Habari zetu dunia Mkunda. Karibuni mm -hmm, wapenda wasikilizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Mmesalimika fateni kwanza mtasara wa habari zenyewe. Jimboni Kivu kaskazini jambo la kuwaruhusu wakaaji wenye kuishi katika shamba la wanyama waondoke linaacha wanabunge wa moja wa, wa jimbo lile la Kivu kaskazini hawasikilizane na viongozi wa ISSN. Ujumbe wa pamoja unapatikana katika mitaa ya Lubero na Beni kuhusu swali lile. Jimboni Kasai ya magharibi huchosha kama tangu mwezi wa kwanza mpaka mwezi wa kenda mwaka tunao wakongomani elfu makumi mbili walifukuzwa Angola. Hao waliingia nchini mwao kupitia jimbo lile la Kasai ya magharibi wengi waliofukuzwa ni wanawake na watoto. Mkutano wa mnane wa mwaka ulianzishwa leo hii hapa mjini Kinshasa kwa lengo la kuchungua gisi ya kuchukua mipango ya kupinga malaria si tu nchini Kongo ya Kidemokrasia bali pia katika eneo la Afrika ya Kati. Habari kamili katika. Katibu mtendaji wa FDLR bwana bwan Kalisembarushimana mwenye kuzaniwa kutenda vitendo vya vita na vile vya kupinga hali ya kiutu katika majimbo ya Kivu ya kusini na kaskazini nchini Kongo ya kidemokrasia mwaka 2009 amefungwa leo hii mjini Paris nchini Ufaransa. Habari hii imejulishwa na korti ya hukumu ya kimataifa ICC kwa kifupi viongozi vya Ufaransa vilimfunga kulingana na barua iliyotumwa na waamuzi wa korti ya hukumu ya kimataifa tarehe makumi mbili na nane mwezi wa kenda mwaka tunao. Ndivyo mejulishwa na tangazo la CPI. Kalise Mbarushimana, anaye umri wa miaka makumi ine na saba, mmoja wa juu ya viongozi wa FDLR waenda kuhukumiwa kufuatana na makosa tano ya vitendo vya kupinga hali ya kiutu na makosa sita ya vitendo vya vita, hasa kuuwana, ubakaji, kuwatesa watu na kuunguza nyumba. Ndivyo imejulishwa na sepei na, sepe na kuhakikishwa pia na yeye Jimboni Kivu ya Kaskazini, mpango wa kuhamisha wakaaji ambao wanapatikana katika shamba la wanyama Virunga. Mpango ule unawagawanya wanabunge na viongozi vya shamba lile la wanyama Virunga. ICCN inahitaji wakaaji wale waondoshwe ndani ya shamba Virunga. Wanabunge wamoja wa jimbo la Kivu ya Kaskazini wanahitaji uchunguzi ufanyike juu ya sheria kuhusu mpaka wa shamba lile la wanyama Virunga. Ni swali lile ndiyo ilituma ujumbe wa pamoja kadha wa ICCN na wanabunge wamoja wa jimbo la Kivu ya kaskazini na wale wa taifa wanapatikana katika mtaa wa Beni mengi tuyafate na Benardi. Nyingi familia zisizopungua elfu tatu mnamo sekta ya Kasindi Lubiria mtani Beni, zingine maelfu eneo la Kevinyongi Muramba mtani Lubero zapashwa ondoshwa toka mbuga. Raia wale wanakuwepo eneo hizo miaka zaidi ya kumi sasa, huko wanaendesha mlimo na kazi zingine, na hata mashirika za serikali zimekwisha kuwepo wanabungi wamoja wanaisi wanahisi kuwa kuondosha raia wale toka mbuga ni sharti kuzue maafa za kiutu ernest kiaviro ni mwanabungi wa taifa mteuliwa beni. wa beni wakati waliunda hii park watu wakukwata elfu mia moja leo watu wanapita milioni na milioni nafaa na tunatafuta namna ya kufanya sheria ya sasa ya kutia mipaka ya maparke yote ya kongo na ile ile lua vitapermetre kwa kusema ukweli kama hapa haiwezi kuwa tena park tupate juhudi ya kutosha Hayo angalau si maoni yake kambibi