Momesalimika wapenda wasikilizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza pateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Bunia ni leo siku ya tano tarehe 17 si Septemba ndipo rais wa Jamhuri Josefu Kabila Kabange aliondoka Bunia na kujielekeza Kisangani na gari mpaka jimboni Mashariki. Mjini Bukavu ni leo hii ndipo koti ya kijeshi ya mji ule iliwapokea kwa kesi wafungwa makumi mbili na saba na kiatenda ambao walijulishwa makosa yenye kuchukuliwa na wenyewe kila mtu binafsi. Jimboni Katanga, gari la moshi ni treni kutoka mjini Lubumbashi, na wasafiri wanabaki sasa siku mbili pa bandari ya Lwena, waliweza kuandamana jana katika manunguniko. Habari kamili Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Josefu Kabila Kabange, aliondoka leo hii siku ya tano asubuhi na kujielekeza mjini Kisangani kwa njia ya barabara. Mbele ya kuondoka kwake mjini Bunia, Josefu Kabila Kabange aliwapokea wasimamizi wa makundi mbalimbali ya raia Ituri ni hapo alialika wakaaji wote wa Ituri kushiriki kwa operesheni ya uchunguzi wa vyeti vya uchaguzi na kushirisha pia kama mipango tatu ya maendeleo na ujenzi wa Ituri huenda kufanyika. Mengi tuyafate na mwandishi wetu sasa Shabani. Msimamizi wa kundi la kike pa Ituri, Bibi Jacqueline Dbuza aliomba raisi na serikali ipiganishe vitendeo bakaaji kwa wanawake. Kwa ngambo yake bwana Costa Bubulenga mwongozi wa FEC alilaumu upungufu ya moto ya umeme yenye kuzuiwa kufanyika kwa viwanda kusudi ya maendeleo ya Ituri. Akijibu katika maswali haya, Rais Joseph Kabila alijulisha miradi mbalimbali mbali kwa faida ya maendeleo ya Ituri, sawa vile maji safi ya kunywa, moto ya umeme, pia kutia gudru kwa njia ya mgini Bunya na kwa ile yenye kutoka Komanda kwenda Aru mpaka Maagi. Kazi itafanyika na msaada kwa viwanda mbalimbali mbali ya kigeni yenye kuwapa Ituri. Rais Joseph Kabila aliyeshukuru wakaaji wa Ituri wenye kujiingiza kwa mwendo wa amani, aliwaomba pia wajiandikishe wengi kwa kutayarisha uchaguzi yenye kuja. Ni kiripoti kutoka Bunya, mimi ni Sadala Shabani, Radio Kapi. <todicare> Ni lewi Korti ya kijeshi ya mji wa Bukavu iliwasikiliza kwa mara ya kwanza mjini Mbumle wanaozaniwa kuwa katika jambo wa upande wa serikali na kiatenda de Timan na wenzake. Kati ya wafungwa makumi mbili na saba kunapatikana waaskari sita na waaskari polisi mbili. Korti ya kijeshi inayo mgongoni mwake wafungwa kia mfungwa kya tenda ambaye ye ana makosa 12 ikiwamo ile ya kupinga serikali katika mtaa wa Shabunda. Kesi ya leo siku ya tano ilielekea kujulishwa kwa makosa ya wafungwa wale 27. Mengi tuyafate na Michelle Chirimwani mbele ya korti kuu ya kijeshi mjini Bukavu walikuwa watuhumiwa ishirini na saba waliofika na kukakosa mmoja kwa sababu ya ugonjwa. Shutuma zilizotajwa dhidi yao ni kule kushiriki uasi chini ya uongozi wa Kiatende Ditman, raia wa miaka zaidi ya makumi nne na mwenziwe Meja Bwansolu, maarufu Mwami Alexandre, Maimai mai wa zamani aliyeingia jeshi la taifa. Wote wanashtakiwa kuwa walifanya njama, na walifanya njama na washiriki wao tangu sehemu ya pili ya mwaka elfu mbili na tisa. kwa kukutana kwanza mjini Bukavu. Kwa mujibu wa shutuma dhidi yao lililosomwa mbele ya korti, walikuwa na nia ya kuunda nchi huru iliyopasa kuwema wilaya ya Mwenga, Shabunda, Walikale na Pangi, na kwa hiyo walianza kununua silaha na risasi mjini Bukavu na walipofika Shabunda, walianza kufahamia vituo tofauti na ngome za jeshi katika sehemu tofauti za mtaa wa Shabunda. Na maafa yao yalifanyika katika vijiji kama vile Kitindi, Nkoba, Tusisi, Tutungulu, Mabala na Matili. Hatimaye, mbele ya korti hii siku ya tano, kulionekana kundi la watetezi wa wa sheria tayari kutetea hao washutumiwa. Bukavu, Michel Chirimwami, Radio Kapi. Na muungano wa kimataifa unaohusika na kuingia au kuama kwenda kukaa katika nchi zingine, OEM kwa kifupi, unaendelea na uhimizaji wake nchini Kongo ya Kidemokrasia kwa kudumu na kuweza kuchungua mipango bora ya kiserikali ya kuingia katika