Radio Okapi. Habari zetu, na Jean Désiré Kanyama. Gari moja kiuchumi lilishambuliwa jana nyuma mchana na wapiganaji wa Hutu wa Rwanda wa FDLR. Katika barabara Walikale Masisi jimboni Kivu ya Kaskazini. Duru nyingi zinahakikisha kwamba watu makumi mbili walina kupita walifariki katika shambulio hilo. Hapa mjini Kinchasa, msichana mmoja mwenye miaka makumi mawili na mbili aliuawa jana nyuma ya mchana, mwili wake ukiwa na vidonda usoni katika mtaa wa Bandalungwa. Kwa mjibu wa babaye Gras Pudi ni yeye aliyemaliza masomo makuu inapita juma mbili kunako ISS mauaji. Muuaji hajajulikana hadi wakati tunao, hata silaha aliyoitumia na treni ka mbelembele ya shirika la SNCC litengwa tangu kuwasili kwa kijana siku ya pili pakamina kutoka Kabongo jimboni Katanga hiyo ni sababu ya hatua za kiafya ikiwa wasafiri wa moja waliugua ugonjwa wa kuendesha wakati wa safari hiyo. Jimboni Kivu ya Kaskazini, kwa kufungua ukarasa huu wa habari, zaidi ya watu makumi mawili walifariki katika shambulio ya gari moja ya kiuchumi jana siku ya pili mnamo barabara Walikale Masisi. Ndugu zinasema shambulio hilo ni wa la wapiganaji wa utu wa Rwanda wa kundi la FDLR lilifanyika nyuma ya mchana pa Muungazi, karibu kilomita mia moja na Walikale Centre. Gari iliyoshambuliwa ikitokea Walikale Centre na kwenda moja kwa moja mjini Goma. Maelezo mengi nawe Mois Mutunga Lukubai. Kwa mjibu wa polisi mtani Walikale, wanamgambo FDLR walishambulia gari moja hadi kupoteza maisha ya abiria 21, miongoni mwao dereva wa gari hiyo ni kwamba hakuna yule aliyepona. Baadaye walijinyakulia vitu vyote na kwenda porini. Habari hii imehakikishwa na wakuu viongozi wa mahali hiyo. Timu moja lao limejielekeza mahali wa FDLR waliendesha mbinu hiyo ya uzuni. Kwa upande wa FARDC, jamadari ya muri wa operesheni amani leo amenena ya Manileo kwamba ni dereva tu ndiye alifariki kwa risasi. Amehakikisha kwamba wengine walifariki kwa ajali tu, siyo kwa risasi. Askari waliyotumwa huko hawakuona hata jambazi mmoja kama wanavyotueleza. Kwa upande wa shirika la raia limelaumu mauaji hayo sana, kwani mahali hiyo kumekuwa ngome la askari FARDC. Nikiripoti toka Goma, mimi ni Mwezi Mtunga Lukube kwa niaba ya Redio Kapi. E, tukibaki jimboni Kivu ya Kaskazini, tujulishe tena kwamba karibu askari polisi mia tano walikomesha leo sikatatu pa Kanyarushinya, karibu kilometa kumi kaskazini ya Goma mtaani Ruchuru, mafunzo ya kuimarisha usalama na mafunzo anaohusika na kanuni ya kazi ya polisi. Mafunzo hayo yalidumu siku makumi nne na tano na yalitolewa na wajuzi wa polisi ya taifa na wa polisi ya MONUSCO. Kipindi hicho cha pili kilisaidiwa kifedha na mpango wa uhusiano wa Japan kwa kufikia demokrasia katika polisi ya taifa. Maelezo mengi nawe Bernarde Nyangi kutoka mji wa Goma. Tamo, Waskari polisi wanaomaliza mafunzo haya ya pakanyaru chinya 250, miongoni mwao wanatoka jimboni kivya kaskazini 150, kivya kusini na 100 jimboni oriental. Ni kusema senta ilipokea wa polisi 510 kwa jumla. 