Uh, oh, tunawasalimu ninyi wote wenye kuwa nasi njiani mwa anga ufata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza fateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinshasa. Serikali ya Jamhuri ya Kongo Demokrasia inatupilia mbali maoni ya muamuzi mbeleji Van Welkemunesen ya kuomba serikali ilipe kila siku elfu 25 ya euro kwa korti kuu ya Brussels kama mwili wa marehemu Armatunguli haurudishi kwa jamaa lake. Waziri wa mambo ya upashaji wa habari la Mbele Mende anapiga kichwa na kusema kama haiwezekani. Jamhuri ya Kongo Demokrasia ingali bado inategemea nchi za kigeni katika sekta ya malisho, ingawaje utajiri wa anao kuhusu milimo. Hayo ndio yajulishwa leo na msimamizi wa Umoja wa Kimataifa kuhusu malisho, wakati wa mkutano wa usalama wa malisho bora. Mjini Kalemi mtoto mmoja alifariki na wengine makumi na saba kuumizwa vikali sana. Hali hiyo ni kinyume kibaya cha mvua ya maji ilionyesha na kuangusha paa ya nyumba iliyoangukia watoto masomoni. Habari oh, kamili. Serikali ya Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia inatupilia mbali maoni ya mwamuzi Mbeleji Van Newelkenuisen ya kujulisha kama Jamhuri ya Kongo inapaswa kulipa na kurudisha mwili wa marehemu Alma Tungali Tungulu kwa jamaa lake. Kama irudishe mwili ule kila siku, inapaswa kulipa euro elfu makumi mbili na tano kila siku. Katika mkutano wake wa leo na wapasha habari, waziri Lambele Mende alihakikisha kama serikali ya Kongo haiwezi kulipa kunako kurti kuu ya Brussel pesa zile kila siku inayopita bila kurudisha mwili wa mrehemu Almatunguru kwa jamaa lake. Jueni kama ni tangu siku ya kwanza tarehe kumi na moja mwezi wa kumi mwaka tunao ndipo sheria ya ubeleji ilichukua hatua ya malipo ya serikali ya Kongo ya ero elfu makumi mbili na tano. Lambele Mende aliweza kubadilisha maoni, muyasikilize mbele ya mikrofone ya Hatua ya mwamzi wa ubeleji haina mafaa, ndivyo alisema waziri Lambert Mende, sababu inaharibu uchunguzi unaoendeshwa dhidi ya swala la marehemu Armand Tungulu. Msemaji wa serikali anasema tena sheria ya ubeleji inatenda kinyume ya sheria ya Umoja wa Mataifa yenye inahakikisha usawa kati ya taifa mbili huru katika kipengele chake cha pili, na hakuna kitu kinachoruhusu mwamzi wa ubeleji kutoa oda kwa sheria ya kongo yenye kuendesha uchunguzi dhidi ya kuwawa kwa mwananchi wake hata kama a makao yake katika ufalme wa Ubeleji. Na waziri Mende anajiuliza kama mjane wa Tungulu alikuwa afika mke wake halali kwa kuomba maiti yake. Anakumbusha kwamba sheria ya Kongo inangoja mtu mmoja wa jamaa yake kwa kutambua hakika maiti ya marehemu, na serikali inatayarisha pia mashtaka dhidi ya wakuu na serikali ya Ubeleji mbele ya vituo vya sheria vya Kongo, alisema tena msemaji wa serikali. Na kwa mwisho kuhusu swala la Generali Foste Munene, Lambert Mende anabadilisha masemi yake, yeye alialikwa na kijeshi na baadaye alikimbia na sasa anapatikana wapi katika ulimwengu, alisema Lambert Mende. Alikuwa pale mwandishi wetu Jean Desie Kanyama, katika ripoti kuhusu mkutano wa Lambert Mende, wazia usikani wa upashaji wa habari, mkutano uliokuwa na ripoti ya Jeff Ngoi. Habari kutoka katika jimbo la Kivu ya Kaskazini usha kama Uganda ilirudisha jana sehemu ya eneo la mtaa wa Beni uliokuwa ukidaiwa kwa raia kwa upande wa Uganda ni tangu zaidi ya miezi 2 mtoni libiria payapata kilomita makumi sita mashariki mwa Beni ambao ni mpaka kati ya jamhuri ya Kongo kidemokrasia na jamhuri ya Uganda ilitiliwa kwa makusudi tangu kusini chake, kisima chake na watu wa Uganda wasiotambulikana payapata hektari makumi mbili ndani ya Kongo kwa manufaa ya Uganda. Eneo lile lilikuwa la wazaliwa wa Uganda, japo ni la Kongo kidemokrasia, walitumia na kuweza kulima mashamba. Kisha mazungumuzo kati ya viongozi vya Beni na vile vya Kasese