Okapi, Habari zetu dunia. Mukunda Mumesa oh, limika kwa upendo wasikilizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza pateni vichwa <tipulose> vikubwa vya habari. Askari polisi mbili waliotenda ubakaji katika jamaa jamaei kukumbwa na kilio katika mtaa wa Masina pa mjini Kinshasa wamefungwa kwa order inspekta jimboni mjini wa Kinshasa Jande Die Oleko. Msiba wa gari ulitukia jana pa usiku pa saa tano kati ya jopakunda papunda na Chikapa ulisababisha vifo watu makumi nne na mbili ni gari la aina tata likiwa na mizigo nyingi, na dereva kuchukua mvinyo ndio msingi wa msiba ule. Jimboni Katanga magonjwa ya malaria na y ukosefu wa damu yanasindikizwa na makubwa yanawakumba wakaaji wa mtaa wa Kabongo, wakati hospitali kuu ya mji huo haina madawa. Habari kamili Kinshasa. Wasikari mbili ambao walitenda vitendo vya ubakaji katika jamaa yenye kuwa na kilio katika mtaa wa Masina hapa mjini Kinshasa wapo nguvuni mwa serikali. Hiyo ndiyo moja ya hatua iliyochukuliwa na inspekta jimboni mji wa Kinchasa wa askari polisi Jemadal Jean de Die Oleko wakati wa mkutano wake wa kuimiza wa wasikari polisi pa kampi Lufungula jana. Jemadal Jean de Die Oleko ali siukumu kitendo kile na kujulisha kama malipizi mengine huenda kufata kuhusu ubakaji. Jemadal Oleko anajieleza mbele ya mikrofone ya bibi na Dinefula. Nilijipeleka miepeke sana na lengo ya kutafuta kwa upesi na kukamata watu waliotenda vitendo mbaya. Watu wale mbili walikamatiwa na tumesha kuwapeleka kunako kwa korti ya jeshi garnizon ya Ndili. Hukumu wao utakaofanika siku zitakao kuja. Ndio maana tulikamata kusudia ya kusujisha mipango ya kazi na watu tunaotumika, kama kuna jambo la ubakaji ya wamama hata wanawake, ni mzuri kukamata watu tu wale na kuwapeleka kunako korti na tunapenda kuweka kundi ambaye kuwa na lengo ya kukombanisha jambo la wabakaji ya wamama hata wanawake. Jimboni Kivu ya kaskazini ulisha kama mpadri mkuu kiongozi cha parokia ya dini Katolika ya site ya Kanyabayonga, mpadri Christia Bakulene aliuawa kwa masasi nyingi yaliyofyatuliwa na watu wenye kuvaa mavazi ya kijeshi. Kitendo kile kilifanyika pa Mapera, eneo lenye kupatikana kati ya Kaina na Kanyabayonga, payapata ya saa moja na ya usiku, kufatana na masemi ya wenzake wa parukia ya Lufu, jirani na wa Kanyabayonga. Wajambazi waliomuua mpadri Krisia Bakulene wakati alipokuwa akitoka pa kinumbe kwa kuenda kuna kwa ku parukia yake, akiwa juu ya pikipiki. Tufate ushuhuda wa mpadri Gilbert Bayongi akiojewa kwa njia ya simu na mwandishi wetu Jile Ngala. Tabiri Christian Bakulene alikuwa anatoka Kirumba akisha apita Kaina, alipanda pole pole. Wakati alifika pale, alikuwa na shofero wake, waliona watu wasio tahili watatu. Shofero wakati alipoona, aliona na ni hatari ni ambiskada, akatenda kuwapatia 5000 francs wakishazikamata kawapa na telefone ya msela b, lakini walimuua tu na risasi. Waliomuua walikuwa na vaa vazi za kiaskari, lakini hawajajulikana waziwazi. Watu walikuwa na wamepumua kabisa, na walikuwa wameanza kulima mashamba na kufanya kazi zingine za biashara na za maendeleo. Sasa hatujui kama hewa inaharibika sababu gani tena kidogo na jimboni Kivu ya Kusini, yali ya usalama inazorota sana katika mlima mikubwa ya