Dunia oh, tuna tunawakaribisha kufata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Asante kwa kuwa na sinjani mwa anga. Kwanza mtasara wa habari zenyewe. Jimboni Kivu Kaskazini wanahakikisha kama kiongozi wa batayoni ya tatu ya brigadi ya 122 ikiwa brigadi FARDC sekta ya Limboko kusini mwa mtaa wa Lubero amekimbia huyu hajulikani mahali alipo. Mengi tutayafata zaidi na mwandishi wetu Mwizi Mutunga Lukubwe tangu Goma. Na jimboni ya Kivu ya Kusini, kundi la kwanza la wakimbizi wa wakongomani waliokuwa Burundi, ikiwa na idadi ya watu mia moja makumi saba na tatu yaani jamaa makumi ine na tatu walirudia inchini mwao kupitia mpaka wa Kamvivira katika mtaa wa Uvira. Mjini Kindu ni sherehe ya masikilizano kati ya kamati ya Walega na ile ya Nonda Kasenga ndiyo ilifanyika katika kanisa vien evoa ya Kalima, kilomita mia moja na moja na mji wa Kindu. Sherehe iliyotawaliwa na kukumbatiana, vicheko na kuambatana masamani. Habari kamili Jimboni Kivu ya Kaskazini ulisha kama, katika usiku wa tarehe 26 mwezi wa kumi mwaka utunao, kiongozi cha batayoni ya tatu ikiwa ya brigadi ya ya waskari wa vita vya chini iliyokuwa pa alimboko na pa kilomita 50 kusini mwa Lubero centre alikimbia. Kufatana na maoni ya FARDC wenye kupatikana kusini mwa Lubero centre, wana hakikisha jambo lile. Mengi tuyafate tangu Ugoma na mwandishi wetu Silvestre Kilulu kamanda huyo ni Meja Pasian Kilimali, aliyekuwa hapo awali katika kundi la CNDP. Huyo ameondoka kikosi chake na waaskari ishirini na mbili toka brigedi la mia moja ishirini na mbili la huko Kasehe, ameeleza kiongozi mmoja kiaskari. Kisa cha kuondoka kwake hakifahamike na eneo alimwelekea halifahamike vilevile. Shirika la raia la Kase karibu na Alimbongo lilinena kwamba kamanda anayetafutiwa alionekana mara hapo pa Muhanga, kilomita 30 magharibi mwa Alimbongo, akiwaziwa kuelekea Walikale ama Masisi. Habari kuhusu mtuto wa risasi ulioripotiwa magharibi ya siku ya pili pa Alimbongo haikuweza kukamilishwa, nao raia wanaendesha shughuli zao kiutulivu. Goma, Silvestre Kilolo, Redio Okapi ni kwa mara ya kwanza mkuu kiongozi wa MONUSCO akiwa pia msimamizi nchini Kongo ya kidemokrasi wa katibu wa wa taifa ya kidemokrasi ya wakati huu mkuu wa Umoja wa Kimataifa kusimulia juu ya mapambano ya Rwindi jimboni Kivu ya kaskazini. Mashambulio yale ambayo yalitukia siku ya sita iliyopita magharibi ilisababisha vifo vya wa watu kumi, kwa upande walioshambuliwa, yaani makundi yenye silaha. Ni kundi lipya lenye silaha ndilo alijusha kama bwana Roje Mise ndio liweza kushambulia, na basi hali ile inafanyikana pia ya makundi ya kitaifa yenye kusilaha yenye kusababisha usalama mbaya katika eneo la jimbo la Kivu ya kaskazini. Maoni hayo yalijulishwa leo hii na msimamizi maalum wa katibu mkuu wa umoja wa kimataifa nchini Kongo ya kidemokrasia, bwana Roger Meece, katika chumba chake cha kazi, anajieleza mbele ya mikrofoni ya George Kamujova. Mimi sifikie hakika sababu yao, lakini nangoja pamoja na wakuu matokeo ya uchunguzi wao kwa kupata msingi na sababu ya shambulio hilo na kusikia vizuri, ila kwa kweli walishindwa. Na kwa sasa nilionyesha msimamo wangu kwa wakuu wa kiserikali, sababu walifunga wamoja walioshiriki katika shambulio hilo, kati yao mmoja aliyeshiriki katika usaidizi wa kifedha kwa kundi hilo. Siye mtu ambaye nafahamu, lakini nachunga matokeo ya uchunguzi huo na kupata habari nyingi. Nafurahishwa na miradi ya wakuu wa kiserikali katika hali ya siku ya posho usiku, sababu kampi yetu inapatikana pembeni ya kampi yingine FRDC na ya ICCN. Maana yake walileta usaidizi na baadaye walihudhuria katika kushikwa kwa watu wengi walioshiriki katika shambulio hizo, na waza niya lazima kuendelea ushirikiano huo katika vipindi vingi. Jimboni Kivu ya Kusini ujusha kama, wakimbizi wakongomani 173 waliokuwa wakiishi nchini Burundi walirudia leo hii nchini mwao Kongo ya Kidemokrasia kupitia mpaka ovira wa kamvivira, katika mtaa wa Uvira. Ni kundi la kwanza la wakongomani wenye kurudia nchini mwao kisha yapata miaka kumi ya ukimbizi katika kempi nchini Burundi, patana na shirika la kimataifa ya se iliyofanya nguvu ya kuwasafirisha kwa utachi wao binafsi. Idadi ile ni ya 173 ni jamaa 43 kutoka kempi ya Gasuri jimboni