Habari zetu dunia mkunda. Wapenda wasikilizaji wa habari wa zetu katika lugha bora la Kiswahili, tunawasalimu na kuwatakia usiku mwema. Kwanza pateni mtasara wa habari zenyewe. Bukavu, maandamano ya kimataifa ya wanawake yalianzishwa leo pa saa kenda saa za mashariki mwa Jamhuri saa kumi saa za mji Kinshasa. Maujumbe mbalimbali kutoka katika maeneo mengi ulimwenguni yanashiriki maandamano yale yaliyowasha moto wao, kuna koinstiti jibanda Kinchasa, katika mkutano wa kila juma na wapasha habari na mosku Monusko, leo hii kundi la umoja wa kimataifa lenye kuhusika na kuwasikiliza waliobakwa na kuteswa na kikahaba kwa nguvu, kundi lililojusha kama idadi ya wanawake wenye kubakwa inazidi kuongezeka mashariki mwa Jamhuri. Na wasaidizi wa waganga, yaani wainfirmie, walichukua hatua ya kuwafata waganga katika hatua ya mgomo wa kazi, ndiyo walichukua hatua ya kugoma kazi tangu siku ya tano, kama serikali ya ijibu kwa malalamiko yao. Habari kamili Bukavu. Hatua ya kuanzisha maandamano ulimwenguni ya wanawake mjini Bukavu, jimboni Kivu ya kusini imeanzishwa leo, kama vile ilivyojulishwa maujumbe. Kutoka maeneo mengi ulimwenguni walishiriki kwa sherehe ile ya kufungua maandamano yale pa saa kumi, saa za Bukavu, saa kenda, saa za Kinchasa, kunako Institut Dibanda. Basi kufunguliwa kwa maandamano yale yalianzishwa na hotuba ya mwanzo iliyosomwa na bibi wa rais wa jamhuri bibi Olive Lembe Kabila mbele ya umati kubwa wa watu wengi wakiwamo wanawake. Maandamano yale ya kimataifa ni msingi wa kushimika mipango ya masikizano kati ya makundi mbalimbali ya mbali wanawake na pia kushirikiana kati ya mashirika mbalimbali. Basi mwandishi wetu mbali. a mujinga mwandishi wetu, wetu aliyopatikana kwa konsitia ya ibanda alijusha kama usaidizi kwa vifaa vya upashaji wa habari kuhusu maandamano yale monusco bukavu, ilitoa kwa wenye kushiriki litre elfu mbili makumi na tano ya maji ya kunywa. Safari mbili huenda kufanyika kwa njia ya anga kasika Mwenga ndege la mabawa linalo nafasi makumi kenda kati ya Kinchasa Bukavu iliyotolewa na Monescu na, na ndege kubwa moja ya kuchukua toni kumi ya vifaa ya kusafirisha kunako stande ya sherehe. Kunapewa pia yapata gari tano kwa kusafirisha watu wa chombo cha kulenda pia na chombo cha kuleta moto wa umeme ikiwa kama kuna mzozo Kinchasa, idadi ya vitendo vya ubakaji vinaongezeka mashariki mwa jamhuri ya kongo kidemokrasia, ndio imejulishwa leo Kinchasa. Hakikisho hilo lilijulishwa leo siku ya tatu pana panel la umoja wa kimataifa kwa kuwasikiliza waliobakwa. Ilikuwa katika mkutano wa kila juma na Monisco na wapasha habari mjini Bukavu. Kwa mfano, kundi lile linajulisha kama kila siku ni wanawake kumi hadi kumi na nne ndio wanabakwa na kufikishwa kunako hospitali ya Panzi. Hali hiyo inaitwa ubakaji kwa nguvu, ndio maana waliobakwa wanapashwa kulipwa. Ndilo ombi lilojulishwa na kundi ile. Ripoti ya mimi Engumba Mulongo mengi tuafate sidione na Jean Desire Kanyama katika ripoti yake kundi hilo la Umoja wa Mataifa kwa kusikiliza wahanga wa ubakaji linaomba kurudishiwa haki kupitia malipo na kushika watendaji wa vitendo hivyo. Kundi hilo linaomba tena kurudishwa kwa amani na usalama katika maeneo zote za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ripoti