Rungenera, waziri jimboni wa mazingira. Inchi yetu ilipitia muda mrefu wa uasi, na wakati tunapashwa rejesha mbuga katika mipaka yake, ni sharti tujiswali, raia wanaoishi humo umo walitoka wapi? Hatukufaulu so kumwoji kiongozi mkuu wa ISSN nchini, ila waziri Kambibi anaeleza kwamba ivi karibuni ripoti ya kamishen hiyo itafikishwa kunako serikali ya Congo. Goma, Bernardin Nyangi, Radio Kapi. Yapata wakongomani elfu makumi mbili walifukuzwa nchini Angola tangu mwezi wa kwanza hadi mwezi wa kenda uliomalizika. Wakongomani waliorudi nchini mwao walipita jimbo la Kasai ya Magharibi. Idadi ile ya wakongomani fuku waliofukuzwa nchini Angola inapatikana katika ripoti ya kila juma ya komiti jimboni ya kati ya shirika la kiutu. Wengi ya wakongomani wale waliofukuzwa ni wanawake na watoto ambao kwa sasa wanaishi katika hali mbaya sana. Kwa wakati huu mashirika ya kiutu yanaandamana namna gani ya kuweza kuwasaidia. Ripoti ya bibi ni mengi Kanyama. Kwa yote ni wakongomani karibu elfu makumi mbili waliofukuzwa nchini ya Angola, ndiyo walihesabiwa kunako kituo cha mpaka paka makuu, kati yao wanawake 1450 wenye mimba wakiwa 607 na 878 na huenda walibakwa. Mashirika ya kibinadamu yalihesabu pia zaidi watoto elfu mbili: ya watoto 2000 wa chini ya miaka 5 karibu elfu moja wana malisho mabaya na wenye wenye umri wa miaka sita hadi kumi na saba wenye wasindikizwe. Idadi hizo zilitolewa na kamati ya jimbo ya mashirika mbalimbali mbali kutoka kamati ya wakimbizi wa Kamaku. Wakongomani hao wanafukuzwa mara na mara, ikiwa watu makumi tatu na tano kila juma. Wananyang'anywa vifaa vyao vyote wakati wanawasili, na wapo mbele ya hatari ya magonjwa, ikiwa wengi wanafia njiani. Hakuna msaada wowote uliotolewa na serikali kutosha, usaidizi wa mashirika za kibinadamu. Kamati ya mashirika yanayohusika na mambo hayo ina taarifa ya kupanga iliyofanyika na miradi ya kutimizwa kwa manufaa siku zijazo. Siku mbili baada ya kuanzishwa kwa maandamano ulimwenguni ya wanawake mjini Bukavu, mji Bukavu ambako kutambua matayarisho bora ya maandamano yale, mji unaangara kwa kuwapokea walioalikwa Wakongomani na pia wajumbe kutoka nchi zingine. Vyumba vya sherehe tayari vimeandaliwa kunako Nsiti ya Ibanda, eneo liliochaguliwa kwa sherehe ile. Vitambaa vya kujulisha maandamano yale yanapeperushwa katika barabara kubwa ya mji wa Bukavu. Mashirika ya wanawake yanaonyesha sura ya furaha. Ripoti ya mengi tuyafate studio, ni na Bibi Delphine Amuto. Unapoingia mjini Bukavu unatambua kama kuna vitambaa kubwa ambapo wanaandika maandamano kubwa ulimwenguni ya wamama. Ukiendelea kidogo, kunapatikana gari kubwa za kutengeneza barabara ambazo zinafunika shimu na udongo, na watu hutambua kama kuna siku kuu ambayo inatayarishwa mjini. Kuna pia kazi ya kutia mwangaza upande wa Tenedi Banda, nafasi ambapo kutaendeshwa vikao vya maandamano makuu ya wanawake duniani. Bia Del Kagarabi, koordonata wa mradi huu jimboni, alisema kama waziri nchini anayehusika na mwanamke, jamaa na watoto, Ange Lukiana amepatikana Bukavu kwa sasa na kuna pia ujumbe nyingi ambazo zimekwisha kufika mjini Bukavu kama vile ya Swiss Brazil na kadhalika. Macho yote ni upande wa maandamano hii ambayo itasaidia