Mwamzi e, mmoja wa kituo cha sheria cha chini alishambuliwa na kupigwa vikali, makao yake yaliunguzwa na kituo cha sheria kilivunjwa na wakaaji katika mtawa Bukama wilayani Olomami. Kupitia matendo hayo, mwanasheria mkuu wa taifa kwa muda akiwa pia mwamzi mkuu wa kwanza wa taifa ameonesha utashi wa kupinga vitu, vitendo vyote vya ubakaji yeah. E, jimboni mashariki hakuna masikilizano kati ya kamanda wa brigedi ya FRDC ya faraje na mwenzi wake wa polisi ya taifa Padungu, kaskazini mashariki ya mji wa Kisangani. Kiongozi wa FRDC ameahidia kuumua mwenzi wake wa polisi sababu alifunga mtu anayezaniwa kuuza vitu vilivyoibwa, e, kutoka UNICEF, sawa msaada kwa wanafunzi wa masomo za dungu centre. Yeah. Na ajali za gari zinapita kiasi hapa mjini Kinchasa, kwenye makutanisho ya barabara Asosa na Boulevard Triomfal tangu kukarabatiwa upya kwa njia hiyo, madereva wanashuhudia kwamba ni kutokana na kutembeza haraka pamoja na ukosefu wa taa zinazotambulisha mwenendo wa gari katika barabara. Oh, na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari katika mtaa wa Bukama wilayani Omami mwamzi mmoja wa kituo cha sheria cha chini alishambuliwa, makao yake yaliunguzwa na kituo cha sheria kilivunjwa na wakaaji. Ni mwamzi Charles Kabozia, zimesema duru kutoka kituo kikuu cha sheria. Huyo alipigwa vikali na kuumizwa na wakaaji sababu alifunga mtu mmoja aliyebaka msichana wa miaka kenda pia aliamuru ndoa ya msichana wa miaka kumi na tatu, kinyume ya kanuni dhidi ya ubakaji. Mwanasheria mkuu wa taifa kwa muda akiwa mwamuzi mkuu wa kwanza wa taifa ameonyesha kupitia kitendo hicho utashi wa vituo vya sheria wa kupinga vitendo vyote vya ubakaji katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Afuataye ni Safari Kasongo akiwa mbele ya mikrofoni ya mwenzetu Jeff Ngoi. Tunapashwa kutoa malipizi kwa watu wanaotenda vitendo mbaya nchini, kwa kuona kwa haribu kwa haki za binadamu sawa. Jambo la ubakaji ya watu yenye kufanyika mashariki ma Kongo, korti kuu nchini Kongo haipashwa kubaki vile bila kufanya kazi yake. Ikisha mambo zote ziliopita, tutafanya kazi pamoja na chumba cha waskar police, na lengo ya kutuma watu upale Bukama kwa usaidizi ya viongozi wa jimbo shabaha kutafuta watu waliotenda vitendo mbaya na kuwapelekwa kunako korti kwa nchini. Tuko wenye kushangaa kwa kuona kushanga, kama hata mashirika zenye kutetea haki za binadamu zimebaki bila kusema kitu tuko wenye kutuma uamuzi katika mafasi zote nchini Kongo hata eh, pale Bukama. Ndio maana kuombanisha kwa jambo yale tunapashwa kufanyika, kunapashwa kufanyika katika makundi fulani fulani, hata katika vyumba vyote vya serikali sawa chumba cha askari polisi na akitoa maoni yake, kiongozi wa mkusanyiko wa kutetea waamzi ameonyesha magumu ya kusikia na kutimizwa kwa sheria dhidi ya ubakaji. Katika tangazo lake la leo hii, mkusanyiko huo umeunga mkono wa amzi wote, hasa wanaoshambuliwa katika kazi. Anaomba kusawazishwa kwa sheria kuhusu ubakaji. Afuataye ni Rene Sibu akiwa mbele ya maikrofoni ya Jeff Ngoi. Tunapashwa kutoa malipizi kwa watu ambao kwenda kutenda vitendo mbaya. Kufuatana na habari tuliopata, watu wanapashwa kuweka kimya, hata wakubwa viongozi wengine kubaki bila kusema kitu lolote mbele ya jambo yale. Ndiyo maana uchunguzi umeshaanza na lengo ya kutoa malipizi kwa watu wanaofanya mambo hii. Tuko wenye kupa moyo wamzi kwa ajili kuendelea na kazi yao, kuonesha wakadi sheria mpya, kwa sababu kukingali nyingi ya kufanya hata ya kubadirika. Ndio maana inapashwa tukuwe na sheria ile wakadi wanapasha kuheshimia jimboni e Mashariki. Sasa kuna masikilizano kati ya kamanda Brigidia ya brigedi ya FRDC ya Faraje na mwenzi wake wa polisi ya taifa Padungu, mtaa unaopatikana kwenye karibu kilomita mia saba kaskazini mashariki ya mji wa Kisangani. Kiongozi wa FRDC ameahidia kumuua mwenzi wake wa polisi, sababu alifunga mtu anayezaniwa kuuza vitu vilivyoibwa kutoka UNICEF, sawa msaada kwa wanafunzi wa masomo za Dungu Centre. Kiongozi wa kiserikali anapima kutatua ugomvi huo. Maelezo mengi nao Jacques Mukonkole kutoka mji wa Kisangani ukosefu wa masikilizano kati ya viongozi hawa wawili ulianza kati ya tarehe makumi mbili na mbili na makumi mbili na tatu mwezi