Uganda, ndipo walikubaliana kwa kuweza kurudisha eneo lile. Tumsikilize bwana Juste eh, Mukanya kiongozi wa mtaa wa Beni, akiwa njiani mwa simu na mwandishi wetu Bernard Nyangi. Tulikutana na viongozi wa DC ya Katese na chef de secteur wa Ronzori na chef de poste wa Katindi, pamoja tuliona ya kusema kweli kweli, ile maji baritia pembeni, na pamoja tulibeba mipango ya kurudisha maji fati hayo ya zamani. Shida tumetoka kutatua, imeisha hapo, eh, takua tena fuyo. Nadhani eh, eh, wandukwetu wa Ganda na wakongomani wanajua pamoja kusema eh, tuko nchi mbili pembeni inapaswa sikale vizuri, na kama shida tutatoka si kote ya Kongo eh, tupima pamoja kukutana na wa wakote ya Uganda kuimaliza. Na vile vile, kama sisi inatoka ile kote ya Uganda pia tunakutana na tunaimaliza, bwana. <tune> Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia ina ngoja na mengi kutoka ugenini katika sekta ya vyakula, na hiyo ingawaje utajia nao maoni yao yajulishwa leo siku ya ine na msimamizi wa Umoja wa Kimataifa kuhusu malisho ni hiyo. Ilikuwa wakati wa mkutano juu ya ukingo wa vyakula, mkutano ulioandaliwa na shirika la Danua, eh, Dan Church Aid pamoja na chumba chenye kuhusika na mipango ya haraka kunako SSC kanisa la Kristo nchini Kongo ya Kidemokrasia. Basi wazuriaji kwa mkutano ule walijusha kama inafaa mipango nyingi ichukuliwe kwa maendeleo ya milimo na pia ufungo kwa kupinga bila shaka umaskini wa raia Mkutano ule ulichungua na kusikia na kuweza kuchungua mambo mengi mengi ya kuweza kuendelesha hali ya mlimo nchini. Ripoti ya mimi ngumba mlongo mengi sidioni na Jean Desire Kanyama. Kwa mjibu wa kiongozi wa mipango ya usalama wa chakula wa shirika la Dan Church Aid, mkutano huo unaruhusu kufikiri kuhusu magumu ya watu wenye kuishi katika hali ya ukosefu wa chakula, ndiyo inayofasiria mwito wa umoja kwa kupinga njaa na ndiyo jambo litakalozungumziwa siku kuu ulimwenguni ya mwaka tunao. Kiongozi wa kanisa la Kikristu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alitia nukta dhidi ya usawa kwa wote. Marini Bodo alidai kutolewa malisho kwa watu wote. Alikumbusha kwamba maelfu ya watoto wanakosa chakula ijapokuwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ina eneo nyingi za kilimo. Mahitaji hayo yote yalisikilizwa vizuri na waziri wa kilimo aliyefungua kiserikali mkutano huo, Norbert Basengezi Kantitima alisema kwa kupinga hali hiyo, inaomba kuongoza mpango mbalimbali mbali ya kutimiza. Maana yake wafadhili wa taifa na wa kimataifa wanapaswa saidia vipindi vyote vya kazi za kilimo tangu mwanzo wake hadi mwisho, yani utumiaji wa matunda kupitia usafirishaji ukingo ukugeuzwa na kuuzishwa kwa vifaa vya kilimo tubaki mjini Kinshasa kwa kuweza kuwajulisha kama wapasha habari na wanamemba wa mashirika ni wenye kuelimishwa juu ya mipango ya kupinga tumbaku, wanapatikana katika semina kuhusu gisi ya kuelewa hatua za kuchukua ili waweze kupinga mambo yale. Semina ile ilianzishwa leo siku ya ine, na inaandaliwa na mpango wa taifa wa kupinga utumivu wa tumbaku na hata pombe kali. Muda wa siku mbili wa uzuriaji, watabadilishana maoni ya pamoja kwa kupinga tumbaku na, na kuwaingiza wapasha habari katika mpango ni karibu watu milioni sita ndiyo wanakufa kila mwaka kutokana na hatari za tumbako. Hali hiyo inaomba uhimizaji wa sana na lazima ya kujulisha makubaliano ya shirika la afya ulimwenguni kuhusu mpango wa kupinga hatari za tumbako, ikiwa makubaliano hayo tayari yalikubaliwa na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Inaomba uchunguzi wa tumbako ukubaliwe na kila mtu, siyo sawa usumbufu, lakini sawa hatua yenye lengo ya kukinga raia, ndivyo alisema kiongozi wa mpango wa kupinga hatari za tumbako kwa kufikia kwa hiyo ni ya lazima kutumika anawapasha habari, alisema Rigobert Mbuyu