Waziri wa sheria na haki za binadamu wa kujifasiria leo hii mbele ya wanabunge e, kama ilivyotayarishwa, kuhusu swali la bunge za jimbo ya Ekuatere na Kinshasa wanabunge waliomba kuwapo kwa waziri mkuu makamu wa kwanza akiwa pia waziri wa mambo ya ndani yeah. E, kiongozi wa MONISCO alipokea ripoti zinazoharifu kosefu mkale wa usalama na waribifu wa juu wa haki za binadamu pa kiwanja mtaani Ruchuru katika jimbo la Kivu ya kaskazini. Ni wakati wa ziara ya kazi ya Jumajana ndiyo Roger Miss alipokea ripoti hizo, atasema apunde msemaji wa MONISCO yeah. Na kulifunguliwa leo hii siku ya tatu hapa mjini Kinshasa na mkutano dhidi ya mradi wa haraka usalama wa usafirishaji kwa njia ya anga katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa muda wa siku nne wajuzi kutoka washiriki wote watafikiri kuhusu mwenendo wa kuheshimu kutimizwa kwa mradi huo. Habari oh, zenyewe swali kuhusu bunge za jimbo ya Equateur na ya Kinshasa, waziri wa sheria na haki za binadamu aliyealikwa mbele ya wanabunge hakujifasiria leo hii katika kikao cha bunge e kama ilivyotayarishwa, sababu wanabunge waliomba kuwapo kwa waziri mkuu makamu wa kwanza akiwa pia waziri wa mambo wa ndani, ijapokuwa swala hilo li lilielekezwa peke yake kwa waziri wa sheria na haki za binadamu e taarifa ya mwenzetu Jilien ya Mwenyi inasoma studioni na Elize Chikota, shida yenye kuja nyuma ya ombi ya mwanabunge Jean Lucien Busa kwake yeye alisema kama mambo ambayo kwenda kuangalia baraza la bunge jimbo ni Kinshasa hata katika jimbo la Equateur inapaswa kusemiwa mpaka kwa wanamemba hao mbili wa serikali wa inti, kuna waziri makamu wa kwanza na waziri wa mambo ya ndani ya inti ya Adolfo Lumanu na waziri anaohusika na mambo ya wamzi Bwana Luzulo Bambilesa, lakini iswali ya mwanabunge wa chama cha MLC Jikui ilikuwa juu ya waziri wa mambo ya wamzi, na yeye Bwana Jikui alikataa kusimama mbele ya weza ake na akisema njuu ya azimio na pia heshima ndani ya chama chake cha MLC. Ndiyo maana bado kufurahisha na azimio ya chama cha MLC kwa sababu waziri wa mambo ya wamzi alikuwa tayari kwa ajili ya kuleta mwangazo kuhusu mambo lolote walimuuliza. E, kiongozi wa Monisco alipokea ripoti zinazoharifu ukosefu mkali wa usalama na uharibifu wa juu wa haki za binadamu pa kiwanja mtaani Masisi katika jimbo la Kivu ya kaskazini ni wakati wa ziara yake ya kazi ya juma jana ndiyo Roger Miss alipokea ripoti hizo. Kwa mjibu wa msemaji wa Monisco aliyetoa habari hiyo leo hii, siku ya tatu, katika mkutano wa kila juma na wapasha habari, Roger Miss alisema pa kiwanja kwamba wanajeshi wa FRDC wanakusudia kupinga hali ya ute uharibifu mkali wa usalama. Sylvie Van Den Wildenberg, msemaji wa Monisco, mbele ya mikrofoni ya Jose De Sharte Minga. Roje Mis alipata ripoti bado kuwa mzuri, ripoti yenye kuangalia jambo la ukosefu la amani, hata mambo zingine zibaya za ukarabifu wa haki za binadamu na pia oga wakaaji wanaopata kwa ajili ya kuanzishwa kwa vita katika eneo ile. Kojemise alizungumza na wakaji na kuonesha kama kufanya kwa mambo zote mbaya haiko namna mzuri ya kupata