Habari zetu dunia mkunda, wapendwa wasikilizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili, umesalimika. Asante kwa kuwa nasi njiani mwa anga. Fateni kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Wana bake waliowakabakwa kwa wengi kiyolela pa Songo Mboyo mwaka wa elfu mbili na ine wapo bila kulipwa. Ujumbe unaoongozwa na komisa mkuu wa makamu usikana haki za binadamu huenda kuwatembelea na kuona maoni yao. Yeah. Jimboni Katanga, wasafiri wa gari la moshi kambele mbele wameachwa pakabalo tangu sasa siku tatu. Hawa walipashwa kusafiri mpaka Kindu, ila chombo kilichokokota gari la moshi kilijelekeza kwa upande wa Kalimi kuliko Kindu, yeah. Kinshasa, ofisi ya taifa ya usafirishaji kwa njia ya maji ilianza kuchukua masuala zake ya kwanza. Moja ya kubwa ni MB Ipamu, iliyochukuliwa tangu mwaka 1998 na, na servisi nasionali, na kazi ya taifa imerudishwa kwa mwenyezi Onatra. Mumesalimika. habari kamili, tutafungua kwanza ukarasa wa taifa habari na jambo lenye kumwelekea Bwana Toma Rubanga, ambaye yeye hatafunguliwa tena, atabaki chini ya uchunguzi wa korti ya hukumu ya kimataifa. Muda wa kesi yake huenda kuanzishwa baadaye. Basi chumba cha, cha mwito cha korti ya hukumu ya kimataifa kiliweza kutupilia mbali leo hii hatua iliyochukuliwa na chumba cha kwanza kwa hatua ya kwanza iliyoweza kutupilia mbali mahitaji ya jambo la Toma Lubanga iliyochukuliwa ili aachiwe huru. Kwa ukumbusho, chumba cha kwanza cha hatua ya kwanza kiliweza kuchukua hatua tarehe nane mwezi wa, si, wa saba uliopita kuweza kutupilia mbali kwa hatua ya jambo lenye kuelekea Toma Lubanga ya kutambua kama kesi yake haiwezi kuwa ya ukweli, kwani bila shaka inafaa kutokuwa hatua ya kuweza kumhukumu na uweza hivi kumwacha wazi. Kumbukeni kama Toma Lubanga aliweza kutakiwa kuwa mwenye kuwa uleta vita katika wilaya la Ituri na kuweza hivi kuwaingiza watoto jeshini, watoto wa miaka kumi na tano katika ujeshi kwa kinguvu, na kuweza pia kushiriki katika makosa mengi mengi yenye kuelekea ukahaba. Tujiunge sasa katika taarifa yetu ya habari. Mbandaka, komisa mkuu makamu wa haki za binadamu anapatikana tangu jana, siku ya ine, jimboni Equater. Bibi Kyung wa Kang anaongoza ujumbe wa paneli huenda kutembelea mpaka Songo Mboyo ambako ubakaji wa kiholela wa wanawake ulifanyika mwaka elfu mbili na ine, lakini mpaka sasa wanawake waliobakwa bado kulipwa. Ripoti ya Paul Richard Malengela mengisisotu yafate na Beatrice na Bindi. Siku ya tano hii komisa makamu ausikai na kugombanisha haki ya mwanadamu pia na watu wa panel walikusanya wanawake wale waliobakwa kwa nguvu. Ni kwa lengo wa kusikia watu wale pia na wale wanagombanisha haki la mwanadamu kwa kujua jibukani walishapata kweni serikali ya nchi Kongo kufatana na masambo enye walikata mukorti ya kijishi ya jimbo la Ekwatoria mumwezi wa Juni mwaka elfu mbili na sita. Ujumbe enye unaongoza na Bibi kiungu Wang Kang watakwenda muwiki hii kusongomboyo, tukiondoa wanawake wale waliobakwa kwa nguvu. Bibi Kyungu atakusanya na mashirika za kimataifa wenye wanasaidia wanawake wale. Kwa kumaliza, tujueni ya kwamba panel inangoya jibu kuhusu shida za wanawake wale wa Songomboyo, kuchanga na malalamiko za wanawake wa Shabunda, Bunia na Komanda mu mashariki la Kongo kwenye alipita Sababu ya hayo wanakana kukusanyika juma itakuya mujini Kinshasa na serikali ya inchi juu ya kutafuta soloisho mu masambo wa lishakata mujamui la kidemokrasia la Kongo. Toka mji wa Mbandaka, Beatrice Nabindi, Radio Okapi. Tubaki katika mji wa Kinshasa kwa kuweza kuajulisha kama MONUSCO inaomba shurti zilizosababisha kifo cha Armand Tungulu zijulishwe