Mi. Mumesalimika nyinyi wote wenye kwa nasi ndani mwaanga, karibuni kwa kufata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza pateni mtasara wa habari zenyewe. Kinchasa, wasafiri wenda kusafiri ugenini walipatwa na shida wiki wenda kumalizika, na kukubakilishwa karibu muda wa dakika makumi tatu unako uwanja wa kimataifa Njili kwa kwao muda ule nikusudia kadiri wa lihulisha lake shirika rva mjini Matadi kumeanzishwa leo hii kampeni ya uchanjo kwa kupinga polio, na hiyo ufanyika katika maeneo ya mpaka ya Kongo Brazzaville na injirani na sisi inchini Kongo Brazzaville, ambako rais wa jamhuri ya Rwanda Paul Kagame aliutembelea tangu siku ya yenga. Leo hii Paul Kagame aliwahutubia wanabunge na wazee wa baraza la bunge la Kongo Brazzaville. Habari kamili. Mjini Kinchasa, wasafiri wenye kujielekeza katika inchi za kigeni walipata na shida saa nyingi sana kunako uwanja wa kimataifa Njili. Mpango yote ya kusafiri kwa kwenda ugenini yalisimamishwa yapata dakika makumi tatu. Hali hiyo ilikusudiwa na kulingana na maoni ya mashirika ya kimataifa ya usafirishaji kama vile RBA kwa kuweza kulazimisha mashirika yale yote yalipe ushuru IDF katika kila cheti cha usafirishaji wanaolipisha wasafiri. Muda ule wa kubakilishwa pa uwanja wa ndege Njili umeleta vinyume vingi kwa wasafiri, kama vile Alexis Dicaso, kiongozi ausikaye na safari ya mpito kuna kushirika Air France, akiisema mbele ya inosaulinga Comme vous le savez, une des priorités de la Upande wa shirika na evea walikusudia inapita siku tatu kingo wa raia za wanawake na wanaume na ofisi ya jinsia ya MONUSCO jimboni Kivu ya kaskazini, inatilia mkazo kwa lengo lile, na tulipoona kwamba mashariki mwa nchi wanawake waishio maeneo za madini wanakabiliana na mtaturumia. Tunapata tatizo kidogo, tutaweza kurudia neno lile. Amaoni ya bwana Alexis Likaso ambaye ni kiongozi ya osikani na safari ya mpito kunako shirika la Air France Kinshasa aliojewa njiani masimu na mwananchi Inosa Olenga. Magumu ni mengi ma... ma... yote inzo, yenye nawaelezea ni kwamba ni eneo la kwaan Naam, kwa kweli kwa upande wa RVA ujulisha kama mashirika ya kusafirisha watu na mizigo yao njiani mwa anga wanapatwa na vinyume walivyo vitakifuta vinyewe. Mashirika yale hayapendi kuheshimu mipango ya serikali ya kuingia, uh, kulipisha taksi ya sehemu ndani ya tiketi wanayopewa wasafiri. Tumsikilize Bwana Ja Asize. Tumsikilize Bwana Bwana Ja Asize, kiongozi kikuu cha RVA, aliweza kujua njiani mwa simu na kuweza kusema kama kwa kweli mashirika ya ya kusafirisha eh, watu njiani mwa anga kwa kwenda ugenini hayawezi hayaitike mipango ya serikali cha kuchelewa huko kunatokana na viwanda vya usafirishaji na utashi wavyo wa kupinga amri za serikali. Inapita miezi mingi yaya viwanda yaya yaya hivyo viliomba kuingiza yaya uchuru wa IDF katika cheti cha usafirishaji wa anga, ndio wasafiri wote wanatamani, ndio pia watu wote wanatamani, na viwanda hivyo bila kusahau, bila sababu moja, vinapinga hatua hiyo. Maana yake RVA inachukua hatua za lazima ili amri hizo zichelewe kwa faida ya jamhuri isivyo. Kuna kiongozi mmoja wa ofisi Ekonomii ya kazi ya waziri Nawaza ni anayehusika na usafirishaji, ndiye alienda mbali na uwezo wake na kuandikia shirika wakaya la RVA wakaya, lakini Nawaza hawezi kuwa juu ya waziri mkuu. Wakati waziri mkuu anakusudia kutia malipo ya IDF katika cheti cha usafirishaji wa anga, siwaze kwamba kuna mtu anaye uwezo wa kupinga hatua yake na wafanyabiashara na