nam karibuni kwa kufuata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kabla ya yote, kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Bukavu, shirika mataifa, uchata, la kimataifa haucha uchata la jimbo la Kivu ya kusini liliandaa leo semina ya kuchungua mipango gani na kazi gani za kiutu huenda kufanyika jimboni mule kwa mwaka 2011 Watetezi wa kazi za kiutu na wanamemba wa serikali jimboni wanashiriki semina ile. <tune> Katika mkutano wake wa kila juma na wapasha habari leo, msemaji wa monosko Bwana Madunud Munuai alijuisha maoni ya pamoja ya Umoja wa Kimataifa na chumba cha haki za binadamu juu ya ubakaji wa wanawake na pia mipango ya monosko kwa ukingo wa raia katika mtaa walikale. <coughs> Jimboni Kasai ya Mashariki lokalite nyingi za bakwa chimwana katenda katika mtaa wa Miabi hayana masomo, watoto wanateswa sana kwa kusafiri kilomita makumi mbili na Miabi awa kabe ya Kamwanga kwa kujielimusha. Habari kamili, shirika la umoja wa kimataifa wa uchata tawila Bukavu lilianda leo hii semina kuhusu mipango ya na hatua ya kuchukuliwa kwa mwaka 2011 wenye kuzuria kwa semina ile ni watetezi wa kazi za kiutu wenye kutumika katika jimbo lile la Kivu ya Kusini, na pia wanamemba wa serikali jimboni na wasaidizi wao kifedha. Shabaha muhimu ni kufikiria kwa mpango wa pamoja juu ya kazi huenda kutimizwa, wapi na namna gani na wanani, na hiyo huenda kusaidia kwa kukamilisha eneo la kazi huenda kuongozwa na starek DCRP na pia mpango wa lazima Bibi Rubana Benyanu, kiongozi wa chumba cha ocha jimboni Kivu ya kusini, anajieleza mbele ya maikrofoni ya mwandishi wetu Kadi Azuba. kwa hiyo tunakuwa na lengo nne. Ya kwanza ni ukingo wa raia, ya pili ni kupunguza kusudi za kifo kwa watu, ya tatu ni kuwasaidia na kuwakinga wahami, na kwa mwisho ni kuona namna ya kusaidia uchumi ya hao wa nyonge Mazungumzo yetu yote inatazamia pia hali ya usalama mdogo, na tena barabara ni mbaya, kunakuwa shida kwa kuwafikia watu wote wanaohitajika kupewa misaada. Kwa hiyo tunaendelesha upelelezi kwa ngazi za waongozi wa nchi wahusikao na mambo hayo, kuyafanya yote iwezekanayo, ili raia wahusika wote wapewe msaada. Zaidi ya wanawake mia mbili walibakwa wakati wa mashambulio kunapita yapata juma mbili na wanawake na miji nyingi za mitaa ya Walikale. Mashambulio yalifanyika ya na makundi ya silaha na wanamgambo wa FDEL na ya wamaimai pamoja wakiungana maoni hayo ni ya ripoti ya pamoja chumba cha umoja wa kimataifa chenye kuhusika na haki za binadamu. Ripoti ile inauzunishwa na, na kutekwa nyara kwa yapata watu kumi na elera jimboni mashariki. Hali hiyo ilijulishwa leo hii siku ya tatu na msemaji wa MONUSCO Bwana Madnodje Mounoubai wakati wa mkutano wake wa kila juma na wapasha habari. Tumsikilize maoni yake, yachukuliwa na mwandishi wetu Julienya Mwenyi kwa kuona uchunguzi waliofanya chumba cha kutetea haki za binadamu kiko na uwezo ya kuonesha kama kuna watu mia tatu na tatu waliobakwa kati yao kuna wanawake mia mbili makumi tatu na tano wanaume kumi na tatu watoto makumi tano na tano kati yao vijana tatu na manyumba mia kenda makumi mbili na tatu na pia maduga makumi hine na mbili zilihabishiwa na tena, watu wasiokuwa waskari mia moja kumi na sita waliondoshwa na wakaenda kufanya makazi za nguvu, wakati ya mashambulio, kufuatana na mambo ya ubakazi ya watu kuhusu mashambulio ya waedera katika jimbo la Mashariki. Chumbe cha kutetea haki za binadamu kilipata habari kuhusu kuondoshwa kwa watu kumi tarehe makumi mbili na mnane mwezi uliobaki mwaka tunao, kwa wanamemba wa jeshi lenye kuitwa Armee de Résistance du Seigneur pale Dura pa kilometa mia moja na tano na Dugu katika districti ya Uwele. MONUSCO ilichukua hatua leo hii ya kuanzisha operesheni katika maeneo ya Pinga, Kibwa na Walikale kwa shabaha ya kuwakinga vema raia na mali zao. Operesheni inayoitwa Shop Window inaundwa ina na utakifanyika kwa sababu ya ukingo wa kupinga vitendo vyenye kutendeka katika ma, na makundi katika Walikale. Rais wa Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia Josef Kabila Kabange anaendelea na safari yake ya kazi jimboni Kivu ya Kaskazini, leo siku ya tatu. Rais wa Jamhuri aliwapokea katika mazungumzo viongozi vikuu vya FRDC, wakiwamo Jemadar Jidi Etumba, mkuu kiongozi wa eta major ya FRDC, na Jemadar Amisi Kumba ausikai na majeshi ya tini kulingana na kalendari yake ya safari yake kushusha, kama rais wa jamhuri Joseph Kabila Kabange atatembelea mtaa Walikale ambako hali ya usalama inazorota sana, na kwa upande wongine atakutana na viongozi vyote vya mitaa