Dunia Mukunda. Mwanzo wa juma njema, wapendwa wasikilizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Fateni kwanza mtasara wa habari zenyewe. Jimboni Katanga, mvua kubwa ya majiwe na upepo iliyomuua mtu mmoja, yapata wengine makumi mbili kuumizwa na zaidi ya jamaa elfu moja linabaki tangu tangu wiki wenda kumalizika bila makao pa Fungurume na Kolwezi. Jimboni Maniema, mjini Kindu, wanafunzi wa mashule tatu yenye kuwa chini ya uongozo wa dini Katolika waliandamana leo asubuhi. Hao walikumbwa na hasira kubwa ya kutambua kama walimu wao wa kufika kuwafundisha vitu vingi viliharibishwa na watu mbili kuumizwa. Na mjini Kinshasa kumefunguliwa leo mkutano unaowakusanya wakusanya wajumbe makumi ine wanaoshiriki kutoka nchi mbalimbali za Afrika ya Kati na Angola. Semina inaenda kuchungua gisi ya kupinga magonjwa mengi inaandaliwa na muungano ulimwenguni unaohusika na afya. Habari kamili. Mvua kubwa ya majiwe na upepo ulionyesha usiku wa siku ya sita kwa kuchia jana, siku ya Yenga, pasite Fungurume na mji wa Kolwezi, jimoni Katanga, ilisababisha kifo cha mtu mmoja na yapata wengine makumi mbili kuumizwa vikali sana, wakiwamo watano wenye kuwa katika hali mbaya. Hushusha pia kama zaidi ya nyumba mia sita zimebomoka na pia za nyumba kubebwa na upepo paa za nyumba Watu wengi wenyeohujuisha kama zaidi ya jamaa elfu moja wanapoteza makao yao na wanalala nje mpaka pale wanakumbwa na tabu, ili wajapata wa hata msaada mmoja. Ripoti ya Juma Msompo, mengi usidiontu yafate na bibi Madeleni Waila. Mvua iliyoonyesha sehemu za Fungurume siku ya sita hii, matukio yake ni makubwa mno, amehakikisha mkuu wa situ wa pale Fungurume zaidi ya nyumba mia sita mojawapo imebomoka na ingine imechuguliwa, pa zao masomo munane ya msingi na somo moja ya sekondari, kanisa mbili na kituo moja cha afya vimeanguka. Ofisi ya serikali inayoshughulikia jambo la majengo imemaanisha kwamba watu makumi mbili na zaidi wameumia, miongoni mwao watu watano wameumia vikali, wanalindwa kwenye kituo cha afya. Mkuu wa siti wa pale Fungurume usema kama matukio haya imesababisha jamaa nyingi kukosa Nyumba. Bali pande za Kolwezi, habari ni kwamba mwanamke mmoja amefariki baina ya kuangukiwa na ukuta wa nyumba. Nayo maeneo ya Pweto, upepo mkali wa mvua umezamisha meli iliyochugua miziko na iliyokuwa pwani mwa ziwa Mwero. Kwenye meli hiyo kumepatikana pia vikartasi vya muhimu vya teritoria tokea Lubumbashi madene waila rejio kapi Jimboni Manyema, mjini Kindu, wanafunzi waliandamana leo hii asubuhi. Ni wanafunzi wa mashule tatu ya sekta ya dini Katolika ambao walikumbwa na asira wakati walitambua kama walimu wao kufika kuelemusha na kufika kazini kinyume. Ni kama vitu vingi viliharibishwa e, na pia watu mbili waliumizwa. Ripoti ya jedone tumba mobile mengi sijont yafati na rigobere yuma. Ndwani yote imeanza pa saa moja na nusu kunako masomo tatu mfululizo ya kikatolika mtaani Kasuku. Ni Mapendano tuendelee na Mikelenge. Walimu wa masomo haya waliahidi kugoma kazi kama wakufaulu kwenye mahitaji yao kwa serikali ya Jimbo, ni kama vile usawa wa mshahara kuheshimu tarehe ya kupokea na bareme ya mbudi. Ni hivi hawakufika kazi leo, kufuatana na duru ya wanafunzi. Nikiisha kuona kama walimu hawakufika, ndio walienda barabarani, wakafika kulisema tumaini na koleji nano na kuwakaza wote watoke shuleni hapo. Wakaenda kwenye shule zingine ya