Aksanti, <tipos> kwa kuwa nasi njiani mwaanga ufata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kabla ya yote, fateni kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Wilayani Ituri hujusha kama mapambano makali yaliyofanyika muda wa siku tatu kati ya FARDC na wauni wa ADF a Eh, pa mji na bya jimboni Kivu kaskazini pa mpaka wa distriki ya Ituri, matunda bora miji mbili iliyokuwa chini ya uongozi wa wauni zilikombolewa na jeshi la taifa e FDC mm -hmm. Jimboni Katanga ulisha kama hali ya usalama imerudi kimya kiisha maandamano ya wafanyabiashara pa Kasumbalesa pa kilomita makumi kenda na mji wa Lubumbashi, kazi za duani na serikali soko na pia masomo vyote havikutumika mm -hmm. Kamati ya Waislamu wa, wa mji jimbo la Kinshasa walikutana leo mbele ya mchana kati kwa kusherekea sikukuu ya sadaka ya kondoo itwayo Tabaski. Imame Abdallah Mangala katika mahubiri maubiri yake aliweza kufasiria umuhimu wa sadaka ya kondoo. Oh, naam, habari kamili Mapambano makubwa yaliyopitika muda wa siku tatu kati ya askari wa FRDC na wauni wa ADF Nalu katika mji wa Nabia na kandokando kando zake jimboni Kivu ya Kaskazini, pampaka kati ya jimbo lile la Kivu ya Kaskazini na Disiki ya Ituri ulitoa matunda bora kulingana na maoni ya kiongozi wa FRDC pa Ituri. Askari wa wake walifukuza wauni wa ADF Nalu na kugomboa hivi miji mbili Vinyuva ya mapambano yale bado kujulishwa na kiongozi cha askari jeshi la mahali pale, lakini watu wengi hujulisha kama yapata watu kumi walifariki kwa upande wa wauni. Mengi tuyafate na mwandishi wetu Isaki Remoyope. Ni tangu siku ya posho ndiyo jeshi ya serikali iliendesha mashambulio kwa eneo yenyi kunako wa Adef Nalu, alijulisha kamanda ya jeshi ya serikali pa Ituri. Mapambano ile iliendeshwa mchana nzima ya siku ya kwanza, na siku ya pili mapambano uzidi kuendeleshwa. Askari ya FRDC wamekomboa miji mbili makoboya ya kwanza na makoboya ya pili yenyi kupatikana karibu ya mlima Rwenzori, alijulisha hivi Kanali Falsi Kabwe, lakini hajajulisha hata matukio ya mapambano. Aliahidi kujulisha kisha operesheni. Kulingana na duru karibu ya jeshi ya FRDC, askari moja FRDC aliwawa na wengine tatu waliumia vibaya wakati ya mapambano. Upande ya waasi ya ADF Nalu, wapiganaji zaidi ya makumi mbili waliwawa na risasi. Kamanda ya FRDC wilayani Turi ananena kwamba lengo ya operesheni ni kubomoa makao ya waasi ya ADF Nalu. Ni kiripoti toka Bunya, Izakare Moyope, Radio Okapi <tune> Hali ya ukimya imerudi kama kawaida leo hii, siku ya pili kisha mchana kati, na hiyo ni kisha maandamano makali ya wafanyabiashara pa Kasumbalesa, kilomita makumi kenda na mji wa Lubumbashi. Maandamano yaya yalisababisha kuzuia kazi za serikali kufanyika na pia ya dwane soko na pia mashuri yalifunga milango zao, vifaa vingi vimeharibishwa hapa chumba cha mtaa sawa, pia pa chumba cha Dejeda, kulitambulikana idadi ya watoto wengi walioumizwa vikali fuatana na waandamano Mwaandamanaji ni Dejeda ndiyo msingi wa hali ile, kwani iliwalazimisha wafanyabiashara kulipa ushuru wa kuingiza biashara ingawaje wapo katika hali ya kati ya mpaka. Tumsikilize mfanyabiashara mmoja aliojewa njiani mwa simu na mwandishi wetu Bibi Nelly Kabena. Siku za mbele zimekataziwa viashara kutoka kimagendo maeneo itwayo bilanga na kusudio imekuwa kwamba viashara vyote vinapasha kutoka kwenye mlango alali. Mkazo huu usababisha gari kuwa kwa wingi zinazochugua mahindi na unka maeneo mipakani kwa kupata vikartasi alali mipakani. Kawaida inakuwa hapo mipakani, kila gari inayochugua mahindi au