Habari zetu dunia mkunda, <tipos> wapendwa wasikilizaji wa habari wa zetu katika lugha bora la Kiswahili, tunawasalimu na kuwatakia usiku mwema. Habari zenyewe Pateni kwanza vichwa vikubwa vya habari. Kananga ujusha kama zaidi ya watu mia mbili waliosafirishwa na chombo walifariki. Msiba huu ulisababishwa na kunguzwa kwa chombo kile juu ya mtoni Kasai siku ya sita iliyopita. Kinchasa ni leo hii siku ya kwanza tarehe sita mwezi wa kenda, ndipo masomo amefungua kiserikali milango zao mjini Kinchasa. Wanafunzi walionekana mahali mengi na pia hali ile itambulikana katika majimbo mbalimbali mbali mashirika ya kutetea haki za binadamu yapata mia mbili makumi mbili yamesaini kibarua cha kujulisha kama wanaunga mkono ripoti ya umoja wa kimataifa juu ya uchunguzi wa kuvunjwa kwa haki za binadamu na za kimataifa nchini kongo ya kidemokrasia tangu mwaka elfu moja mia tisa makumi tisa na tatu hadi mwaka elfu mbili na tatu habari kamili Kananga yapata watu miambili waliwawa katika mtoni Kasai mangaribi siku ya sita iliopita. Msiba huu ulitukia pa eneo na lokalite pendai pa yapata kilomita mia moja na Chikapa. Wakati chombo kielekeza nyalongo kiliungua, mpaka sasa kitu kijo sababisha msiba ule ya kijulikane, lakini pa Chikapa ujulisha kama ni moteri ya chombo kili ndiyo iliweza kuwaribika. Ripoti Andre Kambala, mengi sizioni tuafate na bibi Elize Chikota Kufatana na masemi ya metra Benjamin Tumba wa shirika la Lina Pedo Chikapa, watu wale walipona lufu tangu jana, ndio wanaleta idadi ya watu wamefariki katika msiba Ilungua katika moto hata vitu vyote. Kundi moja ya forsa naval ilienda pale Chikapa leo hii. Tujueni ya kwamba kama mashua yale ilikuwa na watu mia tatu na pia vitu nyingi vya kununua. Hii ni ushuda ya watu walihakikisha jambo yale. Tukumbushe kwamba ni mara ya pili mashua yenye kuitwa Nguma kwenda kufanya msiba katika jito la Kasai. Majamaa ya watu walipata msiba wa kwanza, mpaka leo hawajalipiwe mjini Mbandaka wanaendelea na kutafuta mili ya watu waliofariki kulingana na msiba wa mitumbwi iliyotukia siku ya, ya tano kwa kukuchia siku ya sita iliyopita katika mtoni Rubi, kufatana na maoni ya komisa ausikae na usafirishaji kwa njia ya maji pambandaka Mbandaka, mitumbwi zile hazikuzijulisha kiserikali kwa kazi zake, na hujusha kama kiongozi cha mitumbwi zile ambaye anazaniwa kuwa na majina ya waliosafiri aliweza kukimbia. Ni leo hii siku ya kwanza tarehe sita Septemba mwaka huu wa elfu mbili na kumi ndipo kumeanzishwa upya kiserikali masomo katika eneo lote la Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia. Hapa mjini Kinchasa, wanafunzi walionekana katika mahali mengi na kujielekeza masomoni. Mniorazi, wazazi na wanafunzi walitatanua ili watoto wao warudi masomoni, lakini katika masomo mengine hali ilikuwa ya kufuraha na masomo mengine katika karta za pembeni ya mji wa Kinchasa, hali ilionekana pia nzuri. Ripoti ya mwandishi wetu Jacques Yves Molima, mengi sidhioni tuyafate na bibi alize chikota. Kurudi kwa masomo kulikuwa sawa katika masomo nyingi za mji wa Kinshasa. Katika masomo yale tukakuta vibao vya mzuri masomo za kutengenezwa