Kumefunguliwa leo hii kazi za ujenzi upya wa barabara poa poalu, sherehe iliyosimamiwa na rais wa jamhuri Joseph Kabila Kabange ambaye alifungua kiserikali kazi huenda kufanyika na uhusiano wa Japani. Bukavu ni mji unaowapokea wanawake kutoka mahali mengi ulimwenguni. Kwa maandamano ulimwenguni ya wanawake wazuriaji, walichungua wa leo hii maoni kuhusu kazi za wanawake. Bibi Miriam Nobre, kiongozi cha chumba cha kimataifa cha maandamano ya wanawake, ataeleza mengi baadaye. Jimboni Katanga, wavuvi makumi nne na sita wakongomani wa Pweto wanafungwa tangu siku ya tatu na askari polisi wa Zambia wenye kuhusika na mipaka. Wanastakiwa kuingia kwa upande wa Zambia kwa uvuvi wa samaki katika ziwa Mweru. Oh, habari kamili Kulifunguliwa leo hii hapa mjini Kinshasa kiserikali. Kazi ya ujenzi upya wa maendeleo ya barabara ya Avenue de Poilu lur hapa mjini Kinshasa, kuanzishwa kiserikali kwa kazi zile, imefunguliwa pa nafasi po matete na sheria ilipitikana pale fanyi kazi iliyoweza kufunguliwa kiserikali na rais wa jamhuri ya Kongo demokrasia Joseph Kabila Kabange mbele ya viongozi vingi vya siasa, e, udiplomasia na pia kisiasa wakati muhimu iliyoanzisha sherehe hiye ni nukta tatu. Ripoti ya mimi Mulungu Mengi studioni tuyafata na Spedi Mwamba Muvi kutoka Kalemie. Hotuba ine ilisomewa kwa kumaliza mkutano huo, gavana wa jimbo la Kinshasa, mjumbe wa kiwanda cha kitano ausikaye na kazi, balozi wa Japan nchini in Kongo na waziri wa ujenzi, wote kwa namna yao walileta faida ya njia hiyo kwa uchumi na hata kwa watu. Baada ya hayo Ilifika wakati wa kuzindua kwa kazi na Rais Joseph Kabila mwenyewe. Ilifika wakati pia wa kutembelea kwa kiwanda cha ofisi ya kazi ihusikayo na kazi ya kutengeneza mifereji, kituo cha kampuni la kitano itakayokamilisha kazi hiyo. Mwisho wake, balozi wa Japan na kordonata wa chumba cha waziri wa ujenzi walikutana na wapasha habari. Kazi itandaliwa na mfuko wa dola ya Marekani milioni makumi matano na saba. Kazi itakayogusia kutengenezwa kwa majengo ya zamani, mifereji na fasi ya kupitia watu kunapangiliwa, pia fasi ya watu kuchungilia magari na hata vituo vya gari. Kazi hiyo itaanzia kilalo cha matete kwenye barabara la 14 ya pili, itaendelea barabara la 14 mpaka kituo kikubwa cha tren, na hiyo tangu mwezi wa pili mwaka ujao. Wilayani Ituri, jambo la kuchunga mafuta ya taa inawahuzunisha kundi la Ekitase, shirika lenye kutetea maendeleo ya haki za kiutu katika site ya Bunia. Utambua kama idadi ya gari kubwa yenye kusafirisha petroli zinaleta woga katika site hiyo ya Bunia, woga wa kukumbwa labda na msiba kutokana na moto wenda kuwakishwa eh, na petroli na pia esansi. Huzuni ile ilijulishwa na kundi Ekitase kupitia tangazo lao la upashaji wa habari juma jana. Shirika lile, Ekitase, linahuzunishwa na isi viongozi ya mji wa Bunia wanaachilia hatari ile pembeni ya raia, woga wanawakumba. Ripoti ya Jean Paul Basila, mengi sizoni tuyafuate na izake yope yu hapa Bunya ni tangu mwezi moja, malori kubwa kubwa zenye