msingi na sekondari wakatupa mawe. Matukio ni hasara nyingi kunako shule mbalimbali mbali, na wanafunzi wawili waliumizwa. Kwa jumla hakukuwa masomo Nako shule za serikali ni. Kwa hiyo mkutano mkubwa umefanyika kati ya mawaziri wa masomo, waziri wa kazi ya serikali na kundi la kutetea haki za walimu toka Kindu. Ni mimi Rigoberi Umandwani wa lumba Radio Ukapi. Viongozi na mashirika ya masomo ya kiprimari, sekondari na ufundi ya sekta ya serikali walikutana leo mjini Goma. Chaba ya mkutano wao ni kuchungua maswali yenye kugawa pande zote mbili na ambazo ndio msingi uliosababisha hatua ya mgomo wa kazi na walimu, mgomo ulioanzishwa tarehe makumi mbili Oktoba mwaka tunao. Katika maoni yao, walimu wanahuzunishwa na gisi wenye kuhusika na pesa za walimu wanazigusa kisirisiri na kuandaa na pia kazini na kuwatuma kazini walimu kiolela na pia kufanya lolote wanapenda na kupokea pesa kutoka kwa wazazi katika hali ya magendo. Ripoti ya Silvestre Kilolo, Mengi Silion Tuyafati na Benard Nyangi. Uchelevi wa malipo ya mishahara ya mwezi Septemba na Oktoba za walimu na pia marekebisho ya mshahara huo ndizo madai ya walimu wa mashule za msingi zilizo za serikali katika sekta zote mjini. Ombi hizo mbili zafuatiliwa na tuhuma za watetezi wa walimu dhidi ya viongozi wa shule hawa wanatuhumu viongozi wale kuondoa kazini zaidi ya waalimu 78 na wanaomba waalimu wale warejeshwe kazini, mbele masomo yaanzishwe upya. Madai hayo yote ni chanzo cha vurugo zinazoripotiwa siku hizi kunako mashule mjini Goma. Mkutano wa siku hii ya kwanza ulirahisisha viongozi wa mashule kuelewa vyema ombi za walimu kwake, Askofu Kita kordonata wa mashule za kikatoliki katika diosezi ya Goma. Baadhi ya madai hayo ya kubaliwa, ila kuhusu walimu waliofutwa kazi, Askofu Kita anabaini kwamba swala hilo litachunguzwa. Kwa masuala mengine, watetezi wa walimu wanasubiri tangazo cha serikali toka mkutano unaosubiriwa siku hii ya pili. Goma, Bernardi Yangi, Radio Kapi. Msemaji wa kundi la walimu wa Mwanda na akiwa pia msimamizi mkuu wa shirika la walimu Sinekate alijulisha kama walimu wa masomo ya kiprimari ya sekta ya serikali katika mtaa wa Mwanda walichukua leo hii hatua ya, ya kugoma kazi liyapata mashule makumi tatu na tisa ya kiprimari ndiyo yenye kuelekewa na hatua ile. Ndivyo alijulisha Bwana Augiste Mulundanam. Walimu wa Mwanda wanafurahishwa na mpango uliochukuliwa wa kutolipa watoto wa masomo ya kwanza na ya pili na ya tatu ya kiprimari wasilipe pesa. Walimu kwa upande wao wanaomba serikali iwape pesa inayogomboha hatua hiyo iliochukuliwa wa ilio kwa kutolipisha watoto pesa, ni kusema kama pesa walimu waliokuwa wakiipata kutoka kwa wazazi na zaidi ya pesa za uongozi wa mashule. Ogise Mulundama alihakikisha kama walimu huenda kuchukua hatua ya kuanzisha upya masomo wakati serikali itajibu kwa ombi lao. Kiongozi wa division ya EPSP Mwanda alisusha kama alisikia jambo lilo, lakini bado kupata ripoti kiserikali. walimshazi makumi ine kutoka katika nchi za Afrika ya Kati na Angola, wakiwamo wa Kongomani kumi na tano wanashiriki semina kuhusu kuwatunza vijana na wakubwa wenye kukumbwa na magonjwa na pia wanawake wenye kuzala wenye kukumbwa na sida. mwisho wa semina ile ya mafunzo inayoandaliwa na OMSN kusema muungano maungano wa kusika na afya kila mshiriki wa semina ile atafanya mpango kwa kutuma kunako OMS juu ya usaidizi kifedha. Mganga