A habari zetu dunia. Mkunda momesalimika nyinyi wote wenye kuwa nasi njani mwa anga kwa kupata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kabla ya yote, fateni mtasara wa habari zenyewe Uganda, Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia na Jamhuri ya Uganda pamoja na aser likiwa shirika la Umoja wa Kimataifa na linaohusika na wakimbizi walisaini leo mjini Kampala makubaliano ya kurudisha wakimbizi, wakimbizi wakongomani wenye kuishi Uganda ambayo idadi yao ni zaidi ya wa wakongomani elfu makumi tatu Usafirishaji kati ya jamhuri ya Kongo kidemokrasia na jamhuri ya Rwanda kupitia jimbo la Kivu ya kusini huenda kufanyika vizuri. Mpaka wa Ruzi ya kwanza kwa upande wa Kongo na ule wa Rwanda utafunguliwa saa ine za usiku, siyo saa kumi na mbili ya jioni kama vile kawaida. Leo jimboni Katanga, kati ya kazi kumi na ine za serikali zenye kupatikana bila ruhusa pa mpaka wa Kongo kidemokrasia kupitia Katanga pa Kasumbalesa, kazi ine tu ndizo huenda kubaki kazini pa Kasumbalesa. Habari kamili. Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia na jamhuri ya Uganda pamoja na seer walisikilizana kwa kuwarudisha zaidi ya wakimbizi elfu makumi tatu wa Kongomani kuishi nchini uganda kwao. Makubaliano kati ya pande zote tatu ilisainiwa leo hii mjini Kampala nchini Uganda, kulingana na tangazo la mwisho wa mkutano wao. Wakimbizi wa Kongomani walijulishwa utashi wao kwa kurudia nchini mwao Kongo ya Kidemokrasia, nchi ambayo waliacha kwa wamoja wao tangu sasa miaka kumi. Hatua huenda kufata ni ile ya kuchukua maoni ya habari juu ya maeneo nchini huenda kuwapokea wakimbizi wale. Tumsikilize Bibi Celine Smith ausikaya na uhusiano wa nje kunako Aser, aliojewa njiani mwa simu na mwandishi wetu George Kamujova. Nous allons travailler maintenant avec les autorités des deux côtés pour définir... Sasa hivi tumetumika umoja na viongozi wa serikali wa ngambo zote mbili kwa kuona ngisi mwema imestahili kuwajulisha hawa hali linalopatikana mjini mwao ili wakamate mipango kuhusu uhuru pia zamiri zao kwa kurudia kwao ni ya kweli. Serikali la RDC pia shirika HCR watakamata kazi, warefugee watasafiri hapa DRC kwa kutambua hali. Viongozi pia watajendeza pale Uganda kwa kuwajulisha warefuji hali linapo mjini mwao en matamsi ya Celine Smith yaliweza kutafsiriwa na mwandishi wetu Chris Mukande. Jueni kama kuwarudisha wakimbizi wakongomani wenye kuishi Burundi ulianzishwa jana, siku ya ine. Ni kundi la kwanza liosafirishwa jimboni Kivu ya kusini, ikiwa ya idadi watu mia moja makumi saba na kuhusu usafirishaji kati ya jamhuri ya Kongo Kidemokrasia na jamhuri ya Rwanda kupitia jimbo la Kivu ya kaskazini, hatua imechukuliwa kama mpaka wa Ruzizi ya kwanza kwa upande wa Kongo Kidemokrasia na upande wa Rwanda utafunguliwa mpaka saa ine za usiku, saa za mashariki mwa Kongo Kidemokrasia, siyo saa kumi na moja na saa kumi na mbili ya jioni kama kawaida. Leo niliwaliwa jimbo la Kivu ya kusini Bwana Marcele Chishambo ndiye alikata kitambaa cha alama na hatua ile ya mpaka wa Ruzizi ya Kwanza. Kufuatana na maoni ya viongozi vya jimbo la Kivu ya Kusini, mpango huo unaambatana na hatua ya maoni yaliyochukuliwa na viongozi vikuu vya kazi za kutembeleana za inchi wanamemba wa Sepegel wakati wa mkutano wao wa mwezi wa sita uliopita pa ki, Kisenyi, Rwanda. Mengi tuyafate na Mishele Chirimwami. Ni baada ya mkutano huo wa Gisenyi ndipo mpaka kati