Karibuni wapenda w wasikizaji wa habari wa wa zetu katika lugha bora la Kiswahili, tuna wasalimu. Kabla ya yote, fateni kwanza vitu vikubwa vya habari zenyewe. Kinshasa waziri wa serikali kuu wa husikali na madini alichukua hatua ya kusaini mipango mbili ya kuheshimisha oda iliyochukuliwa na rais wa jamhuri kwa kukataza uchimbaji wa madini katika jimbo kubwa la Kivu. Martin Kabwelulu anatia mkazo: ni lazima hatua ile iheshimiwe. <coughs> Na waziri wa husikali na uhusiano wa serikali na bunge la taifa alijusha kama baada ya siku makumi ine na nane serikali itamaliza ripoti yake juu ya shurti alizoombwa na bunge la taifa. <coughs> Ulimwengu mzima unasherekea leo hii sikukuu ya amani. Katibu mkuu wa Umoja wa Kimataifa Bwana Ban Ki-moon anatoa mwito kwa vijana wa Kongo Kidemokrasia kuungana kwa maendeleo na amani ya nchi. Habari kamili kuhusu ukatazo kwa kuchimba madini katika jimbo la Kivu, waziri usikae na madini alichukua hatua ya kusaini mipango mbili kwa kukamilisha katazo lile la kuchimba madini hatua ile inaomba kwa upesi sana kazi zote za serikali zenye kuelekea madini kuheshimisha odha ile. Hatua ile inapenya watu wengi moyo bila shaka, lakini yanayoshabaha ya kushimika amani, ndivyo alijulisha bwana Marte Kabwelulu, waziri aosikaye na madini, wakati wa mkutano wake na wapasha habari na hiyo ilikuwa wakati anaosimulia na wapasha habari Martin Kabwilulu, aliyehakikisha kama ni kwa mara ya kwanza serikali kuchukua mipango kama ile na inapaswa kuheshimiwa. Ripoti ya George Kamudova mengi tuyafate na mwandishi wetu Jean Desire Kanyama. Nam shabaha ni ya kuhalalisha uchimbazi wa madini amearifu waziri Martin Kabwelulu. E, lakini kusimamishwa huko kunaelekea wachimbaji wa kienyeji amesema hawa hawana tena uwezo wa kuchimba madini, na wafanyabiashara hawana uwezo wa kununua na kuuzisha, na wenye maduka za madini hawana uwezo wa kuuzisha nje ya taifa na kusimamishwa huko kunaweza pia himiza wizara ya masuala ya zandani, wizara ya sheria na ya ukingo e, pia kukata usaidizi wa kifedha na wa makundi ya silaha kunalazimisha uhusiano wa kijeshi. Waziri Kabelulu amesema kwamba makundi hayo hayawakilishi kitu cha lazima, lakini yana masikilizano na wakuu wa kiraia na wa kijeshi iwo ngazi za chini, sawa vile wa majimbo. Anawaza kwamba mapatano hayo yatakomeshwa kabisa ikiwa watumishi wa sekta hiyo wizara, sawa vile saescam cc na kadhalika, watakuwa katika vipindi vyote vya kazi kutoka uchimbaji wa madini hadi kusafirishwa. Kisha kushindwa kwa azimio ya aina hiyo mwaka wa elfu mbili na mnane, waziri Martin Kamelulu anaahidi kujiuzulu kazini kama hakuna mabadiriku <tune> Kisha saa makumi ine na nane serikali itamaliza sehemu ya kwanza ya ripoti yake kuhusu shuti nyingi alizoombwa na Bunge la Taifa mbele ya mwisho wa mwezi wa kenda, ripoti yote itatumwa katika Bunge la Taifa. Hayo ndio yajulishwa na waziri Ausikai na uhusiano na Bunge la Taifa, na hiyo ilikuwa wakati wa mkutano wake na