14 miongoni mwa hawa walidaiwa na waganga kuwa wazaifu kiafya na hivyo walirejeshwa makwao kwao, viongozi wa jimbo. Mafunzo yale yakomesha mpango wa shirikisho mnamo polisi ya baadhi ya waliofaidika na mafunzo haya ikiwa kwamba baadhi yao wanaondoka katika vikundi vya wapiganaji maeneo haya hivi, mafunzo haya yalikuwa muhimu kwa eneo hili linalotoka katika mzozo wa kivita. Feler Luta Icira, makamu gavana wa Kivya, Kivya Kaskazini, kaskazini inakuwa mnamo wakati wa kukamilisha amani na kurejesha uongozi wa serikali, ikiwa mojawapo ya majimbo za mpango Starek. Kwa hiyo mafunzo ya polisi ya taifa ni muhimu kabisa. Ifahamike kwamba dola milioni mbili na elfu mia mbili zilitolewa na shirika la Japani jika ili kuzamini mpango ule unao lengo la kuwapa mafunzo ya polisi15 hapa mjini Kinshasa, msichana mmoja mwenye umri wa miaka makumi mawili na mbili aliuawa jana, mwili wake ukiwa na vidonda usoni katika mto wa Bandalungwa. Kwa mjibu wa babaye Grandspudi, ni aliyemaliza masomo makuu yanapita juma mbili kunako yses. Mauaji muuaji hajajulikana hadi wakati tunao hata silaha aliyoitumia lakini anawazaniwa kusababisha kifo hicho ni kijana mwenye umri zaidi ya makumi matatu na aliyepokelewa sawa mtoto wa jamaa aliyebaki nyumbani peke yake na dada yake aliyefariki huyo. Huyo huenda alitumia kisu kwa kutenda uuaji huyo. Kwa sasa haijulikani wapi amepatikana, ikiwa suala hilo lilifikishwa mbele ya polisi kwa uchunguzi. Ushuhuda wa baba ya msichana aliyefariki ulichukuliwa na Jef Ngoi. Ilipokuwa saa kumi na mbili saa za jioni, nilikuwa ningali bado kwenye kanisa mdogo wangu kaniambia eti kuna shida nyumbani. Yeye alikuwa mwenye kutoka kwenye shule usiku huo. Yeye kaingia katika chumba cha wazazi, ambako aliona dadaye akilazwa chini na kichwa kimevunjwa, mwili wake ukijaa damu na kutobolewa tobolewa saa nne za usiku, mwili huo kapelekwa kwenye jumba la wafu kwenye hospitali kuu ya Kinshasa. Mpaka hapo hatujue lini kuhusu kilichosababisha kifo hicho. Uchunguzi umepelekea kutambua kwamba nguo ya binti huyo katika chumba cha nduguye Esambo Junior ambaye hakukuwa msikivu, alikuwa hasharikiana na mtu hata mmoja. Kwa kuwa, kuwa kijana huyo amepotea hivi sasa, tunahofia kwamba ni yeye ametenda hivyo mshangao ni kwamba kijana e, e, huyo e, alikuwa pangapone. Ni mshirikishi wa dini. <coughs> Ushuhuda wa baba msichana Gran Spudi aliyewawa jana mtaani Banda Lungwa ukichukuliwa na mwenzetu Jef Ngoi Etreni kambelembele ya SNCC ilitengwa tangu kuwasili kwake jana Pakamina kutoka Kabongo jimboni Katanga. Hiyo ni sababu ya hatua za afya ikiwa wasafiri wamoja waliugua ugonjwa wa kuendesha, wamoja kati yao walipokea matibabu na shirika la SNCC lilisafisha behewa zake, yani vagon e, treni hiyo iliyotokea Kindu ilipitisha karibu juma mbili katika nafasi ya treni Pakabongo. E, karibu watu tano walifariki kutokana na hali mbovu ya maisha. Maelezo mengi nawe pole Munanga, kutoka mji wa Lubumbashi. Ilikuwa kigumu kwa kuwaoji wasafiri wa treni ya Kambelembele. Treni hii ya SNTC iliyofika kutokea Kabongo haijaondoka hadi leo pale Kamina kwa sababu ya ugonjwa wa kipindupindu unayojitokeza kwa wamoja kati ya wasafiri watu saba wanayeshambukizwa na magonjwa hii. Kulikamatwa mpango ya kuwapeleka wagonjwa wa kipindupindu kwa hospitali kuu ya Kamina. Matembezi katika