Mibunda, kaskazini magharibi wa Minembwe Centre. Mapambano yalichonganyisha wa FRDC na kundi la pamoja FRF na pia walo wa FDL na walo wa FNL Burundi. Mapambano yale yalisababisha yapata vifo vya wasikari kumi na wengine mbili kuumizwa kwa upande wa askari wa FRDC, kulingana na maoni ya kiongozi cha sekta ya 43 ya operation. Akiulizwa, Pafizi alihakikisha habari hiyo ujumbe unaosindikizwa na kiongozi makamu wa operesheni ya amani leo jimboni Kivu ya kusini umejielekeza pale. Ripoti ya Fisto Ngoma. Kwa mujibu wa kamanda wa makao makuu ya sekta manileo, ya amani leo, hali yaweza kuripuka kwa wakati wowote kwa vile kituo cha FRDC kilishambuliwa kwa ghafla na wanamgambo. Hayo yalipitika katika usiku wa kuamkia jana siku ya kwanza. Matokeo ni kwamba wanajeshi kumi wa FRDC waliwawa na wawili kujeruhiwa kwa sasa jeshi la taifa limo mbioni kuwasaka wanamgambo katika msitu wa Itombwe tarafani Mwenga. Tangu jana siku ya kwanza, naibu kamanda ausikae na operation amani leo jimboni Kifa Kusini, kamanda wa eneo la ine la operation amani leo, pia na yule wa sekta ya makumi nne na tatu, wote pamoja walijielekeza katika wilaya ya Minembwe ila tu tuwajulisha ya kwamba mapambano hayo yalizuka baada ya siku moja tu ya uporaji katika maeneo hayo iliyoripotiwa siku ya posho iliyopita. Wafanyabiashara waliowasili jana Uvira wakitokea Mibunda walihakikisha ngombe mia mbili kuporwa na wamai mai wa kaidi wanaoongozwa na kamanda aochi Uvira fistongo mama ya bala. Radio kapi kuhusu kutajwa kwa wanamemba wa chumba cha seni komisheni ya uchaguzi wa taifa huru, prezidenti wa kundi Ode Roje Lumbala alichukuliwa peke yake kati ya wenzake leo siku ya pili kwa kundi la wanabunge wakati wa uchaguzi wa kandidenti wa mwanamemba seni. Ni yeye peke Roje Lumbala ndiye aliweza kuitika na kutetea ukandidenti wa, wa Felix Chisekedi wa UDPS juu ya wanamemba saba wengine walioitika, mwanabunge Laura Ndaye Nkondo Ode ilipana daftari ya kamilifu leo hii siku ya pili kunako baraza la bunge la taifa, sawa na wengine wa makundi ya w, na bunge wa upinzani. Kulingana na yenye kusimuliwa mjini Kinshasa, kunabaki tu AMP kundi la uwingi lenye kuwa madarakani kwa kuleta daftari ya wakandideti wake kwa kushiriki kunako seni na msimamizi maalumu wa katibu mkuu wa umoja wa kimataifa nchini Kongo ya kidemokrasia bwana Roger Miss alifika leo siku ya pili mjini Matadi. Muda wa safari yake pa Matadi, mkuu kiongozi wa Monusco alikutana na viongozi vya kisiasa na viongozi vya kiserikali kisheria na kijeshi jimboni Bakongo. Kisha mazungumzo yake na liwali wa jimbo la Bakongo, Roger Miss alijulisha mistari mikubwa ya maoni yake na makundi mbalimbali ya Bakongo, hasa usaidizi wa Monusco kwa matayarisho ya uchaguzi mbalimbali nchini Kongo ya kidemokrasia. Bwana Roger Miss, mkuu kiongozi wa Monusco na pia msimamizi maalumu wa katibu mkuu wa umoja wa kimataifa, yupo mbele ya mikrofoni ya Giroje Nyampala. Kusumbulia tulikuwa nayo na guverneur na watu wengine ilikuwa mzuri sana, juu tuendelee kufanya kazi yetu na programu hile tu kunafanya leo tu kunatumika na serikali juu ya kupandisha mambo saa akili ya waskari polisi na ya raia. Tulisumbulia tena kati ya mambo ya uchaguzi, Monisco iko tayari juu ya kusaidia Kongo