Muteba. Kwa hiyo wanapashwa pokea mafunzo wenye kutumika katika sekta ya afya ili washiriki katika mpango huo, hata kama ipo walali. Tumbaku ina hatari nyingi zenye yaziombe upuuzi. Tumbaku inaua na inafaa watu wote wafahamu hivyo, na inasababisha magonjwa mengi sawa cancer, magonjwa ya roho, ukosefu wa uzazi na kadhalika. Mkutano huo wa Kinshasa uliendeshwa kisha wengine wa Cameroon, Botswana na Senegal unashaba. Kwa mujibu wa T Armstrong ya kushimika mpango wa uchunguzi wa tumbaku barani Afrika na kuunda pia mkusanyiko wa pasha habari kwa kupinga hatari za tumbaku. <tune> Kaskazini ka, mwa jimbo la Katanga mjini Kalemi, mvua ya mawe ilisababisha kuumizwa kwa wanafunzi makumi na saba, mifariki, na saba mmoja amefariki na waine wengine waliweza kuwa katika hali mbaya meja sana. Basi katika mji wa m, amisi ni kusema pa kilomita makumi na tano kwa upande wa barabara ya Bendera kaskazini mwa Kalemi, paa ya shule lile lilibebwa na upepo na kuweza hivi kuvunja upande mwingine ukuta za nyumba ambazo ziweza kuangukia watoto. Mkuu kiongozi wa shule lile anatoa mwito kwa usaidizi. Mengi tuyafuate na SPD mwamba mubi. Ni jumla ya watoto makumi mawili na saba waliojeruhiwa wanaoendelea kupata matibabu kwenye kituo cha afya wane kati yao wako katika hali mbaya, wengine waliojeruhiwa kidogo wamebaki pale kijijini cha Amisi. Pepo iliyozuka wakati wa mvua iliwastusha watoto wakati wa majifunzo yao. Mganga Kenga anayehusika na chumba cha wanaopasuliwa anajulisha ya kwamba matunzo yanaendelea vizuri na hata uchunguzi wa kiganga unafuatiliwa kwa juhudi pale kijiji cha Amisi. Hali ya mambo ni ya kuleta huzuni. Vyumba vyote vya masomo vilivyojengwa mnamo mwaka wa elfu mbili na sita na shirika la IFESH vimebomolewa hata kufikishwa chini kwa pepo na paa zao kutupwa mita makumi matatu hivi mbali. Na masomo kuna pia paa za nyumba ya kanisa la Ngaringans iliyobebwa na hata kutupwa mbali na kanisa. Direkta wa shule hiyo anaomba msaada wa haraka kwa wakubwa wa serikali. Bwana Laurent Kilupula anajulisha ya kwamba mwaka huu ni zaidi ya watoto 315 hivi wanaopokelewa darasani. Masomo inayoanguka inapoteza pia vifaa vyote vya kazi, vyote ni vya kuanzisha kupya. Tokea kijiji cha Amisi, mimi ni François Xavier Mibe kwa niaba ya Redio Kapi. Wenye kutumika katika sekta ya madini katika majimbo tatu ya mashariki mwa jamhuri ya Kongo kidemokrasia walirudi mahali pao siku ya pili iliyopita, na hiyo nikiisha kukutana pamoja hapa mjini Kinshasa na uwaziri wa madini kuhusu kukatazwa kwa kuchimba madini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Katika tangazo alilolijulisha kwa Radio Okapi, Gistave Omba, mmoja wa wanabunge la taifa wa jimbo la Manema, anajsha kama mkutano wao hao kufaulu kitu kidogo kwake. Gistave Omba ni kundi la MP, wakiwa kundi la MP lipya anatoa mwito ili serikali achungue yale. Tumsikilize mwanabunge Gistave ambayo yupo mbele ya mikrofone ya Jose de Shard Temenga. sisi tunaona ya kwamba population raia wenye alipatia ile pouvoir ikumwenyi e, kuteswa so sana, kwani ile mesure ilichuguliwa sans pour autant kujua hali gani wa raia wako naishi katika ile mamilie zao. Unajua ya kwamba leo materitware zote fasi madini inatoka katika province ya Maniema, katika province ya Nord Kivu na Sud Kivu wako katika hali mbovu hakuna njia na kazi kidogo unaobaki nayo ni kazi ya minere. Guvernema haikufanya hata nguvu mmoja kwa kuwafungulia watu njia, kwa gisi wafanye vile vile kazi ya mashamba na waache kazi ya ile ya maminere. Wanaacha watu katika hali mbovu. Ndege yenye kuletea watu chakula, kuletea watu madawa na vitu vya lazima juu ya kuishi ya watu haifike tena, watu katika hali ya mbovu. Tunaomba kwa guvernema yetu na rais wa Kongo, kama kweli anapenda wakongomani wa este wa Kongo, ingefaa atoshe ile