unga kwa kupata vikartasi upidi kupata mfanyakazi mmoja anayetumika mipakani, siku za mbele ili ilikuwa ikiombwa elfu makumi sita na tano ya franka ya Kongo, lakini wa ofida wanaomba siku hizi dhala ya kimarekani mia moja makumi tano au mia mbili au elfu mia moja ya franka ya Kongo, jambo iliyosababisha waandamanaji kuelekea kijiji Whiski wakipingana kwa jambo hili. Huko wamefanya fujo ya kutosha kusudi gari zilizofungwa ziachiwe huru. Kwa upande wa DJD ujulisha kama hali ile ni ya kimagendo, kulingana na maoni ya kiongozi wa DJD De De bwana David Kalanda, wafanya biashara wale wanafaidika na usafirishaji kati ya mipaka kwa kupakua gari zao kubwa tangu mpaka na Zambia na kuweza hivi kupakiza biashara vyao katika gari ndogo kwa kuepuka hivi kulipa ushuru wa serikali. Na hivi leo asubuhi yapata gari makumi ine iliweza kuzuia na kufungwa. Leo ikisha mchana, ujumbe ulioongozwa na waziri jimboni usikae na mambo ya ndani Ulijelekeza mahali pale kwa shabaha ya kusikilizisha kwa uhusiano pande zote mbili. Na bwana Shamari Bulambo Kilosho, waziri ausikae na uchumi, alikutana jana na wapasha habari katika chumba chake cha kazi. Shaba ya mkutano wake ilikuwa ya kujulisha mipango yenye kuchukuliwa na wafanyabiashara wakuu wenye kuingiza biashara nchini Kongo ya Kidemokrasia. Kunapita siku chache, waziri wa uchumi aliweza kutuma jambo lao kwa waziri au sikae na pesa, ili walipishwe faida ya mno walioipata kwa njia isiyokuwa halali na hatua zingine huenda kuwa kinyume na sheria. Ripoti ya Gatempona, elema mengi sidioni tuyafate na jande zile kanyama Mwanzo wa mwezi tunao, waziri wa uchumi aliotelea mwenzi wake wa fedha mbele wa wapasha habari ripoti ya wa wafanyabiashara wamoja wakubwa wanaoingiza vifaa nchini Kongo ya Kidemokrasia, sawa Socimex, BAT na Kongo Fitur. Kwa mujibu wa waziri Jean-Marie Bulambo, wafanyabiashara hao waliuzisha bei zisizohalali wa za juu kabisa na kupata moja kwa moja faida isiyo ya kawaida ndiyo maana waziri wa uchumi aliomba serikali itoze fedha hizo kupitia wizara ya fedha na kulipisha kiini kwa faida isiyo ya sawa. Duru kutoka mkusanyiko wa wafanyabiashara wa Kongo fek zinasema kwamba viwanda hivyo vya kiuchumi vilikataa hesabu iliyofanyika na wizara ya uchumi na kuomba moja kwa moja uchunguzi wa kipekee uendeshwe. Ripoti ya waziri wa uchumi ikiwa haikusainiwa na pande zote, maana yake inaweza pingwa. Kwa upande wake waziri wa uchumi si mwenye maoni hayo Jamari lambo Kilosho alielezea wapasha habari kwamba amepinga kuingizwa kwa wachunguzi kipeke wa kipekee katika sala la kiserikali Amehakikisha kwamba fedha hizo za faida isiyohalali huenda zitarudishiwa serikali na kugawanywa moja kwa moja kwa wananchi kupitia miradi ya kijamii. Tubaki mjini Kinchasa kwa kuweza kuwajulisha kama kuhusu jambo lenye kuelekea EDF ushuru wa dola za Kimarekani makumi tano ambazo shirika kampuni RVA inapokea kutoka kila msafiri huenda nchini za kigeni. Ushuru huo ambao unapashwa kutiliwa ndani ya malipo ya cheti cha kila msafiri kufatana na RVA ndiyo shina la hali ya kutosikilizana kati ya makampuni yenye kuhusika na usafirishaji wa watu kwa njia ya anga na RVA katika mkutano wake na wapasha habari leo hapa mjini Kinchasa. RVA anahitaji kama vile katika nchi zingine ushuru ule uwe ndani ya malipo ya cheti cha usafirishaji cha kila msafiri, kama vile makampuni yale ya usafirishaji yanafanya nchini zingine. Bwana Jean Asize, kiongozi kikuu cha RVA, alijulisha mwandishi wetu Inosa Ulingaya kama makampuni yale yanao moyo mbaya, kwani katika nchi