Radio Okapi. Habari zetu dunia mukunda Okapi. Mumesalimikani nyinyi wote wenye kuwa na sinjeni mwa anga wa kufata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Fateni kwanza mtasara wa habari zenyewe. Akiwapokewa pasha habari leo hii, waziri ausikane na uchumi Jamari Bulambo Kilosho alijulisha kamba serikali haitaendelea na kupanda pesa ya uchuru kwa makampuni ya kuchota petroli na esanse, hali ambayo huenda kuzidisha bei ya mafuta ya taa makumi mbili asilimia moja. Mjini Kinshasa, uwaziri unaohusika na afya inchini unachukua hatua ya kuongeza ukingo wa kijamii kupitia umoja wa mashirika yenye kuhusika na afya. Mkutano kuhusu hatua ile imeanzishwa hapa mjini Kinshasa. Mkutano wa kawaida wa kipindi cha sita ya mawaziri wa komishene ya mapori ya eneo la Afrika ya kati umeanzishwa leo hapa mjini Kinshasa. Mawaziri kumi na wataalamu huenda kufikiri juu ya hali ya mapori katika eneo la Afrika ya kati. Habari kamili. Kupandishwa kwa bei ya mafuta ya taa, esansi makumi mbili asilimia moja ni kinyume kilichosababishwa na hatua ya serikali ya kutopana wa kuchukua sehemu ya ushuru ambayo mashirika yenye kuhusika na makampuni ya taa mafuta ya taa na, na petroli yanapashwa maelezo. Na hayo ni yake waziri wa uchumi. Serikali haipashwi tena kuendelea na malipo ya yake kulingana na hatua yake kwa kuongeza pato lake. Na wasaidizi wa kigeni wa Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia ndio wenye kusudia kutusaidia bajeti ya pesa ya serikali kwa mwaka elfu mbili na kumi na moja, bajeti ambayo huenda bado kuchunguzwa ikiwa kama serikali inaendelea ya kutoa pesa kwa makampuni ya kuchota mafuta ya taa tumsikilize waziri wa uchumi jean-mari vlambo kilosho mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu daniel tambizoni tupo siku chache mbele ya sherehe za mwisho wa mwaka, mwaka ndio lakini pia tunatayarisha bajeti ya mwaka wa elfu mbili kumi na moja washiriki wa kongo wanasema wawezeleta usaidizi wao wakati kupitia mapato yetu iliyopasha ongezeka kwa yenye tunafanya wakati mapato ya ndani inatumikishwa kwa kusaidia viwanda vya taifa, basi wanasema wala, munaendelea na mpango wenu Nasi tutamsaidia. Bajeti iliyofikishwa mbele ya bunge ni ya miliardi elfu sita mia tano makumi tano za fedha za Kongomani, miliardi elfu mbili makumi mbili na tatu ni zenye kutoka nje. Munasikia kwamba tulilazimishwa, na ndiyo ilituma waziri mkuu kutuarifu kuacha usaidizi huo wenye kilo kwa mfuko wa serikali na kutumia bei ya kweli sokoni ili tuepuke usaidizi unaoingia katika nchi yetu. Uwaziri unaohusika na afya unakusudia kuongeza mipango ya kukinga hali ya kijamii kupitia uhusiano wa kazi za mashirika ya afya. Kwa shabaha hiyo, kunaandaliwa pa mjini Kinshasa mkutano wa siku mbili ili kuundwe kundi la mashirika ya afya katika majimbo, na hiyo kwa kushimika hatua za nguvu kwa uongozo na kwa vituo vya afya katika Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia. Tumsikilize Bwana Dedone Mufankolo, mkuu kiongozi cha mpango wa taifa juu ya maendeleo ya mashirika ya afya. Yupo mbele ya mikrofoni ya Jeff Ngoi. Ya mkutano wa kwanza wa taifa uliendeshwa, wanamemba wa makundi ya afya walikutana kwa kuchungua sheria, na sasa