kubeba mafuta ya gari zimejaa kunako pande zote za barabara, wamesubiri kulipa kodi kunako ofisa ya duan. Mwakili mate kamanda ya shirika ya Kitas ameona kwamba wakaaji wamekuwa katika hatari ya kifo. Kiongozi wa wilaya makamu mwenye kuhusika na uchumi pia fedha, naye pia ametambua hatari huo na amenena kwamba tayari solution yamepatikana, lakini avoweka ya restriki. Ameshtumu kuona madereva wanaendelea kupiga chakula chini ya magari zao. Amesema kwamba kumechaguliwa o mahali kwenye magari hizo zitaanza kusimamishwa ni ngambo za jiji Dele, ni eneo yenye kuwa ya kampuni Okimo, ya Ukimo, na viongozi ya Kimo wameambia wenzao wafida kwamba wataanza kulipa eneo hiyo kila mwezi kwa kutumia lupango toka Bunya. Mimi ni Jean Claude Loki, Radio Kapi Samani. ilikuwa pale Isaac Remo, hapana Isaac Yemo, ni pale Jean Claude Loki kazi za wanawake ndiyo maoni yaliyochunguzwa leo hii kisha mchana katika kundi ya paneli ya ine ya kitendo cha tatu cha kazi za maandamano ulimwenguni ya wanawake mjini Bukavu iliyoanzishwa tangu siku ya tatu. Maoni kuhusu kuunga mkono kazi za wanawake, hatua kufikilia kwa malipo ya deni ya Kongo na manufaa yake juu ya maisha ya kijamii ya wanawake, makubaliano huru ya kiuchumi na mashirika ya Afrika na manufaa yake juu ya maisha ya kila siku kwa wanawake kwa jumla. Ipenda kuchungua namna gani kazi za mwanamke huenda kuwa nyepesi na ya kulipwa. Bibi Miriam Nobre, kiongozi cha chumba cha kimataifa cha maandamano ulimwenguni ya wanawake, yeye ya alitoka Brezilia na yupo mbele ya mikrofoni ya Astrida Mujinga. Tutajulisha kwa urefu maoni yetu kuhusu uchumi ya wanawake. Unajua, kupitia maana kazi yote ya mwanamke ambayo haionekane ni kwa mfano kazi ya nyumbani, za mashamba, kazi ambazo watu hawataki kutambua, tunataka kuionyesha wazi na ni ya muhimu kwa jamii. Hali hiyo siyo duniani, mshahara ya mwanamke unabaki mdogo kulingana na ule wa mwanaume, na tofauti kati ya wanawake weusi na wazungu ndani ya nchi za kaskazini. Na ni hizo tofauti ndizo tunataka kupinga, kwa mfano kuhusu mshahara au haki, lakini na mazidio ya mwanamke Ulimwengu mzima unasherekea leo siku ya tano tarehe kumi na tano Oktoba, sikukuu ya mwanamke mkazi wa kijiji. Mjini Goma, jimboni Kivu Kaskazini, sikukuu ilisherekewa katika hatua ya maoni hayo: unabaka mwanamke, unabaka mama yako na dada yako. Tunahitaji tu amani na usalama wa mji wetu, mazao ya mashamba yetu yanaporwa na ya kutufanya kuwa maskini. Maoni hayo ndiyo yalisemwa, inaweza kusomwa katika kila kitambara ambacho kilipeperushwa na yapata mamia na mia ya wanawake wa vijiji wakiwa kashirika katika rompue bdgel. Tumsikilize mmoja wao akijieleza. mimi naitika na jina ya Kavira Chandoera, natoka mteritoare ya Beni na kuja sherekea kusiku kuu ya mkulima lakini haiko kusherekea ya ya furaha tu, ni ya magumu tu kwetu mteritori ya Beni. Kwenye kunatokea vyakula, barabara zinaharibika, nzo soko inakataa sana kwa juu tunaikala mbali kusoko. Saki moya ya saki ilo ni 3 dolari ya bunga, ile