wenyeji wa viwanda vya Ubeleji wapo katika mazungumuzo na wakuu viongozi vya makampuni ya Kongo kidemokrasia ya kiserikali kama vile ya kipekee ni katika shaba. Ili ndio ujumbe wa uchumi wa Ubeleji ya zaidi ya mashirika makumi saba ya Ubeleji inapatikana tangu siku ya yenga magharibi mjini Kinshasa. Ujumbe ule utajielekeza mjini Lubumbashi tangu tarehe kumi na saba hadi tarehe makumi mbili mwezi wa kumi na moja mwaka tunao maoni waliobadilishana na viongozi vya makampuni ya Kongo Kidemokrasia, huenda kuelekea gisi wataunda viwanda vyao nchini Kongo ya Kidemokrasia. Ni sekta ine ndizo huenda kuelekewa: ujenzi, sekta ya umeme, mazingira na pia maji, sekta ya madini ya usafirishaji na vifaa vya makampuni. Sehemu ya ujumbe ule huenda kusaidia katika sekta ya usafirishaji, ulitembelea leo siku ya kwanza chantier naval ya chani metal bandari ya onatra na njia ya rai waziri wa uchumi wa Ubeleji ndiyo anaongoza ujumbe ule. Kuhusu mipango ya kupinga polio nchini Kongo ya Kidemokrasia, waziri uhusikao na afya kwa wote, muungano wa ulimwengu unaohusika na afya pamoja na shirika la kimataifa liusikalo na watoto UNICEF waliandaa utetezi wa kupinga ugonjwa wa kupooza miguu jimboni ba Kongo. Utetezi huo ulianzishwa wiki huenda kumalizika na utadumu siku tano nao mbalimbali na kampenyi zingine zilizotolewa mbele na kuelekea watoto tangu kuzaliwa hadi miaka tano. Mara hiyo ni wakaji wote ndio huenda kuelekiwa na uchanjo ule. Hali hiyo ilihakikishwa na Berte Nkuku, kiongozi cha OMS tawi la Bacongo. Kulingana na ukosefu wa vifaa, kampeni hiyo huenda kuelekea e, tu mitaa kumi na sita ya afya katika maeneo ya mipaka ya Angola na Congo Brazaville, ambako magonjwa yanawakumba watu. Ripoti ya Gi Roger Nyampara waganga ya OMS wamesema kama watu milioni moja elfu mia tano njo batapata ndui hapa jimbo Bakongo. Kampuni hii inafanika ndani ya mgini Gombe Matadi, Kinza Mvwete, Luozi, Mangembo, Sekebanza, Bomabungu, Muanda, Kitona, Lukula, Kangu, Vaku, Kizu Chela, Kinkonzi na Kuimba. Muongozi ya OMS hapa Bakongo wamesema kama bali anza kampuni hii ya kupata ndui ndani ya mgini hii juu iko fasi hile ugonjwa polio inaweza ingia apa jimbo Bakongo. Mnapasha jua kama kampuni hii ilianza ndani ya Kinza Mvwete, kuba kilomita makumi sita ya Matadi. Kumasemo ya waganga, kampuni hii inaendelea mzuri sana, watu wengi wanaichika kupata ndui juu wasiambukize ungojo wa polio ile inaua watu ndani la inchi Kongo Brazzaville. Dr. Berton Kuku amesema kama itaendelea ndani na mgini yote ya Bakongo kumwezi wa 12, toka Matadi gerojenia pala tutikie mjini Kinchasa kwa kuweza kuwajwsha kama maeneo mbili ya barabara ya kuingia katika njia ya eh, Kinchasa kutoka Matadi yanapatikana katika giza usiku. Ni eneo la barabara kati ya Triangle Cit Verte na ili ya kuingia kunako Ipen ugini kini jua Aveni Bipasi, na eneo la barabara kati ya Triangle Cit Verte na kuingia kunako ipene Ipen Telecom na baadaye na pia Matadi, mwangaza wa taa haupo usiku tangu zaidi ya miezi mbili. Na inafaa kujua kwamba maeneo yale ya, naba, ya barabara yale ndipo gari kubwa zinapitia hasa usiku, na hali hiyo huenda kuhatarisha misiba nyingi. Ripoti ya Jacques Ive Molimo Mengi Sivontu Yafate na bibi Elize Chikota. Kama njia wa matadi, ukosefu wa moti ya umeme katika njia wa Ipen Telecom na Triangle wa Cite Verte yenye kutafuta kwa ukarabifu wa chombo moja lakini haiko vile njia ya njia kati ya Triangle wa Cite Verte na Triangle ya ngambo ya Unikin katika njia wa