ya Goma, kivu ya kaskazini, na Gisenyi nchini Rwanda uko sasa wazi usiku na mchana. Zamu imefika kwa kivu ya kusini kutekeleza pendekezo hilo la CPJL linalokusudia watu na mali yao kusafiri kwa urahisi katika eneo hili. Liwali wa jimbo la kivu ya kusini alisema mpaka ruzizi ya kwanza utatekeleza mpango huo, ila si kwa mara moja, yaani masaa ya kufungua mpaka yataenda mpaka saa nne usiku, kabla ya kufikia hatua hizo za mwisho za ishirini na nne juu ya ishirini na nne ni kwa sababu za kiufundi alivyosema, kwani inabidi kungoja katika eneo la kati la mpaka, yani zone neutre ziondolewe zile izaa zinazotumikia ndani, na kwa kungoja pia nyumba ya kazi za idhaa hizo ipate kujengwa. Mkurugenzi wa idhaa za uhamiaji Kivu ya kusini alisema hatua hiyo ni ya muda. Vituo vingine mpakani upande wa Rwanda na Burundi vitafikia baadaye kufunguliwa masaa ishirini na nne juu ya ishirini na nne ruzizi ya pili na Kavimvira. Wasafiri wanaovuka mpaka wamefurahia hatua hiyo kutokana na kwamba ilipokuwa inafika saa kumi na mbili jioni waliochelewa kuvuka walikuwa na tatizo la kulala upande wa Rwanda. Bukavu, Michel Chirimwami, Radio Kapi. Tukisimulia kuhusu mpaka wa nchi jirani sasa, kati ya jamhuri ya Kongo ya kidemokrasia na jamhuri ya Zambia kwa upande unaoelekea jimbo la Katanga, ambako kazi kumi na nne za serikali zinapatikana bila ruhusa, kunako mpaka wa Kasumbalesa pa kilomita makumi kenda na mji wa Lubumbashi. Kazi zinazopashwa kuondoshwa mahali pale, habari yojulishwa jana pa Kasumbalesa na komisheni jimboni Katanga yenye kuundwa na viongozi vya kazi mbalimbali shabaya mbali. Hatua ile ni kuheshimisha dikriti ya rais wa jamhuri iliyosailiwa kunapita kanyingi dikriti inayoruhusu kazi ine kutumika pampaka. Kiongozi kikuu cha chumba cha mipaka na matokeo yake ambaye anasimamia komisheni ile ya kazi kumi na ine zinatakiwa kuwasumbua watu. Ripoti ya Pole Munanga ni kwa jumla hesabu ya ofisi kumi na nane iliyesimikwa kwenye mipaka ya Kasumbalesa, na hii ilikuwa ikilipisha kodi. Miongoni mwa ofisi hii ine ndiye imeruhusiwa kwa kutumika mahali hapo ni kama DGDA, OCC, DGM pia hygiene au frontiere. Na kati ya ofisi iliyefukuzwa upande huu wa mipaka ya Kasumbalesa kumepatikana commerce exterieur, transport et communication, quarantaine animal pia vegetal, siti ya Kasumbalesa, brigade ya kupiganisha wizi ya chumba cha mahakama pia yale ya ofisi ya liwali wa jimbo la Katanga. Na kazalika, kamisheni jimboni imeomba maofisi ya usalama ifanye kazi kama imestahili bila kunyanyasa wafanyabiashara yeyote. Hataheshimu mipango hii, hatashikwa na kupelekwa kwenye kisambo. Wakumbushe ya kwamba haiko kwa mara ya kwanza kuona viongozi wa nchi kufanya yote kwa kuheshimu kibarua cha raisi wa jamhuri ya Kongo la kidemokrasia kuhusu idadi ya ofisi inayepashwa kutumika kwenye mipaka ya Kasumbalesa. Toka Lubumbashi, Pole Munanga, Radio Okapi. Jimboni Ekuatori, ya Monisco inahuzunishwa na hali ya malisho ya wafungwa wa mji kin... wa Mbandaka mniorazi kwa kubadilisha hali hiyo ya malisho mabaya. Ujumbe wa Umoja wa Kimataifa ujulisha maoni yake kamilifu kwa serikali ya jimbo ili wajibu kwa mahitaji kuhusu vyakula kwa wafungwa wenye kupatikana katika gereza kuu la Mbandaka. Ripoti ya Jean Michel Libula. Mopolo mengi sitioni tuyafate, na Beatrice na bindi walikusanywa kuhusu neno ile siku ya tatu iliyopita. Monisco Equator, ujumbe wa serikali ya jimbo