yote ni magumu. Siku gani tutakomalisha tena? m -m na ile mutoto na ile 3 dolari ubia huko tatoka dawa daa, na namna gani mwenye nakuya vibeba kukinga, nzo mwana ajipimiaka, nzo mwana zipatiaka bei. Hatuna cha kusema chakusema, hmm. Mama mkulima, wakula naishi na tabu, ukapata pesa ndio utapata chuvi, maana dawa ya mtoto hautapata. Watoto wote wanaikala juu ya kukosa nani, minerval ya kulipia watoto <tip> wavuvi wa samaki makumi ine na sita wa Pweto jimboni Katanga wanafungwa tangu siku ya tatu na askari polisi wenye kuhusika na mipaka wa Zambia. Wavuvi wale wakongomani wanastakiwa kuingia katika eneo la maji ya ziwa Mweru kwa upande wa Zambia kufatana na maoni ya kiongozi cha mta wapweto Wavuvi wale wa Kongo kidemokrasia walikuwa wakivua wa samaki ndogo ndogo, mara hapo wakajikuta wanapatikana kwa upande wa Zambia. Shauri la usalama la mta wapweto lilijelekeza katika jimbo la Zambia Luapula kwa kuo iliwafunguliwa lakini haikuwezekana. Basi tusikilize maoni ya bwana Ngombe Mwambi, kiongozi wa mtaa wa Pweto, maoni ya kunukuliwa na mwandishi wetu Madeleni Waila. pamoja na nchi ya Zambia tumesahihi mkataba uliyesema kwamba wakati kila nchi itafunga mvuvi aliyeingia kwa kimagendo ndani ya nchi ingine, upande wa Zambia kama vile wa Kongo, mvuvi huyu apeleke nchini kwao na ni huko kesi yake itafatiliwa lakini imetushtusha sana kuona kutoheshimiwa kwa mkataba huu upande wa Zambia. Kama kunakuwa wakongomani waliofungwa pale ziwa Mweru kwa kuwa wametambuka mipakani mwa Zambia, na hawa wanalazimishwa kuingizwa katika kifungoni miaka tatu, mbili ama moja. Kweli jambo hili hatukubaliani nalo hata kidogo. Ulimwengu mzima wa kumi mwaka tunao sikukuu ya uvipofu watu wasiona. Siku kuu ya leo ilitolewa na kwa vipofu na umoja wa kimataifa, maoneo yachaguliwa kwa sherehe ile. Ni mimi sione, lakini naishi Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia, naovipofu watu wasiona elfu moja mia nane na kumi na nane kulingana na idadi iliyotolewa na uwaziri wa mambo ya kijamii. Tumsikilize Ferdinand Kambere, waziri wa usikai na mambo ya kijamii mbele ya mikrofoni ya Jules Charte Menga. Ni kusema kama sio sababu mtu ni kipofu anastahili kukata tamaa. Kungali uwezo wa kusaidia mtu huyu kupitia majifunzo ya kikazi inayoelekea mlemavu wa namna hiyo, ili aingie ndani ya jamii na uwezo wa kumwona asaidie nchi kwa kazi ya mikono yake kwa kazi ya maendeleo, kusoma. Kama watu wote tunajua kuwa watu hawa wana namna yao ya kipekee ya kusoma, ya kuandika, wanao uwezo wa kutumika kama wengine. Hawapashi kukata tamaa, wao pia ni watu kama watu wengine, wenye uwezo kama watu wengine. Inayoombwa leo ni serikali kujua kuwahudumia iwezekanavyo, ili wapate majifunzo ya kikazi na waendelee kama watu wote na ni apo utakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Dedone Nyangasa na Bibi Noe la Luzito Kabambi, alitayarisha kipindi hiki na waandishi wetu walioshiriki, Dunia Mkunda Milemba wanaotakia mwisho wa juma njema. Aksanti kwairi. <laughs>