa zamani siku moja wala mbili, anaendelea kutunzwa vizuri na kuugua siku tatu wala nne. Tupo mwanzo wa kupinga artemisinine, wagonjwa awatunzwe sana sawa mbele. Kwa sasa hatuna mabadiliko yake wenye kutafuta wanatumika kwa kupata dawa ingine. Dawa hizo hazielekee nchi zenye joto kubwa, lakini inaombwa uchunguzi wa juu kwa kuona kwamba hakuna matatizo hayo katika nchi hizo. Haiwezi fahamika bila kuangalia vizuri na kwa ndani. Siku tano kisha kuanzishwa kwa utetezi wa kupinga polio, utetezi uliomalizika jana katika maeneo kumi na mbili ya afya ya jimbori makongo juu ya mitaa kumi na sita zilizopangwa. Mashirika yaliyoandaa mpango ule wa utetezi ya yasa, OMS tawi la bakongo inasimulia juu ya ripoti bora kulingana na hatua zilizokubaliwa. Kiongozi cha OMS kilijulisha kama watu makumi kenda na mbili asilimia moja watu waliozaniwa kushambuliwa na polio walipata chanjo, lakini mpango huo utaendelea katika mitaa ine ya afya ambako utetezi wa kuwachanja watoto ulianzishwa nyuma mno. Mengi tuyafuate na Giro je nyampara tangu Matadi. Dr. Berto wa OMS apa Jimbo Bakongo amesema kupata ndui hii liendele ya ndani la mgini Luozi, Mangembo, Kwimba na Kibuzi ndani ya mta 12 watu milioni moja elfu mia ine balikatiwa ndui, hesabu mzuri sana juu ya uwaziri ya afya ya raia ya OMS na UNICEF. Moongozi wa OMS apa Bakongo amesema kama watu walikuwa wengi sana ju ugonjwa polio, isi wapate ugonjwa hii, inaua watu wengi ndani la nchi Kongo Kongo Brazzaville. Bert Kuku ameongeza kama mpaka sasa watu ya mgini zingine ya Jimbo Bakongo wanaomba wapate vaksin ya polio, basi juu ya muongozi wa OMS banaweza kuendelea na kampuni hii ya kukata ndui ndani na mazone ya sante zingine ya Bakongo, kama ugonjwa hii ingali nguvu ndani na inchi Kongo Brazzaville. Lakini kuma semo yake kama haiko tena nguvu, kampuni hii itamalizika ndani la Jimbo Bakongo, amesema tena OMS, UNICEF na uwaziri ya afya biko macho ya kufunguka mbele ya ugonjwa hii ya polio. Toka Matadi, Girogenya pala Radio Okapi. Na nepo takomeja tarifa ya habari katika lugha bora la Kiswahili kwa niyama wafundi wa mitambo Jean Claude Siala na wandishi wetu Rishi Kinasi, Nora Luzito, Kabambina, George Kamudova, Jean Desire Kanyama na wengine. Dunia Mkunda Milema wana wakigia santi sana na wacha katika mikono ya Tina Salama na nanambala katika ukarasa wa michezo Okapi oh, Okapi oh, Okapi oh, Okapi. <laughs>