Burundi la Muiga kaskazini mwa Burundi. Mengi tuyafuate na mwandishi wetu Viste Nguma. Ni kwa vigelegele na nyimbo za furaha, ndiyo wenye kurejea kutoka ukimbizini, walikanyaga tena udongo wa mababu hapo mpakani Kavimvira waziri wa ndani nchini Burundi aliwakabidhi kwa wakuu viongozi jimboni Kivu Kusini. Wamoja wao walikimbia mnamo mwaka wa elfu mbili kufuatana na mizozo jimboni Kivu Kusini. Mmoja wao Faraja Mariamu aliwashukuru wote waliorahisisha kurejea kwao na kuomba kwamba wengine warudishwe. Kufuatana na shirika la ICR hadi mwezi wa Desemba, watakuwa wamekwisha kurudisha nchini Kongo wakimbizi wa kongomani elfu mbili kutoka Burundi. Shirika la ICR iliwatakia ujio umwema na kuwaomba kuwa na juhudi katika kazi. Uvira, Fistongo, Mamaya Bala, kwa Nyaba, Radio Kapi jimboni Maniema sherehe ya masikilizano ilifanyika leo hii siku ya tatu siku ya nmra tarehe makumi mbili na nane mwezi wa kumi mwaka tunao pa kalima, kati ya kamati ya walegana ili anonda kasenga ambao walidumu katika hali ya mzuzu tangu tarehe kumi na sita mwezi wa kumi mwaka tunao. Sherehe ile ilifanyika katika kanisa vya evoa ya kalima pa site ya madini inayopatikana pa kilomita mia moja na moja na kindu katika mtaa wa pangi. Sherehe ile ni matunda ya semina ya kufikiri juu ya hali ya maisha u kujenga hali ya amani ya nguvu pa Kalima. Semina iliyoandaliwa na baraza, yaani lumunga ya makamati yenye kuundwa na makabila makumi na mbili yenye kuishi Kalima na ujumbe wa dini la Islamu lenye kuhusika na amani ulijielekeza utajielekeza Kalima jimboni Maniema kesho siku ya tano kwa shabaha ya kupatanisha makamati yenye kuwa katika mzozo. Habari hiyo ilihakikishwa leo siku ya nne hapa mjini Kinshasa na katibu mkuu makamu wa kamati ya Islamu nchini Kongo ya kidemokrasia Komiko kwa kifupi. Wakati wa mkutano wake na wapasha habari Alirutumba alikumbusha vitendo vya uharibifu ya ujambazi vitend... vya ujambazi ambavyo viliharibisha vifaa vya komiko pakalima tarehe makumi tatu na moja mwezi wa kumi mwaka munane mpaka tarehe makumi mbili na moja mwezi wa kumi mwaka tunao. Alirutumba yupo mbele ya mikrofoni ya Jeff Ngoy. Suite, uh, entre kutokana children, na ubishi kati ya watoto wawili wanaosoma katika shule ya Islam. Watoto hao wawili walipigana, hali izorota. Masomo moja ya vyumba kumi na nne iliunguzwa pamoja na moske mbili za mji mdogo wa Kalima na nyumba makumi mbili na nne. Habari za mwisho zinaarifu kwamba mkutano wa amani ulianzishwa na makabila zote zinatoa masemi katika uhuru, na tayari upande wao wanaanza tafuta suluhisho kwa matatizo hayo. Ni kwa hiyo tunatayarisha kwenda huko, ili ujumbe wa juu wa kanisa ya Islamu shuke Kalima na masemi ya amani ya uvumilivu, kwa sababu mwenye kusema Islam anasema amani, na ili watu waishi katika mapatano sawa zamani Islam. Shirika la taifa la kutetea waganga Sinamed linatoa mwito kwa waganga wote wa Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia kurudilia kazi ndogondogo tangu leo hii, siku ya ine, katika vituo vyote vya afya vya sekta ya serikali. Mwito ulitolewa leo mbele ya mchana kati kupitia radio Kapi na unatukia siku moja kisha mkutano wa shirika Sinamed na ujumbe wa serikali. Sinamed ilisha kama serikali kupitia uwaziri wake wa afya ulijibu kwa malalamiko tano juu ya sita, ni hasa kulipwa mishahara kwa waganga wapya elfu tatu tangu malipo ya mwezi huu wa kumi mwaka tunao. Tumsikilize katibu mtendaji wa shirika Sinamed, mganga Mankoi Bajoki akijieleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu bibi Mimi Engumba Mulongo. Kuona kwa kwamba serikali ilikubali kutoa mshahara wa mwezi wa oktoba elfu mbili na kumi wa madaktari elfu tatu wapya na kuingiza katika malipo ya marupurupu ya hatari madaktari mia mnane, makumi saba na mnane wenye kutumika tangu mwaka wa elfu mbili na kenda bila malipo yoyote na waza madaktari wanapasha ona utashi wa serikali na ilituarifu kwamba malipo mapya yataanza mwezi wa kwanza elfu mbili kumi na moja maana yake madaktari wanaweza ona juhudi ya serikali na kuona kwamba hawapaswi acha kazi yao na kuacha wagonjwa. Na kwa hiyo tunaomba zamiri ya madaktari waliotamani kuanza kazi kwa wakati mdogo leo hii, lakini kwa sasa tunaomba zamiri yao ili wasimamishe mgomo huo wa kazi.