Wapendwa wasikilizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili, karibuni. Kwanza fateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Jimboni Bandundu pa Kikwiti, hali ya usalama mezorota, kulingana na maoni ya liwali wa jimbo la Bandundu mwenye kupatikana pa muji ni Kinshasa. Jushakama ni kugumu kuelewa vizuri vyenye kupitika Kikwiti, ila watu wanaishi katika hali ya uwasiwasi na woga. Yeah. Jimboni Katanga, kiongozi cha askari polisi wa distrikti ya Olomamini mwenye kufungwa na kupelekwa leo leiyi mjini Lubumbashi kunako korti kuu ya kijeshi hayo huyu anakaripiwa unyanyasi na kubaki bila kufanya lolote wakati parke ya Bukama imeshambuliwa. Yeah. Kituo kikuu chenye kuhusika na uchunguzi wa vituo vya habari ame kabla ya ikombolewe na shauri kuu la upashaji wa habari kupitia radio na televisheni kinacho mengi ya kufanya ila kunakosewa pesa vifaa. Hayo ndiyo maoni yazulishwa na prezidenti wa ame Primo Mukambilwa oh, Habari kamili. Ukimya unapatikana kidogo katika Kikwiti jimboni Bandundu, kisha maandamano yalifanyika jana magharibi mpaka leo asubuhi. Vijana wengi wenye hasira kubwa, wakiwa pia na fimbo na mipanga, waliweza kufunga barabara zote kuingia Kikwiti. Waliweza kuunguza pia migurudumu yani pine, na kuunguza pia manyumba nyingi na hata vituo vingine vya simu. Basi kufuatana na hayo yote, wa maandamano yale, waandamanaji walipinga kuoa kuna kempi ya waskari wa askari tatu wa FARDC uwawa na watu wasio ujulikana. Mtu mmoja alifariki na masasi iliyofatuliwa na askari polisi katika kundi la waandamanaji simbali na tawi la benki kuu ya taifa pale Bandundu. Watoto waliumizwa kwa uwingi. Nyumba kat, e, ya katibu mtendaji wa chama cha siasa PPRD na chumba chake cha kazi kimepura vifaa vyote, viumba vya simu na simu kuchukuliwa na waliandamana. Hivyo ndivyo vinyumie vya maandamano yaliwasubui pa Kikwiti. Maandamano yali yaliongozwa na kundi la vijana wenye hasira kubwa kwa ajili ya kuuawa kwa askari polisi tatu wa FRDC ambao waliuawa na watu wasiojulikana kunako kempi ya Ebeya e, e, Akikwiti watoto mbili walioumizwa vibaya sana wenye umri wa miaka kumi na mbili hadi kumi na tatu waliokuwa kunako hospitali kuu ya pale Kikwiti, hali yao inakuwa nzuri kidogo. Maduka, soko, masomo yote yalifungwa, yenye kufungwa leo hii mpaka sasa, hutambua kutupwa kwa majiwe. Mpaka sasa hali ni ya uoga woga jeni kama vitu vingi vimeporwa na waandamanaji, duka, nyumba nyingi zimepoteza vifaa vyao na kupoteza pia madirisha yao. Basi kuhusu hali hiyo ilitukia mjini Kikwiti jimboni Bandundu, ni kugumu kuelewa hali na msingi wake pa Kikwiti. Ayo ndiyo maoni yaliyojulishwa na, na kuhakikishwa na liwali wa jimbo lile bwana Richard Ndambu, kama wakaaji wanaishi katika hali ya woga ya watu wasiojulikana katika mji, lakini hakuna hakikisho la ukweli. Liwali wa jimbo lile alijulisha kama mioyo ya raia ilichafuliwa na watu na maoni ya watu fulanifulani fulani. Ndiwa Richard Ndombu anayepatikana hapa mjini Kinshasa anajieleza mbele ya mikrofoni eh, Belinda Bosoma. Ukweli