kituo cha treni imekatazwa kabisa. Hatua ingine iliyekamatwa ni ya kukatazwa kuamkiana kwa mkono, kwani wasafiri wengine walijiingiza katika usiku kwenye siti. Kongambo ya SNTC wameeleza kama treni itabaki ndani ya kituo kwa ajili ya usalama ya wakaaji tuwajulishe ya kwamba ni sasa idadi ya wasafiri watano kwenye treni hiyo waliofariki safarini kwa ugonjwa wa kipindupindu e, taarifa ya pole munanga kutoka mji wa Lubumbashi. E, kwa upande mwengine ugonjwa wa polio unakumba watu wengi wakati tunao nchini Congo Braza, kwa sasa idadi ya waliofariki ni watu ya walio ni watu mia moja na hesabu ya waliogonjwa ni ya watu mia mbili na moja ni sababu ya hiyo ndiyo kampeni inaendeshwa tangu tarehe kumi na mbili Novemba katika mitaa ya afya kumi na sita kwenye idadi ya makuu mtatu na jimbo la Bakongo, ni mitaa yenye kuwa katika mpaka na nafasi ugonjwa huo unadumu nchini Congo Brazaville. Kwa kuepuka ugonjwa huo, kampeni ingine inaendeshwa nchini Congo Braza na Angola. Daktari Kofit Sogbe, kiongozi wa mpango kunako shirika la afya ulimwenguni, anafasiria mbele ya maikrofoni ya Belinda Bosuma. Ugonjwa huo umetukia nchini Congo hasa zaidi mjini Pointe Noir. Sehemu hiyo inapakana sambamba na jimbo la Bakongo, eneo zisizoguswa wakaaji. Wameonekana ya kwamba wamehamia mahali kunakoendeshwa kampeni ya chanjo. Tumeongeza dawa ya kuendesha chanjo mahali kote. Je, kwa nini ugonjwa huo unagusa watoto na watu wazima? Ni kwa sababu wengi wa watu hao wana umri wa miaka makumi mawili au makumi mawili na tano. Inawezekana kwamba watu hao hawakuweza kutolewa chanjo walipokuwa watoto wadogo, na hii kufuatana na historia ya Kongo Brazzaville ambayo imekumbwa na vita muda mrefu. Ndiyo maana watoto wengi hawakuweza kuchanjwa ndui ya kuwakinga ugonjwa wa kupooza. Upande mwingine, tunatia mkazo makusudi ya kusimika mpango wa uchunguzi mkali ajili ya kuepusha wakaaji wa mji wa Kinshasa in nchini Jamhuri uh, ya Kidemokrasia ya Kongo na ni, majirani e, wao popote walipo dhidi ya watu wazima. Kinachosababisha kifo ki ni ugonjwa wengi ambao unaingia katika matumbu. Kiongozi wa Monisco aliwasili leo siku tatu mjini Lubumbashi. Roger Miss anaendesha ziara ya kwanza kazi katika eneo hilo tangu kutaja kwake. Sawa, kiongozi wa Monisco anatembelea anatembelea huko kwa kuzungumza na watumishi wa Monisco na washirika za Umoja wa Mataifa na kuchungua hivi sasa wanaofanya katika ustawi wa amani na uchaguzi ujayo. Tumsikiliza akiwa mbele ya mikrofoni ya Jean Gandu. Kwa mkataba mpya ya namba 1925 kumeongezewa neno ustawi. Kwa kazi yetu tunasema tunaelekeza zaidi sio tu mambo lakini kwa ile inayohusu ustawi, jambo muhimu kwa kustawisha ku na kukamilisha shabaha yetu ndani ya nchi nzima, tunatumika kwa muungano na mashirika ya kipekee kwa kuongeza uwepo wa madaraka ya vikundi mbalimbali vya serikali. Nitaweza kusema kama kuna kazi ingine ya muhimu tunayotungojea, hiyo ni kuleta usaidizi kwa uchaguzi unaopangiliwa mwaka kesho. Pamoja na PNID tumejiunga kwa kuleta vya lazima kwa kufikia uchaguzi kialali, nimeona kama ni jambo la muhimu sana kwa nchi hii. Tumejitolea kwa kazi ndani ya teritori mbalimbali nchini z oh,