bypass. Fasi yale wa wizi wanaibwa makamba za moti ya umeme, hii ndio yenye kutafuta shida fasi yale. Lakini kuna siku kazi yenye kufanya kwa Snell ilifurahisha wakaji wanaika fasi hii. Leo hii kazi yenye kufanya kwa Snell yenye kwa aa kusababisha kwa watu wenye kuwa na homa mbaya, jambo hii yenye kutafuta usikitiko sana kwa kiongozi wa SNEL Yengo Masampu, kwa yeye alinena kwamba wakuu viongozi wa jimbo ndio wanapaswa kutia ulinzi wa vitu vya serikali. Anaongeza kisema siku hii hakuna mpango hata mmoja kuhusu utengenezo wa moto ya umeme katika njia wa bypass, njia ya mwaka huu. Yengo Masampu anasema kama SNEL amesha kupotea milioni moja na kipande njua kutengeneza makamba za moto ya umeme katika njia wa na bado kuwa tayari kwa ajili ya kutosha pia pesa hizo njuu ya kutengeneza moto wa umeme katika njia wa bypass, ndiyo maana fasiale itabaki siku nyingi bila kuwa moto ya wa umeme. Wakati huo kuna misiba nyingi itakaofanyika kwa sababu kuna magari za kabambi zenye kutembelea njia hii kila saa na nchini Kongo Brazaville jirani, Rais wa Jamhuri ya Rwanda alitoa mwito kwa viongozi vya Afrika kujulisha hali ya uongozi wao kwa raia. Presidenti wa Jamhuri ya Rwanda ambaye alitembelea Kongo Brazaville tangu jana, siku ya Yenga, alihutubia wanabunge na wazee wa Baraza la Bunge la Taifa nchini Kongo ya Brazaville, akiweza kuwaita na kuonyesha kama inafaa, bila shaka wafate hali ya demokrasia na uchumi kati ya nchi za kusini. Ripoti ya Arsene Severe mengi Sidit yafate na mwandishi wetu Jean Desire Kanyama. E, katika hotuba aliyoutamka katika lugha ya Kiingereza, rais Paul Kagame alionyesha wanabunge wa Kongo Brazaville nguvu inayofanya nchi yake katika uongozi njema, ujenzi na mazungumzo ya kisiasa. Alisema ninamnukuu mnukuu, sisi waongozi tunapasha onyesha wananchi wetu namna tunaongoza, mwisho wa kumnukuu. Rais Paul Kagame alikumbusha kwamba katika miaka makumi matano iliyopita wananchi wa Afrika wa kufaidishwa na mali ya mazao ya udongo wa nchi zao. Aliomba ukadiri wa uchumi uzidishwe kati ya nchi za kusini na kwa Jamhuri ya Kongo Brazaville yenye mali ya petroli kutumika katika sekta za mawasiliano na usafirishaji. Kinyume hakuna maseme aliyoyatoa kuhusu wakimbizi wa yake elfu munane wanaopatikana nchini Brazzaville tangu sasa miaka kumi na nne, hata kuhusu matatizo ya usalama katika eneo la Afrika ya maziwa makuu. Mpango wake ulitayarisha kuondoka mjini Brazzaville lewe hii nyuma ya mchana, lakini mawaziri wane waliomsindikiza kati yao wanayohusika na wakimbizi watabaki kwa kukutana jioni ya leo hii na jumuiya ya wananchi wa Rwanda nchini Kongo Brazzaville. Rais wa Jamhuri ya Kongo Brazzaville aliuisha leo hii mjini Brazzaville, kama muda wa wakimbizi wa Nyarwanda wenye kuishi nchini mwake huenda kumalizika mwisho wa mwaka 2011. Hao wapo nchini Kongo e, eh, Brazzaville tangu mwaka 1977 na, na idadi yao ni 8000 Ndipo alivyowajulisha basi. Rais Sassou Nguesso, aliyekuwa katika mkutano wa pasha habari pamoja na mwenzie Paul Kagame wa Rwanda, alihakikisha kama watachungua pamoja na ASR mipango ya kurudia kwa wakimbizi wa Nyarwanda nchini mwao Rwanda kupitia hatua za kimataifa. Na hapo takomesha taarifa ya habari katika lugha bora ya Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo Gima, zangu waandishi wetu walishiriki katika habari hizo na pia dunia y mukunda milima wanaopigia, asante sana. Tunawacha katika mikono ya Tina Salama na Nanambala katika ukarasa wa michezo. <laughs>