wazi kufatana na uchunguzi uenda kufanyika kwa uhuru katika tangazo lake la upashaji wa habari MONUSCO inakumbu, inakumbusha kama viongozi vya serikali ya Kongo inayo mapashwa, wanayo hasa haki kwa kila mtu kwa kufungwa katika mahali yenye kuchungwa na kiongozi wa kisheria na haki kwa kufanyia na kumjulisha jamaa lake yote yenye kupitika au pia mkili wake, na anavyo haki ya ukingo wa mwili wake na pia ukingo wa hali na heshima yake, na hiyo ingawaje kosa au uzito wa vitendo wanavyomfata navyo kuhusu tu kuuawa kwa Arma Tungulu wiki iliyopita, chama cha siasa MRC kinaomba uchunguzi wazi ufanyike na kuomba pia eh, tunamnukua viongozi vya usalama kwa upande wa taifa au kazi ya uchuruzi ya ujasusi waulizwe na bunge la taifa kwa kujulisha raia mengi kuhusu kifo cha Arma Tungulu ambaye alifungwa tarehe makumi mbili na tisa mwezi wa kenda na kuweza hivi kuuawa mahali asipopatikana. Jimboni Katanga ujusha kama wasafiri wa, wa gari la moshi kambele mbele wapota na katika tabi Pa Kabalo, pa Kabalo ni kusema wanataabika. Pakabalo ni sasa, tangu siku tatu chombo kilichokuwa kikokota gari lao la moshi, yani tren iliwaacha na kuweza hivi kujielekeza kwa upande wa Kalemi kuliko kwenda kwa upande wa Kindu. Pa SNCC Kalemi wanajitayarisha sana tangu jana kwa kuweza kupanda chombo kingine cha kukokota gari lile la moshi, lakini wasafiri wananungunika sana juu ya hali ya maisha magumu pa Kabalo. Hapo hakuna maji safi ya kunywa. Mengi tuyafate na Spedi Mwamba mubi Gari la moshi train kambelembele utokea ajiji Lubumbashi na kujielekeza muji Kindu jimboni Maniema, kwa mjibu wa mnyampara wa tarafa ya Kabalo. Mashini imewaacha wasafiri na kuenda zake hadi mji wa Kalemi. Huenda ikawe upungufu wa mafuta unaosababisha gari la moshi isiendelee na usafiri hadi Maniema, wasema wamoja miongoni mwa wasafiri. Duru zingine hufasiria kwamba mashini hiyo inayo tatizo la kiufundi, ndiyo maana imekwenda huko Kalemi. Kwa upande wao viongozi wa kampuni ya SNCC hapa Kalemi wameeleza kwamba mashini nyingine imekuwa ikijiandaa kutoka mji wa Kalemi siku ya ine jioni hadi mji wa Kabalo, ndipo wasafiri kwenye treni kambelembele wataweza kuendelea na safari yao. Naye mnyampara wa Kabalo ameshikwa na hofu, kwa kuwa tayari msafiri mmoja kutokea mji wa Kalemi amepatikana na ugonjwa wa kipindupindu. turudi mjini Kinchasa kwa kuweza kuajurisha kama ofisi ya usafirishaji iliweza kuchukua moja ya mashua zake kubwa, ni mashua mb ipamu iliyochukuliwa tangu mwaka elfu moja mia tisa makumi tisa na nane na kazi za taifa. Sheria ya kurudisha mashua ile ilifanyika jana hapa mjini Kinchasa. Kiongozi a Onatra kwa muda alirusha kama kitendo kile kinalingana na mpango wa kuanzisha kazi za usafirishaji kwa njia ya maji. Serge Basaula, hatua zile aliweza kujuisha kama hatua zile zinaendelea kwa kuchukua mashua mengi yenye kuwa chini ya uongozi wa FRDC. Serge Basaula, kiongozi cha muda wa, wa ONATRA, aliojewa njiani mwasimu na bibi Mimie Ngumba Mulungu. Notre de des katika mpango yetu ya kurejea kazi ya usafirishaji mtoni kati ya nchi, kunakuwa mashua moja tunafikiria kupeleka mjini Kisangani, na itakuwa inasafiri Kisangani lisalabu mbapi ya Basoko, na mpango hiyo itafanyika kabla ya kumaliza mwaka. Mashua hiyo itabaki kwa muda chache kwa makao ya kampuni. Kabla ya kuipeleka Kisangani, ni lazima kuchunguza kwanza matumikio ya vifaa mbalimbali ya hiyo mashua. Ni mashua ya mwisho iliyokuwa kwa ofisi ya Taifa. Kutoka kwa jeshi ya FRDC tunakuwa na mashua mbili na chombo tatu au nne ya kubeba mzigo. Tunahitaji kuendelesha uchumi hasa zaidi ndani ya nchi na kupunguza mateso ya wakaaji, ndiyo