jibu kuhusu tatizo zote. Ndiyo maana inafaa kupata jibu kwa njia ya mazungumzo na lengo ya kuingiza kimya kati yao. Anaongeza akisema kwamba wakaji wa mashariki Makongo walipata zaidi tatizo nyingi sana na ni wakati ya kumaliza jambo yale. Waskari jeshi wa MONUSCO pamoja na waskari jeshi wa nchi ya Kongo wanafanya kazi kwa kulinda wakaji. mwaka wa elfu mbili na kenda katika vitendo vya ubakaji wa watu mia tatu jimboni Kivu ya Kaskazini. Alifungwa mjini Paris tarehe kumi na moja Oktoba kutokana na ombi ya CPI, lakini angali na uwezo wa kutoa mwito wa kuvunja azimio hiyo kunako korti ya mwito ya Paris leo hii siku ya tatu, e kimesema kituo cha Reuters kwa kikifupi. Tena habari kuhusu sekta university jimboni Kivu ya Kaskazini. Masomo yanasimamishwa tangu jana kunako university ya Goma kutokana na azimio ya wakuu wa mtaa kisha mapambano jana mchana na wanafunzi wa ista. Kituo cha universiti ya Goma kinapatikana chini ya ulinzi wa polisi. Wanafunzi wengi waliumizwa na vifaa vingi kadhaa viliharibishwa. Kwa upande wengine, jimboni Ekwater, hali ya usalama ni yenye kuzorota katika eneo la Sud Ubangi. Duru nyingi zinahakikisha kwamba kutosha vitendo vya ujambazi vinavyozaniwa kutimizwa na walio pokonywa silaha. Ugomvi kati ya makabila unaongezeka. Mwisho wa juma jana, wakuu wa wilaya waliomba usaidizi wa MONUSCO kwa kufika nafasi ya ugomvi katika shabaha ya kutafuta suluhisho. Maelezo mengi nawe Beatrice Nabindi, kutoka mji wa Mbandaka. Kufatana na ushuda za watu wapiganaji wa zamani wanakuwa nasumbua watu mkusini ya Ubangi, wanatenda vitendo vibaya, wanasumbua wakaaji na kuogopesha na masila na mavazi za zamani la wajeshi wa FRDC. Kugemena kikundi mbili kia wapiganaji wa zamani walifungizwa kwa kuiba mabitu za raia na masila kungo suma. Lokalite imepatikana muma kilometa makumi tatu na dongo muwilaya ya Kungu, wapiganaji wa zamani wanajitaya sawa na askari polisi inspekta ya polisi Jimboni Jose Alexandre Bakemo anashota kilole kweni wapiganaji wa zamani. Sababu ya hayo, anaomba kwa viongozi wa wilaya kusaidia askari polisi kwa kufunga watu wenye wanasumbua wa raia. Ongeza tena kukosa masikilizano kati ya raia ya Bujala na Kungu, mingi zaidi ni wakabila Toyo na Fau, na kati ya Lingonda na Mongondo Bendere. Kamati ya ukingo ya wilaya ya Sidubangi ulikusanya siku ya tano iliyopita kuhusu neno ile, na komisa wa wilaya alipata kikwazo wa kulomba njia ya safari pamoja na Monisco na viongozi wa sekta ya dongo juu ya kutuliza raia toka mji wa Mbandaka. Beatrice na Bindi, Radio Okapi. Kwa kifupi, kituo cha ulinzi cha kampi ya kijeshi Colonel Ebea pa Kikwit ni katika jimbo la Bandundu kilishambuliwa usiku wa jana na watu wasio bado julikana wanajeshi Watu tatu, walio, wanajeshi watatu walio wa ulinzi waliuawa na kwa mjibu wa kamanda wa jimbo la kwanza la kijeshi ni wakati wa uchunguzi wa kufahamu wauaji hao. Kulifunguliwa leo hii siku ya tatu hapa mjini Kinshasa na mkutano dhidi ya kuanzishwa kwa mradi wa haraka wa usalama wa usafirishaji wa njia ya yanga katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Benki