Habari zetu dunia mkunda. Asante kwa kuwa nasi njiani mwaanga, wafuate habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Wapendwa wasikilizaji, pateni kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Jimboni Katanga, mtaa wa Dilolo katika distrikti ya Lwalaba unashambuliwa na ugonjwa wa suluba. Kwa muda wa juma moja, idadi wenye kukumbwa na ugonjwa ule unapita watu mia moja makumi saba, kati yao kumi wamefariki. mm -hmm. Jimboni Ikiva Kaskazini, kwa jumla hali ya kijamii na usalama ni mbovu sana. Hayo ndio yajulishwa jana na viongozi vya mitaa ya jimbo lile wakati wa kutoa ripoti zao mbalimbali kwa viongozi wa jimbo lao. mm -hmm. Mpango wa uchaguzi nchini Kongo kidemokrasia, ya kidemokrasia huenda kupewa misaada ya muungano wa Ulaya milioni makumi saba na nusu ya euro na ubeleji huenda kutoa milioni kumi na saba ya dola za Kimarekani. Usafirishaji wa vifaa vya muchaguzi mbalimbali ni wake MONUSCO. Habari kamili kiongozi wa mtaa wa Dilolo katika distriki ya Lualaba anahuzunishwa sana na gisi idadi ya watu wenye kukumbwa na suruba inapita. Mda wa juma moja watu mia moja makumi saba na hivyo hujuisha kama ni watu kumi ndio wamekwisha kufariki. Chimbai Kanyinda anahakikisha kama makundi ya kusaidia kwa kuleta matibabu kwa wenye kuumwa na ugonjwa ule yanapitishwa sana na hali ya matunzo. Basi anaomba bila shaka, ili watu wengine wasaidie kwa kuweza kukomesha ugonjwa ule pa Dilolo. Tumsikilize kiongozi cha mtaa wa Dilolo, Bwana Chimbai Kanyinda, aliyojewa njiani mwa simu na mwandishi wetu Dona Chimboje wa magonjwa wanaendelea kuongezeka. Ripoti ya jana, kuliongezeka tena makaa ingine tano pale pa shefli ya teritoire na tatu pa centre ya Katoka. Watu weko na woka sana, kila mmoja anajiuliza, leo ni kwa mmoja, kesho ni kwa nani? Kuweko anajiuliza kila siku kwa kujua ni wapi msaada utaweza kutokea, kwa sababu masikiri sanitari yenye tuko nayo haina kabisa na uwezo ya kuweza kuintervenir ni matunzo ya ile magonjwa pale. Walikuya walikuya na kiti kidogo ya kuweza kusaidia nayo watu kidogo, lakini kufika sur terrain, makai inaenda mkuongezeka. Walitwambia kama waliita ali alibakia Lubumbashi, kwa kuona namna gani ya kuweza kuwapelekea ekuru ingine. Kampeni ya kuwachanja watu dawa ya kupinga tetanose kwa kwa wenye kuzaa na mbele ya kuzaa imeanzishwa jana siku ya pili na waziri jimboni ya usikai na afya, kampeni ili wenda kukuelekea mitaa ya afya Maluku ya kwanza na ya pili na pia Njili munda wa siku tano. Wanawake wenye kubado kuwa na miaka ya kuzala na wanawake wenye mimba watapata chanjo ile ya kuweza kupinga tetanose. Vitali Kabwika, waziri jimboni ya usikai na afya, anajieleza juu ya operesheni ile mbele ya mikrofone ya bibi Mimie Ngumba Mulongo. en fait, faida ya chanjo hiyo ni kukinga mtoto anayezaliwa. Maana yake wanawake wenye umri wa kuzaa wanapasha pokea chanjo hiyo kwa kuepuka hatari ya magonjwa ya tetanos wakati watazaa. Operesheni hiyo ina tofauti na yenye tuliyofanya wakati wa kampeni ya kupinga polio yenye kuomba kupita mlango kwa mlango. Operesheni ya sasa ina mbinu ya sawa, maana yake wamama wanaenda