ulihudhuria katika mkusanyo ile kwa kujifunzia gisi wanastahili tolea wafungwa vyakula. Muda wa mkusanyo ile, Bruno Bindamba akiwa liwali wa jimbo kwa muda alikubali kwa kutoa vyakula kila mwezi, mchumba kuu cha gereza walikamata mpango wa kueneza mpesa karibu na elfu mia kena ya franga ya Kongo kwa kutoa mchumba ile ya wafungwa, walinena kama mpesa ile inastahili tolewa siku ya kwanza ijayo kwa kununua mbele vifaa vya mafika na kuona hali mbaya ya malisho ya wafungwa, liwali wa jimbo alileta mpango wa kutoa saki ine ya mchele na karton mbili ya sardine juu ya wafungwa ya gereza ya mji toka mji wa Mbandaka. Beatrice Navindi, Radio Okapi. Senarefe likiwa tawi la serikali lenye kuhusika na ujasusi wa kifedha, kwa hali ya wachunguzi huenda kuvumbua pesa za magendo na usaidizi kifedha kwa kuhatarisha tawi hilo SENAREF linaandaa pamoja na pinidi hapa mjini Kinchasa semina ya mafunzo kwa wataalamu na wasaidizi kuhusu vikaratasi, sheria ya kuelemusha na kufahamu gisi ya kupinga umagendi wa pesa na usaidizi kifedha za kuhatarisha nchini Kongo ya Kidemokrasia. Katibu mtendaji makamu wa SENAREF anajieleza juu ya maoni yale ya muhimu ya semina ile, chirishungu eh, mukulu mbele ya mikrofoni ya Jeff Ngoi matendo yale yote inayotendeka ndani ya nchi wa watu, makundi ya watu wanaotenda matendo ya kuleta ya kuletea wengine woga, na hata mara hiyo inatusukuma kuhakikisha mambo ya ukatili. Tungali tunaunda ofisi yetu, haifai kutia kelele. Hakuna vita inayotukia bila wale wanaoleta msaada kwa kufanya vita hiyo. Kuna msaada utokao fasi isiyojulikana ijapo hatujapata kujua ni fasi gani, na pia wale wanaopata fedha kupitia njia isiyo halali, kwa magendo, kwa kukata midomo, kwa wizi, hawa wote siku moja watapelekwa mbele ya mazambo. Kuhusu jambo lenye kuelekea masomo katika Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia, kugawanya kwa kamusi ya maalumu la Rusia miaka makumi tano ya Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia huenda kufanyika baadaye. Tunakumbuka kama kamusi ile ilipashwa kugawanyiwa tangu tu kuanzishwa kwa masomo wa mwaka wa 2010 katika mashule yote ya sekta ya serikali na ya kipekee. Lakini miezi nyingi kisha eh, kuanzishwa kwa masomo bado kugawanya. Kamusi ile bado kugawanya mahali pote kulingana na masemi ya waziri ausikai na masomo ya kiprimari, sekondari na kugawanya kwa kamusi ile ni kinyume cha ukosefu wa vifaa waziri Makele Mwangu kama kamusi zile kwenda kugawanya kwa masomo, sio kwa wanafunzi kipekee. Makele Mwangu Famba anajieleza mbele ya mikrofoni microfone mnyorazi ya Dona Madimba. Oui, si vous passez aujourd'hui au ministère, vous allez mpango unaendelea ikiwa mtu anapita kwenye ofisi ya waziri atakuta kundi la vitu, na mpango wa kugawa ndani ya majimbo utaandaliwa siku za usoni. Kuna madiksionari, kuna baki tu kazi ya kusafirisha nchini kote. Unajua kuna shida kubwa ya kusafirisha vitu ndani ya nchi. Masomo yote itapata vyombo hivi. Mpango ni kwamba kila masomo itapata diksionari mojamoja Raisi ametoa kupitia ofisi yetu idadi ya dictionary elfu mia tano na hiyo yote kwa faida ya masomo. Na hapo takomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo iritie sidi ya kale, bibi Nola Luzito Kabambi aliweza kutusaidia kwa kutayarisha taarifa hii na uandishi wetu kutoka majimboni. Asante sana, mwisho wa juma njema, na wacha katika mikono ya tina salama e pamoja na krisi ya Mulumba, amen.