nchi za kigeni. Ni sasa OEM ipo katika kipindi chake cha pili kilichoanzishwa kunapita miezi michache na huenda kumalizika mwezi wa kumi na mbili mwaka tunao. Kwa wakaaji wa mji wa Kinshasa na wale wa jimbo la Bakongo, Shabani komesha rushwa na unyanyasi na uporaji wa mali msimamizi wa OIM nchini Kongo ya Kidemokrasia, Bwana Mshetanzi, alijulisha kama hatua nyingi zimechukuliwa kwa kupinga hali ya kuenda kinyume na sheria ya kimataifa kuhusu jambo lile. Wasafiri wa gari la moshi treni sobongo Palwena waliandamana jana siku ya ine. Wasafiri wale walikuwa wakijielekeza Kamina wakitoka mjini Lubumbashi. Wasafiri wale walipitisha siku mbili wakiwa katika bandari ya Lwena, hali ya uchoko na pia kupoteza matumaini, wasafiri wale wakasukumwa basi kudai na kuweza kulalamika kwa kusema kama inafaa shirika SNCC ipate suluhisho kwa hali yao, kwani wanaishi mbaya sana katika bandari ile. Viongozi vya SNCC kwa upande wao vilidirisha kama ni sababu ya kazi huenda kufanyika kwa njia ya moto wa umeme, ndipo hali hiyo inatokea. Ripoti ya Jangandu mengi tuyafuate, sidione na bibi Denis maeo Treni hii imeondoka Lubumbashi siku ya sita iliyopita, ilichelewa siku mbili pale Lwena. Ndani yake mumekuwamo wanafunzi. Siku ya ine hii wasafiri walishikwa na asira, kwani hawakujulishwa sababu ya treni kuchelewa, na waliomba sululisho ipatikane kwa haraka. Inakawa sana Mulwena juu ya fuzo ya baetudia wanatotakofuco kufugusha na vahojisha chakula kugari inasika kama wanasema hii lokomotive ilakokosa sobongo ilije na bana Katanga baetudia tena, wanasema hapana. Jo wanafunga rai mole mlipasia kupita ile lokomotive ikabeli vana Katanga wanabloke. Bwana Mark Manyanga, mmoja kati ya viongozi wa kampuni ya SNCC, anaeleza sababu ya treni hii kuchelewa. Sababu kubwa ni kwamba treni imefika lwe na wakati SNEL imekuwa ikiendesha kazi, kwa hiyo SNEL imekata moto, moto. Sababu ingine de ni kwamba treni Sobongo haiendi Kamina kwa mara moja, so inapaswa kusimama katika vituo mbalimbali kwa kuchukua mizigo Sobongo. treni la Sobongo la inasubiriwa Kamina jioni hii, alihakikisha Mak Manyanga luguang na kuahidia kuwa kampuni ya SNCC itafanya yote iwezekanavyo kusudi jambo hii isitukie mara tena. Habari kutoka jimboni Bakongo. jinsi kama kampuni ya kugawa moto wa umeme SNEL ilituma tangu jana chombo cha moto wa umeme transformatero, kisema kati ya lugha Kifransa, ya toni makumi sita na tatu na ya nguvu ya makumi saba na tano MVA kutoka Matadi kwa manufaa ya mji wa Kinshasa. Pe ya chombo kile cha kustairesha moto wa umeme ni milioni tatu ya dola za Kimarekani. Usafishaji wa chombo kile tangu Matadi mpaka Kinshasa umefanyika na la moshi yenye kufanya kilomita makumi mbili pa saa moja kufatana na maoni ya SNL Bakongo, inafaa saa makumi nne na nane ili chombo kile kifikishe mjini Kinchasa. Ujio wa chombo kile huenda kupunguza magumu ya wakaaji wa mitaa ya Lingwala Kinchasa, Gombe na sehemu ya Bandalungwa ambao wapo katika giza tangu sasa juma moja na matatizo yaliyotukia kwa sababu ya ukosefu wa moto wa umeme katika eneo la magharibi la mji wa Kinchasa iliwatesa watu na pia kuwafanya wengine kuwa na hali, hali nzuri na pesa nyingi. Ni kwa upande mwingine siber kafe, vyumba vya baridi, mahospitali na, na vituo vya afya viliuzunishwa, kwani havikufaulu. Ni pia hali ile kwa wachuuzi ambao walipoteza pesa nyingi kwa kutumia makala na kutumia vitu vingine. Mwandishi wetu mimi Engumba Mulongo. Aliyechungua jambo ile alitembelea mahali mengi na alitambua kama wengi ya watu walifaidika kwa kuenda kwa moto wa umeme hasa wale wenye kutengeneza glasi wenye kuuzisha eh, mishumaa yani buji, makala ya petrol na esansi walifaidika sana. Nani hapo, tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora ya Kiswahili kipindi cha leo, siku ya tano. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Silve Matundu, waandishi wetu walioshiriki nasi kutoka majimboni Dunia Mkunda Milemba, pamoja nanyi watakia wiki njema. Kwa heri.