hiyo itaonyeshwa mbele ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, alihakikisha kamisa mkuu Makamo Bikyang. Na tena kundi hilo linaonyesha lazima ya kupinga ubakaji kutokana na kuboreshwa kwa hali ya usalama msingi wake ukiwa katika vita vya kiuchumi alisema Christine Schuler. Wakati mwingine wa lazima wa mkutano huo ni ushuhuda wa moja kati ya waliobakwa, Kizende Onorata mwenye miaka makumi tano na mnane akiwa na watoto saba, alipitisha miezi mbaya akiwa katika mikono ya wahuni wa kundi za silaha. Kwake yeye, mapigano dhidi ya ubakaji yanapaswa anzishwa na aina moja, ni kushiriki kwa wote, yani waliobakwa wala hapana pamoja, wanapaswa tumika kwa kukomesha kabisa ubakaji katika jamhuri ya kidemokrasia Bosco Taganda anapashwa kuwa upesi kufungwa. Ombi hilo lilielekezwa kunako serikali ya Kongo Kidemokrasia na shirika la kimataifa Human Rights Watch. Ilikuwa shirika la kimataifa lile linatetea watu haki za binadamu katika tangazo lake liojulishwa leo isiku ya tatu kiserikali mjini Londres nchini Uingereza. E, Human Rights Watch linastaki Bosco Taganda kushiriki tangu mwezi wa kwanza mwaka huu wa elfu mbili na kumi katika mauaji ya watu yapata kumi kufungwa kufunga watu saba bila. Hata sababu watu ambao wanauawa na kuteswa na Bosco Taganda ni wanaomemba wa jamaa au wafuasi wa zamani wa Lora Nkunda Pagisenyi na nchini Rwanda na Goma, jimboni Kivu ya Kaskazini. Mtafuti wa Human Rights Watch Bibi Aneke Van Woudenberg anasema kama serikali ya Kongo Kidemokrasia inapashwa kuwafunga waliotenda mabaya kuliko kuwacha na kuwakinga. Tumsikilize. Le General une generali Bosco Ntaganda ni hatari kwa amani na kwa wananchi wa mashariki ya Kongo. Na tunawaza ni wakati sasa wa kumfunga Bosco Ntaganda na asio na uhuru sawa wakati huu anaharibu heshima ya mwenendo wa kisiasa wa serikali kuhusu ukosefu wa hukumu kwa mtu yoyote. Serikali <coughs> ya Kongo ilisema ni lazima ya Bosco Ntaganda kwa mwenendo wa amani. a Bosco Ntaganda siye mtu wa amani, ni mwenye kuhatarisha wapinzani wote, ni mwenye kuhatarisha raia, wananchi. Hakuna amani ya kudumu bila sheria. Akijibu kwa ombi la shirika la kimataifa Human Rights Watch, waziri ausikai na upashashi wa habari na vituo vya habari, akiwa pia msemaji wa serikali ya Congo Demokrasia, bwana Lambele Mende Omalanga alirusha kama swali so lile, linapaswa kuelekezwa kwa vituo vya sheria nchini, sio kwa serikali. Lambele Mende Umalanga: Serikali haina mamlaka ya kufuatilia makosa yasiyoambatana na sheria yenye kuendeshwa katika nchi fulani, sababu kuna uwezo wengine unaohusika na mambo kama hayo. Inaomba Human Rights Watch ifahamu vizuri ugawanyo wa kazi za kishirika. Za sheria ni matribunali, vyumba vya sheria ndivyo vyenye kuhusika na swala hizo. Serikali ipashe ongoza makao ya kila mtu siku tatu kisha kuanzishwa kwa mgomo wa kazi na waganga wa Jamhuri ya Kongi Demokrasia, wasaidizi wao waaguzi, yani wainfirmie, wanajulisha kama tangu tarehe 15 mwezi wa kumi wataanza mgomo wa kazi, na hiyo kama serikali haijibu vizuri kwa malalamiko yao. Hayo ndio yajulishwa na shirika la kutetea wasaidizi wa waganga Sulisco leo siku ya tatu katika mkutano wa mkuu. Tumsikilize kwa kuelewa mengi zaidi, katibu mkuu