Augusteo Kingi msimamizi wa Pendemelesi alijieleza kuhusu shabaha na matokeo ya semina ile. Yupo mbele ya mikrofoni ya Prince Musumba Kandala wenye umri wa kwanza ujana nao wanapatikana mbele ya hatari sawa, watu wote sawa, magonjwa ya uzazi, ya kuambukizwa, ya moyo, kutosha magonjwa chache, lakini wapo mbele ya hatari ya magonjwa yote ya mtu. Tunaongoja ni kusema waliofuata mafunzo haya wawe na uwezo unaostahili kwa jinsi, kama wanarudi nchini mwao, watolee usaidizi kwa wizara zao za afya, ili mbinu za mpya ziingizwe katika mpango ya kazi ya taifa zao na kuta Umejulishwa lewi iki serikali hapa mjini Kinchasa, mashindano juu ya haki za kimataifa kuhusu hali ya kiutu. Ni komite ya kimataifa ya msalaba mwekundu CICR kwa kifupi, ndiyo inaandaa mashindano yale. Wanafunzi kumi na ine wa kutoka katika mayunivesite saba ya jamhuri ya Kongo kidemokrasia wanashiriki kwa mahitiano yale ambayo shabaha yake ni kuwapata wanafunzi mbili wa universite moja kwa kusimamia jamhuri ya kongo kidemokrasia kwa ngazi ya kimataifa. Mashindano yale yataelekea nini na pia seisere inayo shabaha gani? Wanafunzi wale tuwakumbusheni, kumi na nne, wapo katika somo la kwanza ya la lisansi unako waki yaani dr ripoti ya nadini fula mengi sijioni yafate na mwandishi wetu Jean Desire Kanyama. E, pamoja na kazi yake ya ukingo na usaidizi wa wahanga wa vita na wa vitendo vya nguvu vya ndani, kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu ina uwezo pia ya uchungaji na uelemushaji wa haki ya kimataifa ya kibinadamu. E, ni sababu ya hiyo ndiyo CICR inatumika tangu miaka mingi na mauniversiti kwa kutimiza mafunzo hayo. E, pia ni kwa hiyo ndiyo CICR iliandaa kwa mara ya kwanza katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo madai ya aina hiyo. Wahudhuriaji ni wanafunzi kutoka mauniversiti saba za jimbo ikiwa ni jimbo la mashariki Ikivu zote mbili, Kasai zote mbili, Kasai Katanga na Kinchasa. Katika hotuba yake Waziri Mashako Mama alionesha lazima ya mashindano hayo, sababu wanafunzi watapokezwa mafunzo kuhusu ukingo na nchi hasa sana mashariki ya taifa ambako ubakaji unaendeshwa. E, jambo ingine ni kusema uongozi unaundwa na maprofesa na wajuzi wa kimataifa wa haki ya kibinadamu. E, kwa mjibu wa Franz Ronchestan, mwakilishi wa Seiser samani itakao telewa ni ya mfano, maana yake mshindaji atahudhuria katika mikutano mingine ya kimataifa. Ni tarehe kumi na saba Oktoba ijayo ndiyo matokeo atatangazwa. Maoni kuhusu kazi ya mwanabunge katika mipango juu ya heshima ya hatua za kimataifa kuhusu haki za binadamu ndiyo yalichunguzwa leo hii katika mkutano wa siku mbili ulioandaliwa leo na wanabunge wa bunge la taifa na pia kwa wazee wa baraza la bunge kunako Serkle Francais hapa mjini Kinchasa. Mkutano ule unaandaliwa na chumba cha umoja wa kimataifa chenye kuhusika na haki za binadamu. Shabaha ya mkutano ule ni kuzidisha elimu ya wanabunge na wazee wa baraza la bunge la taifa kwa kuwahimiza juu ya haki za binadamu, ili wachague sheria muhimu ya kuheshimu mipango yenye kuchukuliwa na jamhuri ya Kongo kidemokrasia juu ya haki za binadamu. Na ni hapo tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili, kwa niaba ya fundi wa mitambo eritiesidi ya kale. Na na mama Luzito Noel Kabambi alishiriki nasi katika habari hiyo. Na waandishi wetu wote Dunia Mkonda Milemba wanapigia ksanti sana. Mangaribi mema, oh,