ni kusema kuko uchafuzi wa akili ya watu na maneno ya uongo, kwamba jana wakati nilikuwa pale mwenyewe kiongozi moja alikuya kunyelezea kwamba wanauwa inspekta mmoja pale barabara ya Idiofa karibu ya Kikwiti na walimuzika. Tulituma watu kupeleleza kumbe ilikuwa uongo, hatujaona hata mtu mmoja mwenye waliuwa pale Kikwiti. Najua inapika siku ine walikamata mtu asiyejua kusema lugha ya mjini, walizani kama alikuwa muasi walimpiga na wakamtoa pumzi, lakini kisha kuchunguza, haikuwa ukweli. Kwa mipango nilishuka mwenye nafasi hiyo, nikachunguza hali ya security ya nchi, kisha nikaongoza mkutano wa security na tulikamata mapendekezo. Lakini nasikitika ya kwamba asubuhi hii vijana walikutana na nguvu pali walinde amani ya nchi, wao wanaanza kuiba vitu vya watu. Tulipatia walinda amani mapendekezo ya nchi ili kimya itawale ndani ya Uh, ilikuwa pale liwali wa jimbo lwa Bandundu bwana Richard Ndambu. Masemi yake yaliweza kutafsiriwa na mwandishi wetu Michel Kifinda Ngoi. <coughs> Jimboni Katanga ujurisha kufungwa kwa kiongozi askari polisi katika disiriki ya Otwele ambaye alipelekwa leo siku ya tano kunako korti kuu ya kijeshi Katanga mjini Lubumbashi. Kanali huyo anastakiwa kunyanyasa pesa na vifaa vya raia na pia kubaki kimya wakati eh, hali ilichafuka kupi, eh, kunapita juma moja pa Bukama hali iliyozorotesha usalama na kusababisha hivi uharibifu wa vifaa vingi na kutambulikana kama yeye akufanya kitu chochote wakati watu waliweza kuandamana kwa kushambulia chumba cha kuendesha mastaki pale Bukama. Ripoti ya Neli Kabena Mengi Sio Tuyafate na Dona Chimboj. Ushuda toka chumba cha kisambo cha waskari cha Kamina ujulisha kama ni tangu siku ya pili inspekta huyu alinaswa. Anashitakiwa kwa mabaya kadhaa, wamoja husema kama yeye aliomba kwa kila kamanda wa polisi wilayani Olomami kuleta kwake pesa elfu mia moja ya franka ya Kongo na mbuzi kwa ajili ya kusherekea mwaka mpya. Kamanda mmoja akufurahi na oda hii, akajulisha wakuu viongozi hapa Lubumbashi. Kisha uchunguzi, wakuu viongozi wakaleta oda ya kumunasa tangu leo asubuhi. Leonard Mukalai yupo njiani kuelekea Lubumbashi huku atasambishwa kuchumba kikuu cha kisambo cha waskari. Kesi nyingine inamwelekea Inspekta Mukalai ni kuachilia fujo iliyotokea siku zilizopita pale siti ya Bukama. Nyumba nyingi ziliunguzwa pamoja na ile ya mwendesha mashtaka aliyofunga kijana moja mwenye kubaka msichana pale Bukama. Askar polisi sawa kufanya kitu chochote siku ile, kwa sababu walikataziwa na Inspekta Mkalai. Nikiripoti toka Lubumbashi, mimi ni Donat Chimbo kapi ka Shirika la kimataifa lenye kuhusika na hali ya watoto UNICEF kwa kifupi, lilipanda leo hii siku ya tano mp kwa mpango unaoendekea na, na, na uchanjwa wa watoto milioni mbili na elfu mia saba makumi mbili na munane ya dawa za kuchanja watoto kwa kunywa, na hiyo ni kwa kupinga magonjwa ya kupooza miguu. Ndawa zile za uchanjo ni msaada wa serikali ya Japan na unaatirishwa elfu mia nne makumi nne ya dola za Kimarekani. Ndawa zile huenda kuelekea majimbo tatu nchini