wapasha habari leo hii siku ya pili hapa mjini Kinchasa. Kati ya shurti za bunge kwa serikali kunapatikana kujulisha mali ya kila waziri, ajulishe mali anayo, ripoti juu ya pesa alizopewa kwa ajili ya kazi katika departementi yake, na pia bajeti, kutokana kwa bajeti ya pesa kwa mwaka wa elfu mbili na kumi. Tumsikilize bwana Richard Mujet Magezi mbele ya mikrofoni ya Jeff Ngoi kuhusu kipindi cha kutimizwa kwa mapendekezo hayo. Nitaweza kuhakikishia kwamba tumesonga mbele, ikiwa uzembe mdogo ulionekana tulibaki siku nyingi bila kutoa jibu, na sasa tunakusudia kutoa jibu kwa mambo yote mara moja. Nitawelezea na adabu kwamba serikali ilipitisha kipindi cha asilimia makumi tano wakati tunachungua yaliyotimizwa, lakini haitoshe sababu kwa kawaida serikali inapashwa heshimu ahadi yake ya kutoa jibu kwa mapendekezo yote na katika ripoti itakayoelekezwa punde upande wa baraza ya bunge waziri mkuu kuhusu mapendekezo yenye hayakutimizwa, alionyesha alama zenye kuchelewesha kutimizwa huku na vijana kwa manufaa ya amani na maendeleo. Kujenga kulinda akiba katika vijana ni kukinga maendeleo ya taifa. Hayo ndio maoni yaliyojulishwa leo sikukuu katika sikukuu ya kimataifa kuhusu amani kwa mwaka huu wa elfu mbili na kumi. Sikukuu iliyosherekewa leo hii, siku ya pili kunako Kongo batimaa hapa mjini Kinshasa. Katibu mkuu wa Umoja wa Kimataifa alialika vijana wa Kongo kidemokrasia kuungana katika serikali kwa MONUSCO na pia kwa mashirika mengine kwa shabaha ya kushimika mipango ya amani. Ripoti ya mwandishi wetu Mishel Kifinda Ngoi, mengi tuyafate tena na Jean Desire Kanyama. Michezo sawa vile mkutano viliandaliwa kwa kusherekea sikukuu ya amani ulimwenguni iliyotolewa kwa vijana. Katika masemi yake, kiongozi wa baraza ya taifa ya vijana alialika vijana wawe na zamiri kuhusu yenye kuwangoja. Alitamani pia wakuu wa kiserikali wawe wenye kufahamu magumu yenye kuharibu ujana. Kwa upande wake, kiongozi wa Munisco alialika vijana wawe na hali ya uundaji kwa kushiriki katika maendeleo ya kidemokrasia ya Kongo. Bwana Rogemis aliwaomba wajiunge na MONUSCO watumike pamoja kwa kufikia amani. Aliwaomba pia waunde miradi na wawe na mawazo kwa kudumisha amani na ustawi kwa wote. Kwa upande wake, waziri wa masomo ya kimsingi kiprimari, sekondari na ufundi alihakikisha kwamba serikali ilikusudia kupinga maovu yenye kuharibu ujana, ikiwa ya aina ya kutumia mvinyo mkali, bangi na ujambazi. Kumeanzishwa leo hii hapa mjini Kinshasa operesheni ya kwanza ya kugawa vyeti vya wa wakimbizi wageni ambao walikimbilia nchini Kongo ya Kidemokrasia. Yapata wakimbizi elfu tatu mia mbili tisini na tano wanapatikana katika miji nyingi ya jamhuri ya Kongo Kidemokrasia: Kinshasa, Lubumbashi, Bukavu na Goma. Walipewa vyeti vile mjini Kinshasa leo hii. Wakimbizi yapata kumi wa inchi yapata kumi waliopewa vyeti vile ni wazaliwa wa Angola, Burundi na Rwanda na pia Sudani na Chadi hao walipewa vyeti vyao kwa mikono ya mikononi mwa