ya kidemokrasia juu ya uchaguzi ile ifanyike, na nude iko naye tayari. Kusaidia tume huru ya uchaguzi na msiba wa gari uliotukia jana payapata saa tano ya usiku katika mji Chikapa, jimboni Kasai Magharibi, ulisababisha vifo watu makumi nne na mbili. Gari moja kubwa la aina ya tata kutoka juu Kapunda pa zaidi ya kilomita mia mbili makumi sita na nne ya Chikapa iliangua katika eneo kati ya mitaa Mbumba na Mabondo. Gari lile lilikuwa likichukua watu makumi nane zaidi ya, ya, ya gunia yani sake makumi kenda ya maharagi na pia ya miindi sake makumi sita ya simenti na bido za mafuta mbalimbali. Waliopona ndio walitoka katika gari lile mbele lifanye msiba na kutembea na miguu. Kinyume cha msiba ule ni ulevi wa, wa na kiburi cha dereva au kutotii wa, wa askari polisi wenye kuchunga usalama barabarani. Tumsikilize meya wa mji wa Chikapa Bwana Chitoya mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Jacques Ive Molima. Kufuatana na habari tuliopata, msiba huu wenye kutafuta kwa kuona kama dereva alikuwa mwenye kulewa bomba na mwenye kukimbia na pia kukataza kwa kukataza kwake kushimama na tena kuingia kwake mjini masaa za kupita, hata kwa kuona kwa habu njia kwa viongozi kwa wa mji wa polisi wa jeshi, hata mie peke tulijionea binafsi na kufanya kile tulipashwa kufanya, sawa kutosha kwa maiti. Kuna maiti ingine ilibebiwa kwa wanamemba wa jamaa yao na wengine pia bado kujulikana kwa watu, tukaenda kuwapeleka pale hospitali kuu katika mtaa wa Kanzala. Na magonjwa ya malaria na ile ya kukosewa damu ikisindikizwa na homa kubwa yanavumbuliwa katika mtaa wa Kabondo wa Kabongo muniurazi tangu sasa yapata miezi mitatu. Ni wakati ambako hospitali kuu ya mtaa ule haina madawa ya kupinga magonjwa yale. Kwa upande mwingine, mifuko ya damu uenda kutoka Kamina pakilomita mia moja makumi tano na Kabongo Centre, na ujulisha tena kama toni tano ya dawa inabaki. Dawa mbalimbali inapatikana katika vyombo vya SNC na vyumba vya dawa vyenye kupana dawa kunako hospitali kuu vinanungunika sana, kwani dawa zili labda uenda kuoza. Mengi tuyafate, kutoka Lubumbashi na waandishi wetu wakuu viongozi wa teritori ya Kabongo wakikisha yakama ugonjwa huu unadumu tangu mwezi wa kumi, lakini bwana Jean Arthur Kumba, mganga mkuu wa eneo ya afya ya Kabongo, unena ya kama wagonjwa wengi waliofariki ni wale walikauka damu na waliopelekwa hospitalini nyuma kabisa. Yeye anahakikisha kweli ya kama hospitali yake iko na dawa kawaida, kwenda kuchukua dawa na gari. Dawa ya siku zote tunayo, lakini tunakosa ile ya nguvu, tunawaandikia De wetu de muganga huu akiongeza asema, tangu kuondoka kwa shirika Access mu Septemba 2009 hospitali yake inanunua dawa kwa wafanyabiashara wa teritori ya Kabongo. Kwa upande wake presidenti wa wafarmasien wa kipekee wa pale Kabongo anahuzunika kwa kuona kama toni tano ya dawa imechelewa hapa Lubumbashi, ndani ya gala ama entrepo ya kampuni SNCC. Dawa hii inawezi kuharibika. Treni inafika hapa mara moja tu kwa mwezi. Wanaendelea kutulaka, tunatamoya kama dawa hii ina muda wa siku kwa kuitumikia. Tujulishe ya kwamba hatukuwezi kupata jibu lolote la viongozi wa kampuni ya SNCC kuhusu jambo hilo. Nikiripoti toka Lubumbashi, mimi ni Donald Chimboswele, Okapi.