tunatamani kukaza mpango ya kundi hizo za afya katika hatari ya magonjwa, ili katika majimbo watu watumike pamoja, sababu shabaa ya mkusanyiko wa afya ni ya kuunganisha wanamemba, na sasa inafaa kuzidisha muungano huo kati ya makundi mbalimbali mbali za jimbo, ili huwe hakika wa taifa. Matatizo wanao wananchi ni katika malipo ya afya ya matunzo ya hali nzuri na tena watu wanazitunza wenyewe, wanaenda kwa wasiofahamu kazi. Wengine wanaanza matunzo bila kuyamaliza, sababu ya ukosefu wa fedha, wakati watu wanasikilizana. Kuna pia kuna pia muungano kumeanzishwa pa mjini Kinchasa, utetezi kuhusu kuwapasua uh, kwa watu wenye kuelemuka miguu. Operesheni hiyo inaitwa Operasio Piebot na inaandaliwa na uwaziri wa afya kwa wote kupitia mpango wake wa taifa uitwa o readaptasio a basi communautaire kwa lugha ya Kifransa, kwa kifupi PNRBC, pamoja na hospitali kuhusu watoto Kalembelembe na usaidizi wa shirika Medecins Sans Vacances ya Ubeleji. Utetezi ule huenda kudumu juma mbili, ni kusema tangu tarehe nane hadi tarehe 22 mwezi wa 11 mwaka tunao. Yapata watoto makumi tano wapo tayari kwa operesheni ile, wakiwamo ine ao tano waliopashwa kupasuliwa leo miguu. Tumsikilize mkuu kiongozi wa chumba kinachohusika na operesheni ile Joseph Bengi, mbele ya mikrofoni ya Jake Ive Mulima. E, ni uharibifu wa miguu e, tangu kuzaliwa wala kisha kuzaliwa kwa mwingine e, mguu unaelekea nje wakati unafika chini kunako udongo, maana yake mtoto anatembea kando ya miguu. Wengine watoto wana uharibifu kutokana na mishipa, kwa mfano wakati mtoto anapokea shindano ya kinini wala ingine yenye kugeuza mguu na kuharibu mguu wake. Inaelekea e, miguu iliyoachiliwa bila matunzo, maana yake tangu miaka mitatu makumi mbili na tano wala takriban, makumi matatu jana siku ya mungu tulitazama watoto mbele ya mchana leo hii siku ya kwanza ni hadi saa za mchana na kuanza moja kwa moja kupasua watoto kaskazini mwa jimbo la katanga la ucisha kama idadi ya watu wenye kukumbwa na ugonjwa wa kipindupindu na uchitawanya tangu kalemi kongolo kupitia ankoro katika mtaa wa manono umekwisha kuwaua watu yapata kumi katika vituo vingi vya afya maji yanakosekana. Ripoti ya, ya mwandishi wetu Francois Xavier Mide. Ni muji wa Kalemi unaokumbwa zaidi na wagonjwa wa kipindupindu wilayani Tanganyika. Tangu tarehe kumi na tatu Septemba, mwanzo wa ugonjwa huo wa kipindupindu, ni watu mia moja makumi mnane na mnane waliolazwa kitandani na wengine kumi kufariki. Mganga mkuu wa kituo cha afya cha muji wa Kalemi amenena ya kwamba wengi kati ya wagonjwa walipata matibabu ingawa kipindupindu kimepata nafasi ya kutibiwa maeneo ya Kalemie baada ya kupata vifaa dawa na hata kulipwa kwa waganga na shirika la MDM Médecins du Monde, wagonjwa wa moja, wa moja wanaendelea kupokelewa ndani ya senta ya matunzo. Ijapo hiyo, mji wa Kongolo umekumbwa pia na ugonjwa wa kipindupindu. Ugonjwa huu umekwisha ua watu wawili, hali inayozoroteka zaidi na ukosefu wa maji kutoka mabomba ya Rezidezo zaidi tena kusini kwa muji wa Kalemi ni watu makumi mane na moja ambamo wawili wamekwisha fariki ndani ya muji wa ngo ya mpofu kwenye kilomita 15 kusini kwa muji wa Ankoro. Mganga mkuu wa kituo cha afya