katibu mkuu wa uwaziri wa mambo ya ndani na usalama. Ripoti ya Jaque Ive Molima mengi tuyafate na bibi Elize Chikota. Kipindi hicho cya kwanza cya kupelekwa kwa kitambulisho kienye kuonesha mwisho wa mpango ambaye kwenda kuanzishwa mwaka wa elfu mbili na tano ni masemi ya katibu kunako kundi la nchi lenye kuhusika na jambo la wakimbizi. Kwa upande wake, Maitre Rigobert Mupondo alisema kama ni mzuri kuweka kitambulisho yale na lengo ya kumaliza uongezeka wa vibarua vya wakimbizi na lengo ya kuwalinda. Anaongeza kisema kitambulisho hicho kitasaidia wakimbizi kuikaa katika nchi ya Kongo bila tatizo. Hii ndio yenye kuhakikisha kwa watu ambao kwenda kupata kitambulisho yale. Binti Atungimana, mwananchi wa Burundi, alisema kama mwanzo walikuwa paka na attestation ama kibarua cha wakimbizi na ilikuwa magumu kwao kutembelea nchini Kongo hata kufanya mambo zingine. Sasa wakati huu tumeshe kupata kitambulisho hii, tuko wenye kuhakikisha kama tunapashwa kutembelea nchini Kongo bila tatizo na wenye kuchungiwa kwa serikali wa nchi hii. Tujue ya kwamba kitambulisho yale kenye kuwa na uthabiti ya kuhudia kisha miaka mbili ni jimboni Ekwatoria hujulisha kama watumishi wa serikali katika distriki ya sud Ubangi wananungunika sana, hawana gisi ya kupata vyeti vya serikali vya kutambulisha kama ni watumishi. Ujumbe uliotumwa na serikali kutoka mjini Kinchasa mpaka Mbandaka ya kuweza kuchungua na kupana vyeti vya biometrik ili ishi hatu mjini Mbandaka, pahali pa kujielekeza pia katika eneo lao. Kiongozi cha jimbo chenye kuhusika na uongozi wa kiserikali aliweza kutoa mwito ili watu wawe na utulivu, kwani operesheni ile itaendelea katika mahali pote. Ripoti ya Jean-Michel Lubula Mopolo, mengi tuyafate na Bi Beatrice na Bindi, kufuatana na masemi ya Hassan Madong Bukulu, akiwa presidenti ya watetezi ya wafanyakazi ya serikali ya wilaya ya Sidubangi kundi kya watu wenye watatoka mji mkuu wa Kinshasa kwa kuhesabia idadi za wafanyakazi wanatamania kumaliza kazi mjini Mbandaka. Neno ile inauzisha wafanyakazi juu yao, idadi za wafanyakazi wanatumaka mara kwa mara hazipatake jibu mzuri. Ndio maana walipenda wachunguzi wale wafike mpaka muma wilaya kwenye wanatumika. Wakati aliulizwa kiongozi wa jimbo Lui Adula Maungu, akajibu kama kazi ile aiyaanza. Ameongeza kwa kusema sasa wakingali tu na changa maliste zote za wafanyakazi ya jimbo mzima. Adula Maungu amefasiria kwa kusema ujumbe ulifika hapa Mbandaka mumasiku hizo juu ya kuonyesha viongozi ya wafanyakazi gisi wanastahili kutayarisha barua zote mbele ya operesheni ya uchunguzi ianje ndani ya jimbo mzima. Toka mjuu wa Mbandaka, Beatrice Nabinzi, Okapi. Nani apo takomere taarifa ya habari katika lugha bora la like Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo Jean Noel Mukundo wandishi wetu Jean Desire Kanyama, Elise Chikota na bibi ya Kisina na bindi dunia mukunda milemba milembana mapigi. Asante sana, kwa heri. Okapi. Okapi. Okapi. <laughs>