ya jimbo la Kivu ya Kaskazini. Tunawakumbusheni kama rais wa jamhuri Aliwasili mjini Goma jana akiisha mchana, akitokea mjini Kigali nchini Rwanda, ambako alishiriki kwa sherehe ya kuwapa kiapo kwa rais Paul Kagame aliyechukua madaraka yake mipya kwa miaka saba. Jambo lenye kuelekea uchunguzi wa shamba la mlima, ni kusema mchungazi wa shamba la kilimo aliweza kuteswa vikali sana na kupigwa katika site ya Kasangulu payapata kilomita 54 magharibi mwa mji wa Kinshasa, jimboni ba Kongo. Shirika la kutetea haki za binadamu esami Nelson Mandela ndio lilijuisha jambo lile katika tangazo lake lililotangazwa leo hii kiserikali na kuweza hivi kujuisha kama ni mwanabunge wa taifa Albert Mpeti ndiye aliyetesa mchungazi wa shamba lile. Shirika ami denesol Mandela linaomba mwanabunge yule Albert Mpeti asikilize na sheria ili mpango wa tolerance zero ukamilishwe. Basi ripoti ya jo de Sharte menga Mengi tuyafate katika studio na bibi eh, Elize Chikota. Mkao wa Bakwa Chimuna Katenda umepatikana katika sekta la Dibungi teritori la Miabi, ikati lake miji ya Bena Nkongolo, Bena Nzemba, Bena Mbia, Bena Chikulu, Bena Mulumba pia Bakwa Kayombo. Wakaji karibu maelfu kumi wameishi pale kuhusu kazi la kuchimba daimondo na kilimo, lakini hakuna hospital au shule za watoto. Watoto wamepasha kutembea kilometa makumi mawili kwa kujifunza pale pale teritori la Miabi au Kabeya Kamwanga. Sultani Michel Kakesa amewahalika viongozi wa kisiasa kutazama hali hilo. Amewaomba pia watu wa moyo mwema kuwasaidia na kujenga masomo. Walimu mjini watafundisha bila mshahara, lakini ngambo la viongozi wa mambo za shule pale Miabi wamesema ya kuwa hali si mbaya zaidi, kuna kuwako shule katika miji za kando kando la bakwa chimuna katenda, lakini imekuwa shida kwa watoto wa miji hizi kwenda kujifunza nje, kwani hakuna mapatano kati zao na miji zingine kwa kutengeneza hali hilo iliserikali kutazama mambo hayo na nakowajengera iye wabakwachimuna katenda shule. Toka mburimai Chris Mukonde, Radio Capi iriko abari mashariki jimbo lakasea. Fuata namna gani, lokalite nyingi yabafatimuna katenda haina masomo. Tutarudi mjini kwa kuweza kwajisa kama mchungaji wa shamba la kilimo aliweza hivi kuteswa sana vikali na katika site ya Kasangulu payapata kilomita makumi tano na nne magharibi mwa mji wa Kinshasa. Shirika la kutetea haki za binadamu Ami de Nelson Mandela aliweza kutoa huzuni yake na kufisha kama aliyemtesa ni Alwe Mpeti, akiwa na shaka kusema kama ni mwanabunge la taifa. Shirika lile linaomba mwanabunge um, eh, yule asikilize Mengi tuyafate na Elise Chikota. Jambo hii ilifanyika usiku kwa mukia tarehe makumi tatu na moja mwezi uliobaki, katika mpango moja ya ulinzi wa nyama ya bwana Albert Mpeti. Ni mwanabunge mtu ambaye kwenda kulinda mpango yake ama sentinel alichongea rafiki yake ambaye naye kufanya kazi katika ferma yingine, kama aliibwa mbuzi moja na mabata tatu ya mwanabunge huu. Mwenye kupata habari hii tangia kinti ya safasi alikuwa bwana Albert Mpeti akifike na kutuma da kumufungwa na kumpiga santinela huu. Kufuatana na masemi ya shirika yenye kuitwa Ami Nelson Mandela, mwanabunge huu naye alipiga mtu ule na tena akaenda kumuweka mupanga ambaye aliweka katika moto na akapoteza elimu. Kiongozi wa shirika hii bwana Robert Ilunganumbi amesema kama bwana huu mwenye kupatikana hospitali, lakini walimupiga karibuni na rufu, na wanaomba kwa mwendeshwa wa mastaka kuangalia jambo yale, hata kwa uamzi wa mambo ya uhaki kutoa malipizi kwa mwanabunge huu kwa mwanabunge huu anahakikisha jambo hii na anakisema ya kwamba wakati wanamkamatwa mwizi, wakati ndio wanapashwa kumpiga. Hii ndio ilifanyika na nalaga kwenda pale Kasangulu kwa ajili ya kumaliza jambo hii. Tujuoni ya kwamba bwana huu waliopiga anapatikana katika hospitali fasi, anatunziwa na kuchunga chumba cha uhaki kukamatwa jambo yale. Kwa kifupi, jueni kama utumivu wa pikipiki uenda piki, kufata mipango mipya iliyochukuliwa na serikali ya mji jimbo la Kinchasa kumefunguliwa hii leo sanduku moja huenda kutolewa kwa vifaa vya lazima kama vile wenye kutembeza pikipiki wanafata piki, kufata sanduku lile. Yani gishe inike uenda kulinganisha katika vituo vyote vya sonase mjini Kinchasa. Ni vifaa kama vile cheti cha sonase, namba ya kujitambulisha, cheti cha uchunguzi ya kifundi jile na kaske yote yile ni lazima sana kwa gadhilo. Tisema uchunguzi huenda kufanyika baadaye. Na hapo takomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la like, Kiswahili. So, kwa niaba ya fundi wa mitambo edimerkisi na waandishi walishiriki,