zingine ambako ndege zao yani avio zao zinasafirisha watu huenda nchini za kigeni wanalipa ushuru ule ndani ya cheti cha usafirishaji wa kila mwenye kusafiri ugenini. na kamati ya Waislamu wa mji wa Kinchasa ilikutana leo hii mbele ya mchana kati katika uwanja Le Martir kwa kusherekea sikukuu iitwayo Tabaski au sikukuu ya sadaka ya kundoo. Sikukuu hiyo inasherekiwa kiisha siku moja ya sala na kujitoa pasipo kula wala kunywa maji. Wakati wa sherehe ya leo, siku ya pili, msimamizi wa komikoo, kamati ya waislamu nchini Kongo ya Kidemokrasia, alisimulia juu ya sikukuu ya leo. Imam Abdalah Mangala alihakikisha sio tu kama jambo kuhusu eh, kuvuya damu wakati wa sherehe, ikiwa kumbukumbu kumbu ya sadaka kwa ukumbusho wa Abrahamu, lakini ni alama ya masikilizano ya mapendo yenye kusindikiza maana ambayo yanahakikishwa na waamini. Tumsikilize mwamini mmoja wa dini la Islamu, yupo mbele ya mikrofoni ya Shake Ive Mulima. kwa kweli siku ya leo ni siku kuu, ni siku ambayo imetupa kumbukumbu ya kukumbuka namna gani Nabii Ibrahim, yani babu yetu, alitafuta kumtoa dhabihu mtoto wake ama mwanaye Ismail aliyekuwa mwana wa pekee. Bila shaka wala wasiwasi, mwana wa pekee ni Ismail kabla ya kuzaliwa kwa Ishaq na hii inatupatia kumbukumbu ya watu kuwa na mapenzi ya ushafaki baina yao na watoto wao, na baina ya watoto na wababa zao, na kutupatia mapenzi katika mshtama ya watu na kitongoji, ili waishi katika uutu na ubinadamu, vile ilivyo katika sheria ya Mwenyezi Mungu Subhanahu. Jimboni Kasai ya Mashariki kumeanzishwa leo siku ya pili kwa hatua ya urais wa jamhuri mpango wa kupinga malaria. Hatua imeanzishwa ya, ya kampeni hiyo ilifanyika pasenta ya Mbujimai. Mpango huo ambao msaada wake kifedha au kujulishwa, unasaidiwa kifedha na USAID. Shabaha ya mpango ule ni kupunguza idadi ya makumi tano asilimia moja ya wenye kukumbwa na kufariki na malaria nchini Kongo ya Kidemokrasia ni e. Kwa hiyo ndio ujumbe unaoongozwa na balozi wa Amerika nchini Kongo ya Kidemokrasia na ule waziri wa afya ulifika Mbuji Mai leo siku ya pili mchana kati kupiganisha ugonjwa wa malaria. Ni moja yenye ilifurahisha uongozi wa America wenye kupiganisha ugonjwa huo. Mradi huo ni juu ya wilaya 112 na ya afya katika jimbo ine zinazopatikana katika Kongo ya Kidemokrasia zenye kuelekea mpango huo na hiyo ni kiasi cha watu karibuni milioni mia mbili wenye kupatikana katika jimbo la Katanga, Kivu ya Kaskazini na Kasai zote mbili, kufuatana na masemi yake ya Yadroba, anayekuwa kiongozi mkuu wa mradi huo. Shabaha ni kufikia ukomo wa vifo kutokana na ugonjwa huo, kwa kuwapatia watu wenye kupatikana na malaria matunzo ya hali ya juu. Kwa kuanzilisha mpango huo, sherehe ilifanyika hii siku hapa Mbujimai kwa kupana, kama vile mfano chandalua kumi na nusu ya madawa kwenye ofisi ine ya waziri zenye kuhusika na mpango huo. Na kwa hiyo, kwa ng'ambo yao, viongozi wa Kongo ya Kidemokrasia kama vile wa Amerika wataweka chandalua mbili katika nyumba mbili mbalimbali. Tujulishe kwamba Kongo ya Kidemokrasi ni nchi ya kumi na saba inayokubaliwa katika mpango huu wa uongozi wa Amerika toka Mbujimai. Mimi ni Jamii Linganyo kwa niaba ya Radio Kapi, na niapo takomesha taarifa ya habari katika lugha bora la Kiswahili kipindi cha jioni, kwa niaba ya fundi wa mitambo Alengoye na wandishi wetu George Kamudu, wale saidia kwa kibu taarifa ya habari Dunia mkonda milima na waandishi wengine wapiga, asante sana. Tunawaacha katika mikono ya Tina Salama pamoja na Nambala katika ukarasa wa michezo. Okapi. Oh, Okapi. Oh,