Aaba, tuna wasalimu na kuwaalika kufata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili, wapenda wasikizaji. Kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinshasa Mkutano ripoti na wa uchunguzi ulianzishwa leo huyu kunako Grand Hotel Kinshasa. Mkutano na wakusanya viongozi vya kijeshi vya gendarmerie na askari polisi wa serikali za kamati ya Afrika ya kati. Lengo la mkutano ule kuchungua mazoezo ya kijeshi exercise kwanza ya mwaka elfu mbili na kumi uliofanyika nchini Angola. Walimu wa sekta ya Katolika wa masomo ya Diocese ya Mbuji Mai wanaeneza leo hii siku mbili ya mgomo wa kazi anadai walipwe pesa zao za mwezi wa kenda na ule wa kumi. Jimboni Kasa ya Magharibi, viongozi vya madini na vya kamati ya kijamii vilichukua hatua ya kuhimiza waamini wao ili wasaidie kampeni ya uchanjo wa watoto kwa kupinga upolio na ni ugonjwa wa kupooza miguu. Habari kamili. Kinshasa kumefunguliwa leo huyu mkutano ripoti wa uchunguzi wa maarifa ya mazoezi ya kijeshi yaliyofanyika tarehe 22 mwezi wa tano hadi tarehe kumi mwezi wa sita uliopita pa Kabelo Budo nchini Angola. Mazoezi yale yanaitwa a egzersisi kwanza ya mwaka elfu mbili na kumi. Mkutano ule unawakusanya wakuu wa chef d'etat major, viongozi vya jandarmeri na vile vya askari polisi na pia wataalamu wa moja wa kijeshi ya waasikari wa kamati ya uchumi ya serikali ya Afrika ya Kati. Basi kazi ya mkutano ule inafanyika kunako Grand Hotel na kuchungua gisi ya kuweza kufanya ripoti ya Jacques mulima ive mengi sidio na jande zire kanyama. Kwa muda wa siku ine wajuzi wa kijeshi watachungua mwenendo wa operesheni kwanza elfu mbili na kumi katika kutimizwa kwa brigedi ya Kiafrika ya uthabiti wa amani katika eneo la Afrika ya kati lakini wakati wa hotuba yake Generali Louis Silvain Goma, katibu mkuu wa CAC, alisema kwamba katika operesheni kwanza karibu watu elfu tatu mia saba walitumikishwa kutoka kundi zote, yaani wanajeshi, polisi, sawa vile raia. Ilionyeshwa pia umuhimu wa kazi uwingi wake, ikiwa yote ni elimu dhidi ya operesheni za amani. Ndiyo aliamuru pia kiongozi mkuu wa majeshi za FRDC luteni generali didie Etumba, aliyehakikisha kwamba kwa sasa jumuiya ya kimataifa inaweza tumainia majeshi za kiafrika katika operesheni za uthabiti wa amani kutokana na ombi ya SADC, ya umoja wa nchi za afrika na ya umoja wa kimataifa. Jueni kwamba kwa mwisho kazi za Kinshasa zitaleta matokeo ya operesheni za FOMAC, yaani majeshi za taifa mbalimbali mbali za afrika ya kati, ikiwa wanajeshi wake wa kwanza wanapatikana pa katika Jamhuri ya Afrika ya Kati. Jimboni Kivu ya Kusini kama ujumbe wa chumba cha komiti ya uchunguzi wa madirisho ya askari polisi nchini Kongo ya Kidemokrasia. Ujumbe ule unapatikana tangu leo mjini Bukavu. Shabaha ya safari ya ujumbe ule mjini Bukavu ni uchunguzi na kushitambulisha kwa kila askari polisi jimboni mule Kivu ya Kusini, na hiyo ni mbele ya kushimika askari polisi wa karibu ambaye atakuwa pembeni ya raia na kuaminiana. Na kwa ukingo wake, hali hiyo huenda bila shaka kusukuma raia wawe pamoja na askari polisi. Mengi zaidi tuyafate na jemadari Michel Elese, katibu mtendaji wa komiti ya uchunguzi wa kubadilisha hali ya askari polisi, yupo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Jean Batiste Ntonga ni jambo jipya inayohusu kutumika mkono kwa mkono na raia katika