vile inavyofaa, hata wanafunzi wenye kuwa tayari s yale. Kulikuwa pia ukosefu wa vitu vingine vya masomo. Kuna masomo zingine haikuona pa kwa kumaliza shida hilo. Kiongozi wa masomo anawaza kama inafaa kutia pamoja madaraja zingine. Katika mutaa wa Kinsenso, wanafunzi hawakwenda masomo. Kwa mfano katika Complex Scolaire Petit Genie banaba wanatengeneza masomo na hawana vibao vya kuikalia, wanafunzi wengine wanaikaa pamaibwe maibwe. Na pale Mbinza Ozone, katika karta wa Munganga, katika masomo moja ya kiprimari yenye kuita Lukunga hakukuwe wanafunzi, na masomo ningi wanakosa vitu vya masomo. Tuchungue kwa jumla namna gani masomo yalifungua milango zake leo hii siku ya kwanza tarehe sita Septemba mahali mengi nchini Kongo ya Kidemokrasia, jimboni Kivu ya kusini, masomo yameanzishwa kiserikali, lakini kwa watoto wa zaidi ya jamaa elfu makumi tatu na nane ya waami wenye kupatikana pa Shabunda Santre, na pia katika kampi zingine tatu katika mtaa wa Shabunda, hawana gesi ya kurudi masomoni. Kiongozi wa masomo katika mtaa wa Shabunda anahitaji watoto wale waandikwe katika masomo wenye kupatikana katika mji mkubwa wa Shabunda kwa kungojea sulugisho nzuri kutoka kwa wakubwa. Ripoti ya mwandishi wetu Inosa Olenga Mengi Sidioni na Bibi Elize Chikota. Tuanzia pale Kivu ya Kusini kuruti kwa masomo kulifanika bila shida lakini ni magumu ndio ya watoto kupita elfu makumi tatu na munane ya wakimbizi wa vita wenye kupatikana pa Shabunda Centre. Kiongozi wa mambo za majifunzo pale Shabunda anasema kama inafaa wanafunzi wengine kwenda kujiandikisha katika masomo za chef lieu wa mtaa kwa kuchunga matokeo zingine. Katika masomu, katika jimbo la Kasai ya Magharibi, kuruti kwa masomo kulifanika katika fasi nyingi kutosha mpaka Chikapa, lakini kuna makundi mbili ya wa sindika kwa ngambo nyingine, Confederation Syndical du Congo iliomba kwa walimu kubaki nyumbani bila kwenda kazini mpaka serikali wa Congo kwenda kupata swali kuhusu mambo yao ya mishara. Kwa upande wengine, wako viongozi wa masomo za katolika wao waliomba walimu kwanza. Masomo katika jimbo la Kasai Mashariki ilikuwa magumu kwa wanafunzi wa mtaa wa Lusambo kaskazini na mji wa Mbujimayi kuanzilia ya masomo yao kwa sababu weko na uoga kupita dito la Sankuru kwa ajili ya kwenda pale site juu ya kujifunza, wanaogopa wa mamba wenye kutesa wakazi katika zito yali kwa kumaliza. Katika jimbo la Manyema walimo walianza masomo kwa sababu walipata swali kuhusu mishahara yao. Na mjini Kinchasa, mashirika mia mbili makumi mbili ya Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia yenye kuhusika na haki za binadamu Yalisahivi ya karatasi vya kujulisha kama yanaunga mkono ripoti maping ya Umoja wa Kimataifa kuhusu vitendo vya kuvunjwa kwa haki za binadamu na haki za kimataifa, vitendo viliyofanyika nchini Kongo ya Kidemokrasia kati ya mwezi wa tatu mwaka elfu mbili, mw, elfu moja, mia tisa, makumi tisa, na tatu, na mwezi wa sita mwaka elfu mbili na tatu ndani ya vikaratasi vilivyosailiwa siku ya tano hapa mjini Kinchasa, mashirika yale yanaomba kujulishwa kiserikali kwa ripoti ile kufanyike kwa heshima