katika kituo cha afya kilichotayarishwa kwa hiyo, na ni hapo ndio wanapokea chanjo ni ya bure. Tunaomba wazazi wenye kuwa na mabinti wa miaka kumi na nne na kwa wanaume wenye kuwa na mabibi wenye umri wa kuzaa wawaruhusu wapate chanjo hiyo. Sawa vile miji mingine ya Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia, mjini kwa kuweza kugoma wakazi na waganga wa sekta ya serikali mji mwingine sawa vile eh, Mbandaka iliweza kuchukua hatua ya kukomesha kugoma kwa kazi. Kazi ndogo ndogo zimefanyika katika mahospitali ya sekta ya, eh, ya serikali. Hatua hiyo ilichukuliwa jana mjini Mbandaka, wakati wa mkutano wa shauri jimboni la shirika la kutetea waganga Sinamed Equatoria. Kulingana na hayo, waziri jimboni Ausikayi na afya alitoa mwito kwa wagonjwa waliofukuzwa katika vituo vya afya vya serikali wiki iliyomalizika kurudilia vituo vile kwa kupata matibabu. Ripoti ya Dominique Wolo. Waziri ausikai na afya jimboni Roger Mwamba amesema, kama ni wagonjwa wenye walilazwa ku hopitali kuu ya Wangata na mosentre hospitalier Universitaire ya Mbandaka njo walifukuzwa muwiki iliyopita kwene wadaktari. Ameomba kwa wagonjwa wenye wanakosa nguvu wa kutembea kuwaita munjia ya simu juu atume gari la kuwabeba ku hopitali watapata matibabu kwa wanganga wenye wanabaki kwa kutumika mu mahopitali hizo miwili. Tujueni ya kwamba ugomo la kazi enye ilisemewa kwa wanganga wa Mbandaka inasimamishwa. Mpango ulikamatwa siku ya pili iliyopita katika mkusanyo ya watetezi ya wanganga itao Sinamed Equateur. Kufuatana na masemi ya kiongozi makamu wa Sinamed, juu ya ugomo wa kazi, wanangoja jibu ya mkusanyo ya viongozi wa mji mkuu wa Kinshasa pamoja na watetezi yao. Tukumbusheni ya kwamba mwiki iliyopita wanganga wengine wenye waligoma kazi kuza wagonjwa kwa hospitali, lakini uchunguzi ulifanyikana kwenye waziri husika na afya jimboni kuhusu neno ile. Toka mji wa Mbandaka, Beatrice Nabindi, Radio Okapi. <coughs> Hali ya kijamii na usalama inabaki ya kuzunisha sana katika eneo la jimbo la Kivu ya Kaskazini. Hali hiyo ilijulishwa jana kiserikali na viongozi vya mitaa wakati wa kujulisha maripoti yao mbalimbali juu ya hali ya jimbo lile lao, na hiyo ilikuwa wakati wa kufunguliwa kwa mkutano ulioandaliwa na PNID juu ya hali ya, ya kuhusu uongozo wa mitaa Shaba ya mkutano ule ni kuchungua cheti cha uongozo wa kiserikali ya jimbo la Kivu ya Kaskazini na kuchukua sulugisho muhimu kwa maswali yenye kukumba jimbo lile. Mengi tuyafate na mwandishi wetu Gabriel Wamenya. Hali ndani ya mitaa zote sita za jimbo ya Kivu ya Kaskazini za kumbwa na ukosefu wa usalama unaotokana na kuweko kwa vigundi vinavyoendelea kumiliki silaha, fitina za udongo na changamoto kati ya wakaaji, ni sawa aeleza mnyampara wa mtaa wa Nyiragongo Joy Bokeli ktugua kwa fitina na, na kutoadhibiwa kwa wenye makosa jimboni. Wakaaji ni wenye ghasia. Kila kiongozi wa asili anakuwa na wanamgambo wake na anaweza kuwatumia wakati atakavyo ya anayeloka zidi ya changamoto wakaaji mkubwa huko Kinchasa siku za usoni. Goma, Gabriel wamenya redio Kapia kuhusu mpango wa uchaguzi katika jamhuri ya Congo