Tout, dunia bamnmomesalimika wapendo wasikizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili, fateni kwanza, mtasara wa habari zenyewe. Kinshasa kesi kuhusu kuwawa kwa mtetezi wa haki za binadamu Floribert Chebeya, aliyekuwa pia kiongozi mtendaji wa shirika Voix des Sans-Voix, kesi ile imeanzishwa leo kunako korti ya kijeshi ya Gombe hapa mjini jimbo ya pamujini Kinshasa. jimboni Kivu kaskazini, viongozi vya ngazi za juu vya jimbo la kijeshi la nane vilichukua hatua ya kuondoa wasikari jeshi katika miji ya Butembo na Beni. wasikari wale huenda kutawanywa katika maeneo mengine ya pembeni, mengi mutayafuata baadaye na mwandishi wetu Etienne Mwindo. Mkutano wa pande tatu kati ya Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia, Burundi na Rwanda uliofanyika leo hapa mjini Kinshasa ulichukua hatua ya ujenzi upya wa shirika la kimataifa la moto wa umeme Sinelaki. Habari kamili Kesi kuhusu kuuawa kwa Floribert Chebeya imeanzishwa leo hii siku ya tano tarehe kumi na mbili mwezi wa kumi na moja mwaka tunao, kuna kurti ya kijeshi ya mtaa wa gombe hapa mjini Kinshasa. Ni kesi iliyongojewa sana na watu wengi, kwani inawatia mbele ya raia kurti kuu ya kijeshi ya gombe, uwaziri wa serikali na kundi la raia. Maoni yaliyojulishwa sikilizwa yalielekea hatua ya, ya, ya kujitambulisha kwa wale wote wenye kuelewa na kutajwa katika kesi ile kulingana na hali mbaya, shurti ya vifaa, kesi hiyo imerudishwa nyuma pa tarehe tatu Disemba mwaka utu nao. Kumbukeni kama Floribert Chebeya ya kiongozi kitendaji cha shirika Voi de Sant Voi alivumbuliwa mwenye kufa katika gari lake kunako barabara Matadi kwa upande wa Mitendi tarehe mbili mwezi wa sita mwaka tunao. Dereva wake aliyemsindikiza Fidele Bazana yeye pia shirika, li, wa shirika lile yeye mpaka leo ajulikane. Kufuatana na ripoti ya mwandishi wetu Jeff Ngoi walio juu ya kiti cha uwafungwa kulikuweko: inspekta mkuu wa kiongozi cha kazi za ujasusi cha askari polisi la taifa, Kanali Daniel Mukalai, wa makamu wake tatu, George Kitungwa, Paulo Mulimbwa na Christian Ngui, mbili walikimbia, komanda mkuu Francois Ngui, makamu wake Michel Mwila, kiongozi makamu Blaise Mudyangu na mwingine Jacques Mugabo, ambaye alikimbia. Wanashtakiwa kuunda kundi la wauaji wakiua waki watu wanakuwa nyasa na kuwateka nyara kuwawa wa kuwa, kuchinja watu na kuogopesha bila shaka, kutumia kisu kwa kuwa watu na kutumia silaha za serikali bila ruhusa, na pia masasi na vifaa vya vita. Hawa wana wanawakili wa, wao yapata kumi kwa upande wa jamaa za Floribert Chebeya na Fidele Bazana, wanaowakili makumi tatu. Kulingana na hali mbaya ya vifaa, kesi ile huenda kufanyika tarehe tatu Disemba mwaka tunao tukiwa tu katika ukarasa unaoelekea kesi ya kuelekea Florivechebea kunako korti ya kijeshi pagombe majemadari mbili waliotajwa katika jambo lile ya uuaji wa marehemu, na kusikilizwa wakati wa uchunguzi wa mbele ya kuanzishwa kwa kesi, walijulishwa pia jemadari Jean Didier Oleko inspekta jimboni wa askari polisi mjini jimbo la Kinshasa, na jemadari John Numbi inspekta mkuu wa askari polisi la taifa inchini Kongo ya Kidemokrasia, ambaye alisimamishwa