Mm-hmm. Karibuni wapenda wasikilizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Pateni kwanza mtasara wa habari zenyewe. Ujumbe wa, wa mabalozi nane wa nchi za muungano wa, wa Ulaya limepatikana leo katika jimbo la Kivu ya Kusini. Ujumbe ulipokelewa na liwali wa jimbo lile bwana Maseti Chambo na kuweza kuchungua hali mbalimbali mbali ya hali ya jimbo lile. Baraza la bunge la taifa lichungua kwa leo tena habari yenye kuelekea mwanabunge Mkonkule Mate ambaye aliweza kufuatwa na sheria ya nchi, hao walichukua hatua muhimu ya kuachishwa kwake huru awe mwagunge mw. katika jimbo la Kivu ya Kaskazini mjini Goma, yapata watu zaidi ya mia moja walijulikana kuwa kutambulikana na maumivu mau mbalimbali, mwemorazi ya kusema kama mizozo kutokana na udongo wa asili, jambo ambalo linakumba sana jimbo lile la Kivu ya Kaskazini. Oh, habari kamili Leo hii ujumbe ukubwa sana wa nchi za Umoja wa Kimataifa, nchi za Ulaya, nchi nane za Umoja wa Kimataifa na muungano wa Ulaya iweza kufika leo katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, ujumbe ambao ulipokelewa leo na liwali wa jimbo lile la Kivu ya, ya Kusini, Bwana Masechi Shambo, ujumbe ambao uweza kuenda na namna ya kuweza kuchungua hali inayopatikana katika jimbo lile ikiongozwa na bila shaka mwenye kuhusika na mambo ya kigeni wa Umoja wa Kimataifa muungano wa nchi za Ulaya na pia mabalozi saba wanaoshaba ya kuweza kuchungua hali inayotendeka katika nchi ya umoja wa kimataifa nchi ya kidemokrasia ya Kongo, ya na hasa katika jimbo la Kivu ya Kusini. Ujumbe huo unaongozwa na wanamemba na wabalozi kutoka Ubeleji, Espanya, Ufransa, Italia nchi Peiba Grande Bretagne na pia Suede unaoshaba ya kuweza kuchungua hali inayotendeka katika jimbo lile la Kivu ya Kusini, na kuweza kuangalia namna gani haki za binadamu na pia namna gani mizozo na, na ubakaji wa wanawake inatendeka katika nchi zile na kuweza kutoa ripoti yao kunako Umoja wa Kimataifa na Uh, uh, jambo lenye kuelekea bwana Mkonkole akiwa mwanabunge la taifa alichaguliwa pale Kabinda, ambaye yeye mnajua kama aliweza kufungwa na kufuatwa na sheria ya nchi. Jambo lile iliweza kuchunguzwa leo hii katika baraza la bunge la taifa, ambao waliweza kuchukua hatua ya kusema kama inafaa kweli sheria imwache huru akiwa mteule wa jimbo lile, maana yeye ni mwanabunge ambaye anao madaraka yake, akiweza pia bila shaka ku teuliwa na watu wengine. Tutamfuata mwananchi E, Du Malegi du, taturumia tutamfuata mwananchi lumea Du Malegi akijieleza juu ya jambo lile. Kumbukeni kwamba mwanzo wa kazi yetu ya bunge wenzetu kumi na mnane walikataliwa bila sababu na korti kuu ya sheria. Ijapokuwa hali hiyo isiyo sawa, kikao cha bunge kilikubali azimio hiyo ya korti kuu ya sheria. Leo hii kikao cha bunge kinatumia uwezo wake kutokana na katiba ya taifa, lakini koti na tribunali zinapinga azimio ya baraza ya bunge. Kiongozi wa juu anapaswa chungua swala hilo, sababu ni yeye ndiye mwenye uwezo wa kupatanisha shirika za serikali. Siyo kawaida koti na tribunali zipinge azimio ya baraza ya bunge. Leo mjini Kinchasa ulikuweza kuchunguzwa kunako baraza la bunge la mji wa Kinchasa, namna gani ya kuweza kumteula mwenyewe kuongoza baraza lile. Jueni kama ni siku ya tatu ndio huweza kuchungua namna gani ya kuweza kumchagua mwingine. Chama cha MLC ambacho kiliweza kutua kandidati mmoja kinajuisha kama bila shaka itaweza kumwingiza katika madaraka Josef Murongani Mkonga. Jueni sana mwandishi wetu sasa vile Jacque Ive Mulima aliweza kuchungua jambo lile, tumsikilize kwa wakati huu mwandishi wetu Marius Ngagale akijieleza mbele ya mikrofoni ya Jacques Yves Mulima. Nitangia siku ya sita ndiyo nilienda kupeleka kandidati ya mwanabunge kwa swali yenye kutumwa kwa chama cha kisiasa cha MNC, na kaenda kupeleka kandidati ya mwanabunge Malongeli Makengo bunge jimboni. Kondimu