Kidemokrasia. Muungano wa Ulaya unakubali kupana bia, bahasha ya milioni makumi ine na saba mniurazi na nusu ya ero na ubeleji ilijulisha kama itapana milioni kumi na saba ya dola za kimarekani kwa manufaa ya matayarisho ya uchaguzi mbalimbali mbali nchini Congo ya Kidemokrasia. Zaidi ya ile MONESCO inapana kila siku, ikiwa kama kuna safari ndege zake mbili za kuweza kusafirisha vifaa vya uchaguzi. Hayo ndiyo yalijulishwa leo hii siku ya tatu na Bibi Silvi Dan Wildenberg, msemaji wa MONESCO wakati wa mkutano wa pasha habari. Tumsikilize. Juma iliyopita zaidi ya wakongomani mia moja makumi matano walifika katika eneo la Tembo, kusini magharibi ya jimbo hilo. Walisema walifukuzwa nchini Angola na kutendwa mabaya vikali na wakuu wa kiserikali. Watu wawili walikufa na makumi matatu walibakwa. Wakati huo huo, wabari kutoka dugu mbalimbali zinasema wakongomani wengine makumi nne waliwasili katika eneo la Kasongolunda. Katika hali moja ni jambo la kufadhaisha katika hali ya kibinadam kuhakikisha madai ili aina yote kufukuzwa ifanyike katika heshima ya haki za binadamu na katika hali ya sawa kwa kuepuka matatizo ya kiutu. Kinyume hatari inaweza kujitokeza katika magonjwa ya kuambukia, ukosefu wa maji na usafi, pamoja na ukosefu wa chakula. Kaskazini mwa jimbo la Katanga wachimbaji wa coltan wa ya kilograma mia moja ya, ya, ya kilomita kumi na saba pa mai baridi pa zaidi ya kilomita makumi nne kusini mwa Nyunzu wanaozunishwa na kitendo cha shirika Mining Mineral Resources, kwani aliokuwa na gisi ya kununua mapato yao. Makao ya Mining Mineral Resources mjini Kalemi wanatupilia mbali malalamiko yale ya wachimbaji wa coltan na kuhakikisha kama waliweza kupokea kilogramu 8 ya coltan kutoka maibaridi. Na zimepelekwa mali pao mengi tuyafate na Francois Xavier Mibe. ni tangu juma moja na nusu hivi wachimba madini ya coltan wa kijiji cha maibaridi wananungunikia kampuni la MMR, wanalaumu kampuni hili kukosa fedha ya kuwalipa kwa kazi yao tangu siku chache wachimba madini hao wanaendelea kupeleka mazao ya kazi zao kwa kampuni la MMR kwa kuchunga siku za mbele malipo yao, hali inayofanya wengine kukumbuka wakati ule. Wengine wachuuzi kutoka Kivu la kusini walikuwa wanauza bila tatizo coltan yao, hii kufatana na mmoja wao, wa hatua ya gavana wa jimbo la Katanga ililokataza madini ya jimbo kutoka na kuelekea jimbo lengine. Ngambo la Mining Mineral Resources, Direkta anayehusika na kazi ya uchuuzi anatangazia kufuatilia kwa maakili jambo la malipo ya wachimba madini ya coltan. Bwana Albert Mupenzi ananena ya kwamba wachimba madini wanapewa fasi kubwa kwa sababu ni wao wanaoendelesha kazi ya kampuni. Bwana huyu unena ya kwamba MMR amepokea mwezi huu toni mbili ya coltan kutoka mashimo ya 10 kilo maeneo ya maibaridi tokea Kalemi. Mimi ni François Xavier Mibe kwa niaba ya Radio Okapi na ni hapo utakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili, kipindi cha jioni. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Litisi Kale na waandishi wetu wote walishiriki katika kipindi hiki Dunia Mukunda Milimbano wapigia asante sana na ngaribi mema.