cha muji wa Ankoro, Christian Ngombe, anatangazia ukosefu wa dawa na kuita mashirika kutoa msaada wa haraka. Tokea Kalemi, mimi ni François Xavier Mibe kwa niaba ya Radio Kapi. Mjini Kinshasa kumeanzishwa leo hii mkutano wa kawaida wa sita wa mawaziri wa komisheni ya mapori ya afrika ya kati, kwa kifupi Komifake. Mkutano huo wa Kinshasa unaoshabaha muhimu kuhusu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwani huenda kugombea madaraka ya kusimamia komisheni hiyo kuhusu mapori ya afrika ya kati. Muda wa mkutano huo, hatua nyingi huenda kuchukuliwa kwa uongozo bora na ukingo wa maeneo ya mapori katika afrika ya kati. Mda wa siku ine mawaziri kumi pamoja na wataalamu wenda kubadilisha maoni juu ya jambo lile. Tumsikilize waziri Jose Ndundu wa usikai na mazingira, ukingo na mapori na pia utamaduni. Maoni yake ilichukuliwa na bibi Nadini Fulansimba. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itakaza kituo cha mapatanisho barani Afrika, iwe kuhusu wale ya utamaduni na ubora wa mazingira na kuhusu swala zingine za lazima zilizokuwa wakati tunao za kimataifa. Kongo itafanya yote pia, ili tuishi na tuwe sawa vile katika dunia. Wanasema mingi kuhusu mwito wa Brazil, ni wakati sasa wa kusema pia kuhusu pori ya Kongo, ni wakati tuwe na uhusiano wa lazima kati ya bonde tatu kubwa za pori. Tunatamani kuunda katika mpango red plus uhusiano wa kutuuu uchunguzi wa vya vipindi vyote vya lazima tunavyo katika uhusiano wa kimataifa askari polisi mmoja wa sita ya chimbulu katika mtaa wa dibaya jimboni kasa ya mangaribi amefungwa miaka kumi kwa ubakaji kwa wingi na wenzake wengine kenda waliokimbia wamehukumiwa miaka makumi mbili kesi ya koti ya kijeshi tawi la kananga iliyopitika pa chimbulu siku ya sita ndiyo ilihukumu jambo lile na kwa upande wengine wa askari polisi wale wanalazimisha kulipa faini ya franka za taifa elfu mia moja elfu makumi ine zikiwa za faida ya sheria na pia milioni ya franka za taifa kwa manufaa ya waliotendewa mabaya wa askari polisi wale. Kumi wa kundi la eskadro mobile ya usaidizi kwa upesi Patimbulu walibaka wanawake kumi na mbili waliokuwa wakijielekeza mashambani mwezi wa sita mwaka elfu mbili na tisa. Ripoti ya Bili Ivalutumba Badibanga Mutoke alikuwa peke lake mbele ya chumba cha waamuzi wa kiaskari, kati ya askari polisi kumi wenye walichongewa juu ya ubakaji. Wenjake kenda ni wenye ukimbia mpaka leo. Ijapokuwa kukimbia kwa waaskari polisi kenda hawa, chumba cha mwamuzi wa kiaskari kiliwakatia miaka makumi mawili ya kufungwa gerezani, fidia ya elfu mia moja ya franga ya Kongo na kisha yake milioni moja ya franga ya kulipa wenye kutendewa ubakaji. Tukumbushe kama askari polisi kumi wa kijiji Kumanda ndani ya sekta Dibanda pale teritori ya Dibaya walikamata kumi na mbili masiku tatu askari polisi hawa wakati walipata habari ya kushtakiwa kwao na kufika binadamu tokea Kananga, Bili Ivan Lutumba, Radio Okapi na niapo takomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo wa Lengoi na mama Nawela Luzitu Kavambia ambaye aliongoza taarifa hii, wandishi wetu Jean Desire Kanyama, Francois Xavier Mibe, Bili Lutumba na Dunia Mokonda Milemba. Tunawapigia asanti sana, mangaribi mema.