wanawake wote kupana malalamiko zao hasa hizo za Bakaji kwa wanawake wa Kongo na hasa wa Kivu ya Kusini. Bukavu, Delfina Muto, Radio Kapi. Muungano ulimwenguni unaohusika na afya OMS kwa kifupi, pamoja na mpango Rollback Malaria kupinga malaria, wanachungua hali ya ugonjwa kwa mwaka na kustayarisha mipango ya kupinga malaria. Kazi za muda wa siku sita zilianzishwa leo hii, siku ya kwanza na waziri ahusikane na afya, hapa mjini Kinshasa. Ni mkutano wa nane wa mwaka kwa kuchungua gisi ya kufanya kwa kupinga malaria katika eneo la Afrika ya Kati, shabani kufikiria kwa kutunza ugonjwa ule ulimwenguni. Ripoti ya Jefengoi mengi tuyafate sidioni na jande zile kanyama. Asilimia makumi tisa ya wanaofariki duniani ni kutokana na malaria, amesema waziri wa afya wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wanawake na watoto wa chini ya miaka tano ndiyo wanaguswa sana kila mwaka. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inahesabu mia moja makumi mnane elfu ikiwa wenye kuzaniwa kugonjwa, ni idadi ya milioni makumi sita hadi milioni mia moja na wenye kugonjwa ni milioni makumi mbili na saba kwa mjibu wa Daktari Mathieu Kamwa, mwakilishi wa shirika la afya ulimwenguni katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hali hiyo mbovu inaomba miradi ya nguvu katika uhusiano unaozidishwa na shirika la RBM linalohusika na kupunguza malaria. Alisema uhimizaji wa fedha, mikusanyiko kwa mfuko wa ulimwengu, miradi ya sekta nyingi, vyote vinatamaniwa kwa kupata mchango na kuunga mkono jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa kupinga hali hiyo. Naye waziri wa afya Victor Makwenge alifasiria mbinu za kupinga ugonjwa huo. Amesema kampeni za afya zitaongozwa mwezi wa Disemba kwa manufaa wa ya watu wengi katika majimbo za Bandundu, Kasai Mashariki na Kasai Magharibi na majimbo ya Katanga, Kivu ya Kusini na Kaskazini zitapokezwa shandarua zenye dawa ya kuua mbu kwa muda mrefu mwaka wa 2011. Waganga wa sekta ya serikali wamegoma kazi leo hii pa Mbujimayi jimboni Kasai Mashariki, waliti hivi kwa mwito uliotolewa na shirika la taifa la waganga asubuhi leo hii. Mjini Mbujimayi vyumba vya kazi vya waganga vilifungwa. Katika tangazo la upashaji wa habari lililotolewa na kwa Radio Kapi, leo siku ya kwanza chumba cha maoni ya katibu mtendaji jimboni Katanga, waganga wa taifa. Waganga wote wa jimbo la Katanga wanaungana mkono na wale wa nchi nzima, kwa kuweza bila shaka kutetea hali yao ya maisha ibadilishwe kufuatana na makubaliano ya serikali uhusiano wa kiteknolojia wa Ubeleji uliojenga chumba cha kuchungua na kuchunga mbegu mbalimbali za mimea kilipana kiserikali leo hii, chumba cha uwaziri unaohusika na mlimo uvuvi na ufugo, kufuatana na waziri Nobel Basengezi, chumba kile huenda kuchungua hali ya mbegu zenye kutolewa na kazi za taifa yenye kuhusika na mbegu, kuongeza madaraka yao ya kuota upesi na kuongeza mazao ya mlimo kwa kupinga njaa. Kiongozi wa taifa hahusikani na kazi za taifa za mbegu mbalimbali mbali, na pia uh, kukubali mipango. Bwana Ngandu Kasongo alirusha kama kazi za ujenzi wa chumba cha kuchunga mbegu Kiswahili ta like. So, kwa niaba ya fundi wa mitambo Dedone Nyangasa waandishi wetu wote