mambo ya usalama. nafasi zote Watenda mabaya wako katika raia. Kukiwa uaminifu kati ya raia na polisi, polisi itapata habari kuhusu watenda maovu hao, na itakuwa rahisi kuwashika. Polisi hiyo itaweka mkazo kwa ukingo kwa kuepuka kinguvu. Jambo hilo la kuboresha mbinu za polisi ni hitaji la serikali na tunategemea waungaji mkono watakaotusindikiza katika kazi hizo. Jimboni Kasai ya Mashariki ni sasa leo hii, siku mbili walimu wa mashule yote yenye kuwa katika chini ya uongozi wa dini Katolika katika dioseze ya Mbujimai waligoma kazi. Walimu hao wanadai walipe mishahara yao ya mwezi wa kenda na ule wa kumi, na wanaomba pia, bila shaka, serikali iweze kuheshimu tarehe makumi mbili ya kila mwezi kwa malipo yao. Hali ni gani kwa sasa, Kriste Mkande pale Mbujimai? Mpango huo ulikamatwa katika mkusanyiko kuu ya watetezi wa walimu wa sehemu la eklezia katolika musiku la posho. Siku ya kwanza ya jumaa, wanafunzi hawakuwakuta walimu darasani, wote walijikusanya katika sebule lao. Wanafunzi wametambua ya kuwa kuna shida, walimu wao hakupokea mshahara wao tangu mwezi wa kenda, pia mwezi wa kumi hawakuwalipwa kiongozi wa sehemu la shule za Eklezia Katolika katika jimbo la kiaskofu la Mburimai amesema ya, ya kuwa si vyema hivyo mbele kukamata mpango wa mgomo wa kazi, imestahili watetezi wa walimu kujulisha viongozi wa masomo jimboni. Bwana Honore Mulumbachi Barabara amealika walimu wote wa sehemu lake kuanzisha masomo ya watoto mpaka pale mshahara utafika. Ngambo la ofisi linalotezama mambo ya mshahara wa walimu wamesema ya kuwa mbele kufika mwisho wa jumaa hiyo, solo hiso itaonekana. Cheti la kwanza lilishafika kwa ajili ya malipo ya mwezi wa saba, kuna baki kicheti cha pili kinaweza fika kesho. Malipo yalichelewa, kwani wameongeza franga za malipo ya walimu tukiwa katika ukarasa wa mgomo wa kazi, tuwajue kama watumishi wa shirika SNCC Lubumbashi walitambulikana tangu jana siku ya kwanza kuwa katika mgomo wa kazi. Ni sekta mbili ndizo zenye kukumbwa na mgomo ule wa kazi, sekta ya viwanda ya vikuu na ule eneo ya mchimbaji, yani ukiwa u, sekta ya usafirishaji watumishi wa sekta zile mbili wanadai kulipwa mishahara yao ya miezi nne. Ujumbe wa kundi la shirika la, SNC, la SNCC mneurazi ulifurishwa na kuzia kusema kama hajue jambo lilo, kwani bila shaka walichukua hatua ili bila kuarifiwa na ushirika lile la kutetea watumishi wa shirika lile SNCC linaozunishwa sana na kutambua kama waliweza kugoma kazi, ijapokuwa ujumbe wa banki ulimwenguni unapatikana mjini Lubumbashi kwa lengo la kuchungua mpango wa usaidizi kwa manufaa ya kampuni. Ripoti ya Bima Deleni Waila Mengi, studio Ntu ya Fati na bibi Denise Mayeu. Hakuna hata chombo kimoja kimetumika upande wa kazi ya ufundi itwayo Atelier Centro, pia katika ofisi inayohusika na usafirishaji, kazi imesimamishwa, walishuhudia wafanyakazi wa SNCC hawa wanaomba malipo ya mishahara yao ya miezi minne. Pia uchaguzi wa viongozi wapya wa kamati ya watetezi wafanyakazi wa SNCC waliandaa mgomo Wakati ujumbe wa benki kuu kimataifa umewasili hapa Lubumbashi siku ya kwanza, benki kuu kimataifa inatarajia kuitolea SNCC milioni 218 ya dola ya Kiamerika. Kamati ya watetezi wa wafanyakazi ina wasiwasi, kwani haikujulishwa na mpango wa mgomo kuhusu malipo ya mishahara, kamati hii imejieleza kuwa kampuni ya SNCC inakusanya tu karibuni