tarehe moja mwezi wa kumi ujao. Na tena mashirika yale yanaomba mabadiliko yafanyike katika vituo vya serikali. Ripoti ya mwandishi wetu Jef Ngoy mengi sidioni na bibi Elize Chikota. Mashirika yale inawaza kama ni muhimu kusema jambo ya mauaji ya watu wengi ambao waliojikwa na maiti yao kwenda kuvumbuliwa kwa wanamembo wa Umoja wa Kimataifa walianza kufanya uchunguzi katika jimbo la Manyema, Kivu ya Kusini, jimbo la Mashariki na pia jimbo la Equateur. Kwa upande wake, Bwana Dismas Kitenge, kiongozi wa kundi lenye kuitwa Group Lotis, anasema kama watu wale waliwaua haiko kile walifanya, lakini kwa kuona kama walikuwa wa utu Rwandese ama wakongomane ni kufuatana na kuharibu kwa haki za binadamu ndio maana mashirika za mambo za haki za binadamu kusema juu ya ripoti ya umoja wa, wa kimataifa kwenda kuangalia pia mambo zingine zenye kufanya mwaka wa elfu moja mia kenda makumi kenda na tatu na kisha mwaka wa elfu mbili na tatu na kwa kumaliza kiongozi wa shirika la azado anaomba kwa serikali wa nchi ya Kongo kutia usafi katika vyumba vya serikali na pia kutoa malipizi kwa watu wenye kutenda vitendo mbaya tujueni kwamba shirika za mambo ya haki za binadamu zinaomba kuundwa kwa chumba kunako makorti nchini na kuweka kwa mpango wa kutengenezwa mambo njuu ya watu waliopata vitendo mbaya Jimboni Kivu ya Kusini. Kundi la, ma la mashirika ya kutetea wanawake wakaaji walimaji ya sekta Tanganyika katika mtaa wa Fizi yanaozunishwa na vitendo ya ubakaji ya, ya wanawake, uporaji wa mazao ya mashamba yao wanawake wale wanachota vidole wa askari wasiojulikana wa, wa, wa brigade ya mia ine makumi tatu na moja wa FRDC amani leo, wenye kupatikana katika eneo lao la Fizi. Iyapata wanawake makumi tano ndio waliandamana leo hii Pamboko, wakidai uchunguzi ufanyike na sheria ichukuliwe ili wenye vitendo vile waweze kuadhibiwa. Basi wanaomba pia oyo wananungunika pia sababu wanawake tano walibakwa na mtoto binti mmoja walibakwa juma jana na wa FRDC mengi tuyafate, tangu Uvira na fisto Ngoma. Wakitokea katika vijiji mbalimbali mbali kama vile Kaboke, Kabondozi na Kenya, wanawake wengi walikwenda mbele ya wakuu viongozi kuonesha masikitiko yao kuhusu ubakaji uliofanyika Sanja. Wanawake hao walivalia kauchu nyeusi kichwani mwao. Ubakaji huo uliendesha siku ya ine iliyopita, wakati wa asirika hao walikuwa wanaelekea mashambani, wahalifu waliwashika kwa nguvu na baadaye wakawabaka. Duru za hospitali ya Nundu zilihakikisha hali hiyo. Ghasia hiyo ilifanyika wakati kamanda wa amani leo jimboni Kiva kusini alikuwa anatoa taadhari kwa wanajeshi kuhusu vitendo vya ubakaji. Kamanda wa FRDC Tarafani Fizi alitupilia mbali madai hayo na kushota kidole wa mai mai wa mbuti ambao wako wengi katika maeneo hayo ya Mboko Nundu na Sanja toka twakomesha taarifa. Mama ya bari katika lugha bora la Kiswahili, kipindi cha magharibi, kwa niaba ya fundi wa mitambo Edi Merkisi na wandishi wetu bibi Elize Chikota ambayo tunapatia tatia pongezi na fistongoma dunia mukunda mili mara na wapigia aksanti sana. Tunawacha kati mikono ya tina salama na nanambala mbala kuhusu ukarasa wa michezo. Oh.