na waza kama na mwanabunge ya Malongeni itatusaidia kwa kufanya uchunguzi vile inavyofaa kwa serikali wa jimbo. Je, kwamba kalendari yote ulilishwa na chumba cha baraza la bunge jimboni hapa mjini Kinshasa huenda kuleta bila shaka maidadi ya makandideti wengine huenda kujieleza. Jimboni Kivu ya kaskazini zaidi ya watu mia na mamia wanakumbwa na wana mizozo kutokana na udongo, kwani wanagombania bila shaka eneo lile. Watu wengi nawaumizana na kuuawa na kuuana ua kupiganisha sababu ya udongo, na hali hiyo inafaa kuchunguzwa na serikali ya jimbo na pia serikali kuu. Ripoti ya mwandishi wetu Rozori Zawadi mengi tuyafate na Mwiza Mutunga Lukube. Kwa siku hizi kumeonekana kweli mzozo ndani ya usultani wa Bukumu kati ya mwami Jean Bosco Butitsi Bigirwa na Jean Claude Rwandima, wote wamejiita bami wa usultani wa Bukumu wakigombea cheo kwa mjibu wake mutumba kune, kumekuwa mizozo takribani mia ishirini na tano ndani ya jimbo la Kivu ya kaskazini kuhusu tu usultani kusikilia. No vema jambo jimbo jimbo jimbo la usultani e, imekuwa chanjo cha vita kati de ya watu mitahani, inaleta hata ukosefu wa usultani. Tunaona la kama serikali haina moyo mwema wa kuleta suluhisho, mambo mengi yamewekwa tu ndani ya kabati, hata yenye iliyo Tuliwa na, na, na komisheni ya utatuzi wa mizozo wakati hali inaendelea kuwa tu mbovu. Tuafahamishe kwamba komisheni hiyo inashutumiwa kula rushwa, ingalau ilishimikwa na serikali jimboni mwa Kivu ya Kaskazini. Kwa upande wake waziri jimboni wa mambo ya ndani, mizozo hii huenda ikatatuliwe tu Kinchasa, hali inayoshutumiwa kweli na wanabunge jimboni mwa Kivu ya Kaskazini. Nikiripota wa Goma, mimi ni mweze Mtunga Lukube kwa niaba ya Redio Kapi na jimboni mashariki hujusha kama watoto zaidi ya mia ine mia saba zaidi wakiwa jamaa ya wahami katika eneo la Otuele wakiwa Isiro pa kilomita mia tano makumi saba na Kisangani hawapo masomoni tangu kuanzishwa kwa masomo kwa mwaka elfu mbili na kumi mwaka elfu mbili na kumi na moja. Wazazi wao wana pia pesa wala namna ya kuishi hawana msaada yoyote wala hata kitu cha kuweza kuishi. Kuhusu jambo lile, waziri jimboni mashariki hausikane na maadhibisho Alivisha kama anaingiza mipango ile na ripoti yake kutoka kwa ngazi za juu, na pia anangoja ripoti kutoka pia kwa wa wakepembeni wenye kudai pasepote biometrike jimboni ya mashariki, wanaozunishwa na kufungua kwa senta ya uchunguzi ya watu na pia kuchukua picha zao tangu wiki iliyomalizika hatua hiyo julishwa na kutangazwa na senta ile kupitia waziri wa mambo ya kigeni, na hiyo huenda kinyume na faida ya huenda kupanda kwa serikali ya jimbo. Ripoti ya mwandishi wetu Emmanuel Elamaji wa Kabedi, mengi ya tuyafate na milinganyo. Nitangie siku ya sita ndiyo ofisi jimboni ya kutengeneza pasipoti ilifungwa hapa Mujimai na hata mfanyakazi mmoja haonekani. Ni karibuni wateja wawili walionekana mlangoni kungojea waanzishe mpango ya kununua pasipoti. Wanakosa hata mtu wa kuelekeza, ila wananena kwamba wamekusha kulipa pesa zote kwenye benki na ku Degerade. Mkuu kiongozi wa ofisi hiyo tulimwuliza kwa simu, ananena kwamba alishurutishwa na waziri nchini inayotazama mambo ya ndani kufunga ofisi hiyo na kubeba vyombo vya Kinshasa. Kwa ukweli ofisi hiyo ilikuwa ikitumika na matatizo mengi sana, kama vile kulipa mahali wanapotumikia, ukosefu wa umeme, pia malipo ya marupurupu ya wafanyakazi. Kwenye Degerade wanahuzunishwa na upungufu wa kodi, mfukoni mwa serikali. Kwa ngambo yake liwali wa jimbo alinena kwamba alikuwa anakamata hatua ili ofisi hii ya pasipoti ibaki hapa kwa lote. Mujimai, kwa lote toka mimi milinganyo kwa nyaba ya Radio Okapi. Aksanti kwenu kwa kuwa na sinjani mwaanga na kupata taarifa yetu ya habari kwa nyaba ya fundi wa mitambo na waandishi wetu, tunakumbusha kama tunapigia aksanti sana Okapi Okapi, Okapi, <laughs>