na kazi kwa muda. Jemadari John Numbi alichunguzwa kwa kujijulisha kama vile mshahidi, sio kama mfungwa. Ndivyo mkili wake profesa Nyabirungu Mwene Songa alijulisha mbele ya mikrofoni ya Jeff Ngoi. Comme... nafikiri ni mwanzo wa kesi, walimsikiliza kama mtu atakayetoa mwangaza. Nadhani korti kuu ina nia ya kunyamazisha watu kuhusu wale wote wanaopenda kuweka jemadari Numbi kati ya jambo hili. Si vibaya mtu anayetoa mwangaza kwa jambo fulani afike kwenye korti kuu. Ni mwanzo wa kesi, siku zijazo mwangaza utatolewa, kutakuwa pia u uwezo wa kumsikiliza na kufatana na nia ya kupata ukweli unaotafutikana. Itakuwa lazima asikilizwe kwa faida ya watu na hata kwa faida yake mwenyewe. Tubaki mjini Kinshasa kwa kuweza kuwajulisha kama muda uliotolewa kwa prezidenti wa baraza la bunge mji jimbo la Kinshasa utamalizika leo siku ya tano. Roger Singi alipewa munda wa saa makumi ine na ine na nane mwenye urazi tangu siku ya tatu tarehe kumi Novemba mwaka tunao kwa kuweza kuanzisha mkutano usiokuwa wa kawaida wa wanabunge jimboni. Hayo ndiyo maoni ya kibarua kilichotumwa na kundi la na wanabunge jimboni, wanabunge makumi mbili na saba juma kumi ine na nane jimboni walisaini barua ile kwa manufaa ya kuheshimu kwa madaraka yao kulingana na katiba ya nchi na pia mipango ya uongozo wa baraza la bunge jimboni. Basi mbele ya kumalizika kwa muda ule waliopewa, hakuna hata alama moja kwa upande wa prezidenti wa baraza la bunge jimboni, bwana Roje Singi. Mwandishi wetu Jacke Hivo Mulima, ambaye alichungua jambo lile, alisema kama hakuna neno wala hatua iliyochukuliwa na Roje Singi, prezidenti wa baraza la bunge mji jimbo la Kinshasa. na habari kutoka katika jimbo la Kivu ya kaskazini rusha kama na habari kutoka katika jimbo la Kivu ya kaskazini hujusha kama baadaye sehemu moja huenda uh, kubaki bila askari jeshi. Ni hivi waaskari wa FRDC huenda kuondoka katika miji ya Butembo na Beni na kutawanya katika maeneo ya pembeni. Hayo ndiyo hatua ya kwanza iliyochukuliwa na viongozi vya kijeshi vya eneo lile kwa shabaha ya kukinga raia na mali zao. Jemadari Don Amuli kiongozi cha operesheni Amani Leo na Jemadari Venker Mayala kiongozi cha jimbo la nane la kijeshi wanapatikana tangu jana katika jimbo lile la kijeshi kwa kuchungua hali ya usalama. Basi tujielekeze katika jimbo la Kivu ya kusini. Shirika lenye kuhusika na uchunguzi juu ya uongozo na amani litimiza mafunzo juu ya maani, ya maoni uchumi wa makundi ya taifa yenye ya ya silaha ya kigeni jimboni Kivu ya kusini muda wa operesheni ya amani leo. Uchunguzi ulifanyika na shirika lile OJP kwa kifupi inaonyesha kama FRDC inafanya nguvu za muhimu kwa kuregeza kazi za uchumi huenda kufanyika na makundi ya taifa yenye silaha na ile ya kigeni. Uchunguzi ule ulidumu miezi nane katika mitaa ya jimbo la Kivu ya kusini, kuacha Walungu na Ivi ambako hakuna makundi yenye silaha. Erik Kajembap, coordonata wa OGP shirika lile la uchunguzi, anajieleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Jacques Kasami. Tulifikia kuona kwamba kulingana na hali ya mbele ya operesheni kimia ya pili, kuna upungufu ya uweko wa makundi yenye silaha