jana hiyo. Kisha kiongozi wa gundi la maendeleo apeke mweni kutumika kwa mapatano na UNICEF kutwala makarton mia tatu na makumi mbili ya sabuni katika depo ya shirika PAM mtaani Dungu mbele ya shirika APEC kugawa sabuni ilo kwa wanafunzi. Sabuni ilipatikana sokoni, ikauzishwa kwa raia. Kisha uchunguzi, askari polis alimfunga mtu moja wapi kulivumbuliwa nyumbani mwake makarto makumi sita ya sabuni hizo. Kisha kufungwa kwake siku ya mungu inayopita, kiongozi wa FRDC ya mtaa wa faraje alimwachia uhuru kwa kinguvu kisha kutisha wachungaji wa gereza ndogo. Huyu aliaga pia kifo kwa kamanda ya waaskari polisi ya mtaa wa Dungu. Kiongozi makamu wa Dungu aliandalisha mkutano mmoja wa usalama siku ya mungu kwa kukomesha fitina hilo, lakini hata hivyo aliwaomba ote kutumika kwa mapatano. Hali ya masika nzuri, kati ya wakubwa hawa wawili nao wakuu wa eneo za ngazi za chini wa Beni walikaza mbinu za usalama katika mji huo wa jimbo la Kivu ya Kaskazini. Ni kwa kupinga kurudi kwa ukosefu wa usalama tangu juma chache katika eneo hilo. Wamekusudia kuanzishwa kwa doria ya pamoja: FRDC, polisi ya taifa na MONUSCO. Nao wakaaji waliombwa kushutumu kila maovu na watu wanaozaniwa kuyatenda. Nikisha mkutano wa kamati ya usalama ambamo walishiriki wa kuwa vituo vya usalama, ndiyo hatua hizo zilichukuliwa. Mafasirio mengi nawe Gabriel Wamenya kutoka mji wa Goma. Ni baada ya mkutano maalum wa usalama, ndiye hatua ya kuzidisha hatua za usalama mji Beni zimekamatwa. Haya ni kufuatana na kurudi kwa usalama mdogo ambaye umeonekana mji Beni hivi sasa wiki mbili mauaji ya mwisho yaliyoripotiwa yaliyosababisha kifo cha mwanafunzi mmoja wa Isder ndani ya mtaa wa Mulekera. Hadi sasa watuhumiwa wawili wamenaswa na vyumba vya polisi. Kufatana na viongozi wa shirika la raia, vifo nane vimehesabiwa hivi sasa wiki mbili mtaani Mulekera. Kumeripotiwa vile vile jaribio ya mauaji na wizi kwa silaha duru zile zinaarifu kwamba vitendo vile vinawezekana kuendeshwa na waasi wa ADF Nalu waliopoteza ngome yao kisha mapambano na askari FRDC na ambaye wanapata makao yao Pa Beni. Duru zingine za taja askari wa FARDC wasiochunguzwa hawa wafika kuzulumu usalama na baadaye wajipenya porini. Meya wa mji wa Beni ametoa namba ya simu kwa wakaaji kwa lengo la kuharifu matukio ya ujambazi, ijapokuwa majira gani. Nikiripoti kutoka Goma, mimi ni Gabriel Wamenya, Radio Okapi. Na hapa mjini Kinshasa, ajali za gari zinapita kiasi kwenye makutanisho ya barabara sosa na sosa na Boulevard Triomphal tangu karabatiwa upya kwa njia hiyo, madereva wanashuhudia kwamba ni kutokana na kutembeza haraka na ukosefu wa taa zinazotambulisha mwenendo wa gari katika barabara. Ajali zinafanyika nafasi hiyo usiku kama vile mchana. Sikilizeni ushuhuda wa madereva wa moja aliyoshukuliwa na Nadine Fula Nsimba. Hapa tuko wenye kupatikana pa Sosa katika barabara wa Nsenyama, barabara huu mwenye kuwa kidogo tangia walimufungua. Mie niko hapa Asosa na kwenda pale soko ya Mnene, kuna gere ingine yenye kutokea ngambo ya Stade de Martyrs na kufanya sawa anataa kwenda bandala. Tunaomba viongozi watuwekee mifereji litaweza kutusaidia kwa kuepuka msiba. Inafaa viongozi kutuwekee pia feu rouge atia, kwa sababu kuna msiba yenye kufanyika zaidi wadereva bado kufahamu kanuni za njia, ndiyo maana kuna misiba yenye kufanyika kila wakati. Naye kamanda wa pili anayehusika na operesheni kunako polisi wa usafirishaji barabarani mjini Kinshasa amewaza kwamba madereva anayefahamu sheria yenye kutekeleza mwenendo wa magari katika barabara aweze pata matatizo, wakati anaheshimu njia yake na ya gari zingine. Meja Mukoma, mbele ya mikrofoni, Nadin Fula Simba. Na waza kama niro mbaya kwa kusema kama kuna msiba yenye kufanyika kila siku, haiko vile. Tusema kama kama dereva wanatembea kwa upesi, kwa vile kuna msiba utakaofanyika. Kuna mambo nyingi, napashwa kujua kanuni za njia haziko mpaka juu ya fede de circulation, ama rusa ya kutembea. Kuna nyingi inapashwa kufamwa. Tunajua kama inafaa kuheshima mtu ambaye kuwa na uwezo ya kupita, haiko mpaka kuwa kwa rusa ya kutembea. Kama kuna moto hii inafaa kushimama, kama kuna askar police mzuri kushimama. Kama hakuna kitu hata moja ni mzuri kuheshima kanuni za njia.