maana tulikutana na waziri ya ulinzi ya taifa kwa njia ya waziri ya viwanda vya serikali. Dans ce cadre la donc nous sommes deja en contact au travers du ministère du portefeuille avec le ministère de la defense nationale Jimboni Kasa ya Mashariki, zaidi ya jamaa makumi tatu katika lokalite ya Bakwa Kajinga, katika mtaa wa Kave ya Kamwanga, walipoteza makao yao, nyumba zao zimeunguzwa jana siku ya ile na wakaaji wa Bena Mpeta wakiwa wajirani wao Benampeta walikusudia kulipisha kisasi kwa kuuawa kwa dada yao aliyefariki wakati wa mapambano ya Bakwa Kajinga. Askari polisi walitumwa kule kwa utulivu wa usalama. Tufate mengi kutoka jimboni Kasai na wenzetu jambo lilijitokeza kati la vijiji viwili vya sekta ya Ndomba na Kabea Kamwanga. Makamu wa administrata ya teritoria usema kwamba fujo ilijitokeza wakati bibi Zeba wa kijiji kya Bakwa Kanjinga alifata mpenzi wa mume wake mkaji wa kijiji kya Peta kwenye kilomita moja na kijiji kyake. Wakati wa vita Zeba alimchoma mweziwe kisu kwenye libeka na chini ya tumbo palepale, pale Mirei akafariki dunia. Zeba akakimbia na mume wake vilevile. Jamaa ya mufu Mirei wakaenda pamoja na wakaji wa Kijiji kia Bena Mpeta, kwa kuonesha asira yao, wakaunguza nyumba makumi tatu na tano kwenye kijiji kia Bakwa Kanjenga. Chumba cha askari polisi kinatoa idadi ya nyumba makumi ine na tatu yenye kuunguzwa, na hapo wakaji wote wa kijiji walikimbia porini. Kiongozi wa chumba cha askari polisi kia Kabeka Mwanga na administrata wa teritoria walifika hapo asubuhi, wanajulisha kwamba wakaji wameanza kutoka msituni. Aliye uwa Mirei alinaso pamoja na Watu watatu. Kwa wakati huo wa askari polisi walitumwa huko na wanafungua uchunguzi kwa kunasa mume wao. Tokea Mbujimai, Esther Ndalafina, Radio Okapi. Kinshasa, kazi ya ujenzi upya wa barabara kunako Boulevard Lumumba katika eneo lenye kupatikana kati ya mkoa wa kwanza na wa pili, kazi zile linaleta magumu mengi kwa wasafiri kwa siku hizi katika eneo lile. Kujenga ujenga eh, ma, kanivo pamoja na kayasi, na kwa upande wa kutengeneza upya matundu ya, ya mfereji chini ya udongo ambayo inawasumbua sana viongozi wa magari. Hao wanalazimishwa kutafuta njia ya kupita, wakati wa usiku ni hatari sana. Ripoti ya Tangu penye Bulevar Lumumba imeunganishwa na Aveni Sendwe, wadereva wanapasha kufanya angalisho. Hapo ngambo za paroki ya St Rafael kunaondoshwa yapata nafasi tatu viombo ya ukarabati barabara yenye kuitwa makadamu. Tena ngambo la kuume kunaendeshwa kazi ya kujenga njia ya maji kuteremuka. Kunako rue kumepatikana shimo kubwa kati ya barabara, lakini tayari wataalamu wanaendelea kujenga mfereji kwa kuunganisha barabara huko na kule, hasa ngambo za 5, 8 na 11 rue. Hizo mashimo zenye kuwa kati ya barabara inakuwa sana mingi kwa kutembeza usiku na mahali hapo kuna kuwa giza sana, hasa hakuna kitambulisho hata alakini moja. Lakini mtaalamu mmoja ameambia Radio Okapi kwamba kuna kuwa hesabu nusu tu ya vyombo yenye kuonyesha hususan namna gani kutembeza ama namna gani kutembea barabarani na tena mahali fulani kuna kuwa hatari. Lakini kwa ngambo yake mtaalamu huo tu ameona kwamba ingelikuwa heri kazi isimamishwe hapo, lakini ni kigumu kwa kuwa Boulevard Lumumba ni barabara yenye kuwa na faida nyingi kwa mji mkuu ya Kinshasa. Ni heri kufanya angalisho kwenye barabara huo. Asante sana Jean Claude Lokina. Ni hapo takombesha taarifa za habari katika lugha la bora la Kiswahili, kwa niaba ya fundi wa mitambo William Lungamba. Waandishi wetu walishiriki nasi, tunawapigia asante sana. Mwisho wa wiki njema, nawaacha katika mikono ya Tina Salama pamana Kristian kwa ukarasa wa michezo.