ya Afrika maendeleo ilitoa zaidi ya milioni mia moja makumi tano za dola za Kimarekani kwa ukarabati wa viwanja vya gari za mabawa kwa mda wa siku ine. Wajuzi wa RVA wa benki ya Afrika ya maendeleo na wakilishi wa wizara ya usafirishaji na njia za mawasiliano, wizara ya mpango ya kazi za serikali, ya viwanda vya serikali na ya fedha, watafikiri kuhusu mwenendo wa kuheshimu kutimizwa kwa mradi huo. Taarifa ya Jacques Yves Molima inasoma studioni, nawe Elize Chikota. Wataalamu hao watajielekeza kwa kuangalia namna mzuri ya kufanya kazi hata jambo la vifaa vya kazi na pia namna ya kutumia pesa kunako benki kuu katika mainchi za Afrika ndio ya maendeleo BAD. Kwa kifupi, hii yote kufuatana mpango yenye kuangalia mambo ya ulinzi katika jambo la usafirishaji za ndeke nchini Congo. Kiongozi wa chumba cha RVA alionyesha mambo za muhimu za mpango huu. Alisema kama hakuna mpango wa vyombo vya kazi katika jambo la usafirishaji kwa ndeke, kuna pia jambo la kitua kya gari la mabawa. Kwa hiyo hukuna vituo vya gari la mabawa makumi nne vyenye kuangalia katika mpango huu, pamoja na mastasion kumi na moja za mambo za mazungumzo au kusimu. Kiongozi wa chumba cha RVA anaongeza kwamba RVA alisha kuanza kukamatwa kazini watumishi sawasawa pale Kisangani, Lubumbashi na Ndili, akiongeza kwamba tulipeleka matokeo kwa BAD na tuko wenye kuchunga jibu kwa ajili ya kuanzisha kazi pamoja na mashirika ziliwina. Tukumbushe kwamba matokeo zote za mpango huu zitakaofanyika pamoja nchini Kongo mzima. Epa Mbujimayi, zaidi ya watumishi mia mbili wa kiwanda cha miba walizingira leo hii asubuhi ya ofisi ya kazi aliwali wa jimbo la Kasai ya Mashariki. Wanadai mkopo wao kunako kadeko ambako walikusudia kuchunga mishahara yao ya tangu Julai 2006 hadi mwaka wa 2008 miaka ine baadaye, hawana uwezo wa waku, kupokea fedha zao katika kibarua. Kwa liwali wa jimbo, wanaomba usaidizi wake kwa kupata fedha hizo. Mafasirio na mwandishi wetu wa Mbuji Mai. Pesa hizo zenye zilikuwa zinakatwa kila mwezi wakati wa malipo zilikuwa kati ya dola $10 kumi na dola mia moja ya Kiamerika, na hiyo ni tangia mwaka elfu mbili na sita. Miba ilikuwa inakata pesa hizo na kwa mshahara bila kuiweka katika akiba zao kwenye kadeko sasa kufuatana na shida yenye wafanyakazi wa miba wanapitia, wafanyakazi hawa hawalipwe, ndiyo maana walipenda kutwala akiba zao. Na ni kwa sasa ndiyo miba ilianza kuweka katika akiba hizo pesa nusu nusu za mwezi wa sita mwaka elfu mbili na sita. Na kwa wakati wafanyakazi hawa wanaenda kutwala pesa zao, wanakutana na shida kadhaa na hawa hawafurahishwe na hiyo kwake. Kiongozi wa kadeko ananena kwamba hawezi kulipa pesa hizo bila oroza, kwani inakawia mpaka sasa kwenye miba. Wakati Radio Kapi ilimwoji kiongozi wa miba anayehusika na finance alinena kwamba horoza hiyo ni tayari, ila watu wa kadeko hawayapita kwa kuikamata. Mkutano uliofanyika kwenye ofisi ya liwali haikufua dafu ingine. Mkutano inangojelewa kufanyika hii siku ya tano toka Mbujimai. Mimi nija Milinganyi kwa nyaba ya Radio Kapi. Okapi, Okapi, yeah.