kuna waliotoweka kwa kuingia katika jeshi la taifa na ni kitendo kizuri. Kitu kingine ni kama hicho kikundi cha wa FDLR kimejitawanya na kuwa dhaifu kiuchumi, kwani hapo mbele walifaidika na mali ya udongoni, ila hadi leo hata askari jeshi wa moja wa moja wa, wa FRDC wanafaidika na mali hiyo ya udongoni na wanafanya kama hawa FDLR. Uh, tujielekeze tubaki tu katika mji wa Kinshasa, waweza kama utafuti wa sulugisho kwa magumu wenda kukumba wakazi wa eneo la kanda la maziwa makuu kuhusu magumu kutokana na moto, ukosefu wa moto wa umeme ndio lengo la mkutano wa pande tatu uliofanyika kati ya wajumbe wa Kongo wa Kidemokrasia, Burundi na Rwanda leo hapa mjini Kinshasa. Wakati wa mkutano ule, wajumbe wa nchi zote tatu walikusudia kuchukua wa hatua juu ya ujenzi upe wa shirika la kimataifa la moto wa umeme katika eneo la nchi za kanda la maziwa makuu ma, yaani Sinelak, na hiyo huenda kujenga pia kituo cha moto wa umeme Ruzizi ya pili, kwa shabaa ya kugawa moto wa umeme kwa raia wa eneo lile. Ripoti ya Mishel Kifunda aliweza kutuelezea kama hatua hii itakamilisha sana na kweli kabisa, inchi zote tatu zinakusudia kutenda jambo lile. Habari kutoka katika jimbo la mashariki hujulisha kama mji wa Kisangani huenda kukumbwa na ukosefu wa moto wa umeme tangu siku ya yenga tarehe 14 mwezi wa 11 mwaka tunao. Maoni hayo yalijulishwa jana na waziri jimboni mashariki au sikai na umeme, ilikuwa wakati wa mkutano wake na wapasha habari. Hatua hiyo ni kinyume cha kuharibika kwa moja ya chombo cha ita turbine cha bandari ya moto wa umeme ya chopo kazi ya kutengeneza upya chumbu kile turbin huenda kudumu muda wa siku makumi tatu na huenda kufanyika na wataalamu wa Shekamin wakilipwa kifedha na Snel. Tumsikilize Jile Limbeya eya, wukumbi e, kiongozi jumboni kwa muda cha kampuni Snel, yupo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Aliana Alipanagama. Itakuwa kutengeneza mashini moja kati ya mbili yeni kufanya kazi leo. Kunako sentral mashini ya namba tatu inatumika, lakini ina tatizo kubwa moja katika aspirateri yake. Kunakuwa chuma ya manjanja ya meweka beton na udongo ulaya pembeni. Kwa sasa ile chuma imeharibika na beton imekuwa na shida. Kama hatukutengeneza kwa wakati, tutapoteza yote. Tumelazimishwa kusimamisha mashini, ni kusema kutakuwa pia vinyume vya kushusha nguvu ya umeme katika mji Kisangani tutatoka kwa megawatt kumi na mbili, kwa sababu tuko tangu zamani kwa megawatt ine na tano, na tutashuka hadi kwa tano na umeme itakatika kila wakati kufuatana na hali ya tatizo. Raia imepashwa kukubali pale kiongozi dimboni kwa munda wa kampuni SNEL. Eh, jile limbe eh ya eya na sehemu yake weza kutafsiriwa na mwandishi wetu Andreki Tenge Lungumba, mtu wa nyakati za magumu, na ni hapo takomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora za Kiswahili. Kwa niaba ya fundi wa mitambo wa Lengoi bibi Noela Luzitu Kabambe alishiriki nasi katika kipindi hiki na uandishi wetu kutoka majimboni. Dunia Mukunda Milemana wapigia asante sana, watakia mwisho wa juma njema, na wacha katika mikono ya tina salama, pamoja na nambala kwa ukarasa wa michezo okapi. oh, <laughs>