milioni mbili ya dola pahali pa milioni ine ya dola kwa mwezi. Watetezi wa wafanyakazi walioanza mgomo kwa upande wao hawakutaka kusema loloti. Toka Lubumbashi, Denis Mayo, Redio Okapi. Jimboni Kasa ya Mangaribi, viongozi vya madini mbalimbali mbali, na vya kazi za kijamii walichukua hatua ya kuomba waamini wao kushiriki na kuimiza wazazi kwa matunda bora ya kampeni juu ya uchanjo kwa kupinga ugonjwa unaopooza miguu. Sherehe ile ya hatua ile iliweza kupitika kwa utetezi na kupinga pia ya polio kwa kuweza kuimiza kila raia, ilifanyika kwanza siku ya kwanza katika chumba cha mkutano wa MONESCO Kananga, iliambatana bila shaka na sherehe iliyochukuliwa kwa ajili ya upashaji wa habari ya kupinga ugonjwa mbalimbali ulioandaliwa na UNICEF pamoja na OMS pamoja na waziri jimboni unaohusika na afya. Ripoti Emmanuel El Meji kwa Kabedi Mengi Sidoni Tuafate na Jean Desire Kanyama ni wakilishi wa makanisa kubwa kubwa za Kasa ya Magharibi waliosaini makubaliano hayo jana siku ya kwanza, kuanzia kanisa la like Kikatoliki hadi kanisa la Kikristu, kanisa la Kimbangu, la Kikristu, kanisa la Kimbangu la Waadventist Waorthodoxe Islam na kanisa la wasakrifikateur bila kusahau kanisa apostolike. Pamoja wanakusudia kuhimiza wanadini wao ili watoto wote wawe tayari kupokea chanjo ya kupinga polio. Wakuu wa kanisa wanaomba washirikishwe katika mipango yote. Wanasema wanatayarisha hata fedha na ili operesheni hiyo itowe matunda. Nao wakuu wa vituo vya habari vya Kananga wanashiriki katika uhimizaji. Na kwa upande wake, waziri wa jimbo anayehusika na afya aliomba wakaaji wote wa Kasea Magharibi washiriki katika kampeni hiyo ya afya, ili eneo hilo eneo lao lisizuie Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupata cheti cha kukomeshwa kwa polio. Mnamo mwaka wa 2010 jimbo hilo lina watu makumi na mnane wenye virusi kwenye idadi ya waliohesabiwa ni siku ya ine ijayo ndiyo kampeni hiyo itaanzishwa rasmi katika mji wa Chikapa. Vitendo vya uwizi vinaongezeka sana mjini Kinshasa, na wenye kuvitenda ni vijana na watoto wenye kulala barabarani, yani washege. Hawo wanaiba katika kundi na hawana woga kwa kunyang'anya vitu fulani kwa mikono ya madereva wa gari, na mara na mara wanatupilia majiwe kwa gari na wasafiri wao, na hiyo ni yaizuru saa gani? Basi, ni kitu gani kinaongeza hali ile ya, ya kujambazi katika mji wa Kinshasa, na mpango gani huenda kuchukuliwa kwa kupinga hali ile na wasikari polisi, basi ili usalama wa raia udumu? Ripoti ya Bibi Nadine Fulan Simba mengi sijot yafati na Bibi Elize Chikota. Jambo la kunanyasa wakazi kwa kugawanya vitu vyao ni jambo ambaye kwenda kufanika kila wakati, vya wale wanaoikaa wa wanao aaua nchini Kinshasa. Lakini polisi imekamatwa kusudi ya gani kwa ajili ya kukombanisha jambo hili? Buluo hata angenga magereza yale ilienda wapi? Kwa sababu ni magereza ilianza kupokea vijana walianza kutesa wakazi. Jean Didier Oleko, inspekta mkuu ya Oscar Police de Mont Kinshasa, alinena ya kwamba kwa kufikia kuendesha magereza yale vile inavyofaa, inafaa kuwa na pesa za kuenea. Hata vile wanajikaza kwa ajili ya kukamatwa wenzi hao, kwa sababu wamesha kukamatwa wa shege moja na kinda kweli wa sky polisi bado kujirekeza kuhusu kumaliza jambo hii, lakini kazi hii itaweza kufanyika kila wakati, ni ushuda ya watu wengine Okapi. Okapi. Okapi. <laughs>