makamu wa shirika Sulisco, Bibi Mari Mbaya Bu. Mbele ya mikrofoni ya Michel Kifinda Ngoi. Mkutano huu wa kawaida ulikuwa wakati wa kuhimiza na kuarifu wauguzi kuhusu mwendo tunaoendesha ni wakati huu kuhusu mahitaji yetu, na tunaweza sema matokeo yake ni kuona mahitaji yetu yalifikishwa tayari mbele ya wakuu wa serikali, lakini hakuna jibu iliyotolewa Serikali yetu inatoa jibu kisha kukaza ombi mara nyingi na azimio tuliochukua ya kusimamisha kazi. Kama hadi tarehe kumi na tano serikali haitoi jibu kwa madai yetu, tutasimamisha kazi. Katika mkutano wake na wapasha habari leo hapa mjini Kinshasa, mzee wa baraza la bunge la taifa Ari Tomas Lokondo, akiwa pia prezidenti wa kundi la wanabunge Inyo Kongolezi Pula la Liberte, akiwa mwanamemba wa MP, alijulisha kwamba umuhimu wa kubadilisha nukta nane za katiba ya nchi ni lazima sana, nukta ambazo iweza kuchunguzwa katika mkutano wao wa makundi ya wa MP wakiwa w wanamemba makumi tano na mbili uliopitika pale Kingakati tarehe nane mwezi wa kumi mwaka 1 Alitoma Lopondo, maoni yake alichukuliwa na Lisha Junior Kamunga. Tangu sasa miaka ine, tulichungua kazi za shirika za majimbo kazi za bunge zimoja za jimbo zinadumu katika fujo ndiyo. <manyang> maana tuliwaza upande wa amp kwamba inaomba kukaza uwezo wa rais na kugeuza kipengele mia moja makumi saba. Tunaomba rais wa taifa, wakati hali mbaya ya kisiasa inahatarisha mwenendo wa kazi za shirika za jimbo, rais wa nchi, kisha uchunguzi katika shauri ya mawaziri na maoni ya seneta na baraza ya bunge, avunje bunge ya jimbo kuhusu kipengele mia moja makumi kenda na mnane kuhusu serikali ya jimbo. Tunaomba na pia ya kugeuza kwa kipengele hicho sababu yenye kupita uh, hapa mjini Kinshasa upande wa bunge ya jimbo sawa jimboni Equateur, katika bunge ya jimbo ni fujo, ni mvurugo peke yake tukiwa tu mjini Kinshasa, tuwajulishe kama chuo INPP chenye kuhusika na uelimishaji kwa matayarisho ya kazi ilipewa leo hivi vifaa vya kutosha kwa mazoezi ya kazi kwa wanafunzi wenye kujifunza katika chuo kile INPP. Vifaa vile vilikuwa ni msaada ya usaidizi vilivyotolewa na jimbo la Italia Turin na chumba cha kimataifa chenye kuhusika na kazi BAT kwa kifupi, basi mjini Geneva. Sherehe ya kupanda vifaa vile ilipitika hapa mjini Kinshasa na msimamizi wa ni vifaa vingi, kompyuta na vitu vingine mengi. Tuyafate na kiongozi wachanpepe Bwana Maurice Chikuyu mbele ya mikrofoni ya Jeff Ngoi. Vifaa hivyo vitatusaidia kutimiza kazi yetu ya mafunzo ya kazi kwa manufaa ya shirika za hapa nyumbani na kwa manufaa ya vijana wanaotafuta kazi, ili tuwe na kazi ya lazima katika nchi yetu lenye tunakosa leo hii. Ni kusema watu wanasema hawana kazi, wanatafuta kazi, lakini wanasababu wakati wa kutafuta kazi kwamba kuna shuti kubwa kwa kupata kazi. Ni ufahamu hakika wa kazi, kwa kupata kazi inaomba kupokea mafunzo na waha. Vifaa hivi ni vya lazima na vina mafaa, sio tu kwetu sisi NPP na hapa kwetu, lakini pia kwa vituo vya jimbo. Naniapo, tunakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili, kipindi cha magharibi, kwa niama ya fundi wa mitambo, e, Diodone Nyangasa na waandishi wetu Leshikinasi Dunia, Mkunda Milimba, ana wapigia. Asante sana, usiku mwema. Oh, kapie, oh, kapie, ayon, oh, <laughs>