Bakongo, Bandundu na Kinchasa. Celeste Costa, kiongozi cha sekta ya afya kunako UNICEF, ananjereza kuhusu sababu ya kuchagua majimbo yale. Maoni yake ilichukuliwa na mwandishi wetu na Dinifula Nsimba, tumfuate kuhusu jambo hilo ilikuwa feza ya kununua vaksin ya siku zote, shida ilikuwa ngambo ya mpango ama kalenda. Kisha government ya nchi Japon ilikubali wazo yetu ya kutumia hiyo feza juu ya pevi ya siku zote. Kwa kawaida tumealipa na feza yetu ya UNICEF ili tusaidia kutosha dola elfu mia nne na makumi ine juu ya kununua vaksin za polio. Tulichagua province tatu tu, kwani ku este ya Congo tunawasaidizi wengi maonje ya ulimwengu yenye kutusaidia ngambo hiyo ya este inapashwa kukadirisha, lakini ni vizuri tupate wasaidizi wale wataweza kutoa fedha juu ya kazi ngambo ya mitaa hiyo inayokosa vita. Ilikuwa pale Bwana Celeste Costa, kiongozi wa sekta ya afya kutoka UNICEF, aliyejeleza kuhusu sababu ya kuchagua majimbo tatu kwenda kutumiwa na dawa zile, na aoni yake aweza na kutafsiriwa na mwandishi wetu Michel Kifunda Ngoi. Na mjini Kisangani, jimboni mashariki, mpango wa usaidizi kwa mafunzo na utafuti wa elimu kuhusu pori nchini Kongo ya Kidemokrasia, REFORCO kwa kifupi, umeanzishwa. Hatua hiyo ni yake University ya Kisangani katika fakulti yake ya maelimu mbalimbali, ni hiyo iliyojulishwa kiserikali siku ya tatu iliyopita. Mpango REFORCO unasaidiwa kifedha na Muungano wa Ulaya na kuongozwa kwa njia ya elimu ya utafuti wa kimataifa kwa kifupi SIFOR shaba ni kuelemusha wataalamu wenda kuhusika na utafuti katika hali ya mapori na kuweza kuta nchini na kuweza kutafuta mafaa gani jamhuri ya kongo kidemokrasia wenda kuongoza eh, na kuongeza pia eh, utafuti wake mwalimu mkuu jean pierre mate akiwa kiongozi makamu wa tawi referco alieleza mwandishi wetu vivi godelive omondo kama eh, shirika lake litaendelea na utafuti nchini na faida kubwa itatolewa kwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kwa kungojea hatua ya kugeuza ame kwa kushauri kuu la upashaji wa habari kupitia redio na television, amejurisha mipango nyingi na jambo nyingi huenda kuchunguzwa mbele ya kufikiria kwa wakati ule wa uchaguzi. Prezidenti wa kituo hicho cha uchunguzi wa vituo vya upashaji wa habari wakati wa uchaguzi kinacho mapashwa ya kutatua shida nyingi uelemushaji wa wapasha habari ukosefu wa vifaa mbalimbali na ukosefu wa watumishi. Katika tangazo lake lilojulishwa kiserikali leo siku ya tano, Primo Mukambilo alieleza kama anangojea kujulishwa kiserikali sheria juu ya ushauri kuu ya upashaji wa habari, hasa pia pesa kutoka serikali na wasedi wengine kwa kuchungua eneo la upashaji wa habari nchini. Presidente Primo Mukambila alidusha kama yale yote yanapashwa kutumizwa mbele ya kuendesha uchaguzi nchini. Kwani ni vyofaa sana. Na ni hapo utakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Jean Claude Siala, Mama Noela Luzito kavambia weza kutusaidia na waandishi wetu tunawapiga asante sana. Tunawaacha mikononi mwa Tereza Basubi pamoja na Nambala kwa ukarasa wa michezo.